DW. Vijana mchaka mchaka, tunawaona kila wakati tunapopekua kurasa za majarida mbalimbali -mbali, tunaporambaza kwenye mitandao ya kijamii, tunapowasha televisheni zetu au kuwasikiliza kwenye redio, na hata wakati mwingine kukutana nao mitaani au kwenye matamasha mbalimbali. Yaani hawezi kukosa kumsikia akitajwa au kujadiliwa kila siku. Nawazungumzia mastaa au watu maarufu katika jamii. Lakini je, watu hawa wanastahili nao kuwa na muda wao wa faragha? Karibu katika vijana mchaka mchaka. Mimi ni Bruce Amani Wanaendesha magari ya kifahari, wanaishi au kumiliki nyumba za kifahari, wanavaa nguo za bei ghali, na hata wanawasomesha watoto wao katika shule kubwa kubwa za kimataifa. Nazungumzia watu wenye umaarufu mkubwa katika jamii, yaani masupasta. Swali ni je, ni gharama kiasi gani unayopaswa kulipa ili kuwa na maisha ya usta? Mada yetu ya leo imetokana na kisa cha msanii wa muziki wa kufoka mjini Hong Kong, Jackson Wang ambacho kilizusha mjadala kwenye mitandao ya kijamii. Kwa nini? Ni baada ya kukiri kwamba hana muda wote kabisa wa kuwaona wazazi wake, kisa kutokana na majukumu yake ya kila siku ambayo ni pamoja na kuwa jaji wa mashindano ya televisheni ya kutambua vipaji. Wang alitokwa na machozi wakati akifafanua kuwa amejitenga kabisa na baba yake ambaye ni mzee sana. Watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini China wanajadili kama watu wenye umaarufu wanastahili kuwa na maisha ya kibinafsi au kama kukosa muda wao wa faragha ni gharama ya umaarufu wanayopaswa kulipia. Nimezungumza na vijana kadhaa kuhusu suala hili, na kwanza kabisa ni msanii Jimson Kivuyo aka GP Rodix kutoka Arusha, Tanzania, na anasema gharama ya usuperstar inategemea wewe ni sta wa aina gani. Kuna utofauti wa kuwa superstar na kuwa msanii kiongozi na mjenzi wa jamii yako. Ukiamua kuwa superstar, basi unakuwa umeamua kuingia kwenye maisha fulani, tunaweza tukasema ni akiutumwa, kwa kwa mtindo huo, utumwa wa kiakili, kwa kuwa sio wewe tena utakuwa ukiyaendesha maisha yako, bali ni raia wengine ndo watakuwa wakikusukuma wewe kuweza kutaka wewe kufanya vile ambavyo watavipenda. Lakini unapokuwa mjenzi, uh, msanii mjenzi na kiongozi, uh, sidhani kama unakuwa una unaishi katika uh, katika presha. Maisha unaokuwa ukiishi wewe ni ya, ya msukumo wako binafsi. Nimempata pia Kidis Thijembe, msanii maarufu wa muziki wa kizazi kipya kutoka Kenya, na anasema kwamba kiwango kati ya mastaa wa kigeni au wa kimataifa na wa ndani ni tofauti na hapo ndipo swala la muda wa kikazi au faragha linapokujia. Kwa wenzetu eh, kazi zao ziko juu zaidi kutuliko, kwa hivyo lazima mtu awe bizi zaidi, bzbzbz bizi, bizi, bizi. hawezi hata kuona ndugu zake kwa sababu wana makampuni makubwa makubwa, yamewasimamia management zao za maana kuliko zetu hapa. Sisi wengine hatuna management, kwa hivyo tuko tu, nikitaka kumwona mzazi wangu ama wa ndugu yangu naweza mwona kwa muda wote, lakini haswa walio busy huwa lazima wapange time ya muda wa faragha, yani hawaonekani hata, simu zao lazima hawako kwa internet, wako na familia zao, wana spend time na familia zao, alafu wakiingia katika kazi kama kazi zingine tu, mambo yanakuwa fresh. Hashtag ya should stars have private life, yani kama mastaa wanapaswa kuwa na maisha yao ya faragha, ilienea kwenye mitandao ya kijamii kutokana na kisa cha msanii huyo wa Hong Kong. Kuna walioonyesha huruma na hata wakamhimiza kwa mfano, kwa mfano aliyesema kwamba wakati mwingine unapaswa kupoteza kitu ili kupata kingine, hawezi kupata vitu vyote ambavyo ni vizuri. Mwingine akaandika kwamba msanii huyo amekuwa akizifuata ndoto zake na hajapata muda wa kuwa na wazazi wake, anahisi kuwa na hatia. Hivyo ndivyo alivyo binadamu, na kila mmoja anapaswa kuwa mwenye huruma. Hivyo basi, ni vipi mtu anavyoweza kutenga muda wake, au ni kwa kiasi gani msanii anaweza kuwa na muda wake wa faragha? Tifani msanii kutoka Tanzania: kuna muda mwingine ambao nata, na, nataka kuishi na familia yangu na nitakiwa nilivue lile vazi la ustaa nibinie mtu wa kawaida tu, nie na chini yao katika katika yale maisha ya kawaida. Kuna muda mwingine takiwa ulivue lile vazi la ustaa ukawa unaishi na watu wengine kama kawaida. So unapokuwa unataka kufanya vitu vyako unavyotoka sasa, ponye kutoka nje kidogo, kinakuwa kimtihani, lakini ndio mimi tu tunaishi kwa kujificha ficha sana, vitu visivyojulikana, vitu, vitu, vitu, vitu, vitu, vitu, vitu, vitu. Unapokuwa star kuna aina fulani ya shinikizo linalotoka kwa jamii, hasa kuhusu maisha yako ya umma na ya faragha au kibinafsi, na wasanii kama wote niliozungumza nao wamekiri, ni kweli. Wasikilize kidis natifa lazima nijifiche, ndio watu wawe na hamu ya kuniona. Inapokwenda kupiga show, kiingilio kinakuwa cha maana. Mtu amekumisa hata hajakuona kuona live kwa macho. Hiyo ndio kazi yetu star, na ile kulalamika kwamba tumebanwa sana, ni kweli kwa sababu kuna vitu vingine ambavyo hatuwezi fanya mbele ya umma, ukishakuwa uko juu. Tumejiingiza maanake, ukijiweka hapo, ndio maana wengine wana fake kwenye Instagram anaenda akenda mahali kwa rafiki yake, ama ameenda kushuti video mahali, anapiga mapicha mingi, ana post kila week kuonesha pengine hayo ndio maisha alionayo. Hapana, ile ni ile ni mambo mengine. Kwa mimi sikubaliana na hilo, zile changamoto ambazo unazipata si unajua mtu ah, wewe star gani, unaishije maisha ya kawaida, unashushwa thamani, ukiwa utaongea vizuri vi, viovyo kuhusu wewe. Na kitu kingine, unapokuwa unarudi katika shinikizo ambalo nawafanya mastaa wapende kila kitu kwamba kila kitu kio kinaonyeshwa tu, tunakosa privacy au sometimes wenyewe tunaamua kwamba sitaki kuwa na maisha privacy, ni, ni bora kila mtu akajua. Aidha, nimetaka kusikia maoni ya shabiki wa kawaida tu, na nikazungumza na Innocent kutoka Nzega, Tanzania, na anakubaliana na suala la kila mmoja kuwa na wakati ambao anautenga kwa ajili ya maisha yake ya faragha, wakiwemo masuperstar, kwa sababu maisha ya yaa superstar hapo tu na pesa zipo kila siku, na pesa unazipata ili uweze kukaa vizuri na familia yako pamoja na wazazi wako. Ukipata pesa alafu hauna furaha na wazazi na ndugu zako, si kitu kizuri. Kwa miaka mingi, magazeti yamejitengenezea sifa ya kuchapisha habari za kipekee zinazoyahusu maisha binafsi ya mastaa. Abraham Kivuva ni mchangiaji wa mitindo na maisha ya mastaa katika vyombo vya habari nchini Kenya. Mastaa na wanahabari hawawezi kukwepana, yaani ni kama kaka na dada. Kwa sababu sisi tunatarajia, waandishi wa habari wanatarajia mastaa wafanye vituko, ili na sisi tupate content. Tukipata content, tunapiga views kubwa kubwa kwenye article zetu, magazeti yanauza, majarida yanauza, ili kutengeneza biashara. Wasanii kwa upande mwingine pia wanafaidika, wanakuwa ule, no, no, no, wanajulikana na watu wengi, mafans wao wanawajua. Umma unachangia sehemu kubwa katika mjadala wa ufaragha, na hii inatokana na kuongezeka kwa kurasa za umbea na majarida ambayo usomaji wake unategemea hamu ya kupata sakata zinazowahusu mastaa. Ni kitu ambacho kulingana na Abraham kinawapa motisha sana mastaa wengi. Kwa wakati mwingine, unapata msanii amevunjisha video ama picha zake za usiri ama za utupu. Msanii amekuwa na mitandao ya ki Instagram, Facebook, wapi, mpaka kwenye Twitter anavunjisha zake za utupo. Kweli umma ama jamii yetu haipendezi na vitu kama hivi. Anaifanya yeye mwenyewe kuanza kutarget vitu fulani, audience fulani. Anataka afanye kiki fulani hivi. Kwa sababu anataka kufanya kazi fulani ijulikane, amekuwa na muhimu fulani. Na ndio maana watu wa aina hii katika jamii wana timu yao ya kitengo cha uenezi na mahusiano ya umma. Wao ndio wanaopewa majukumu au dhamana ya kuwasafishia jina kama wateja wao watakuwa katika hali ngumu au watawafanya wateja wao wajulikane kama walikuwa kimya. Tuliuliza swali hili kwenye ukurasa wetu wa Facebook DW Kiswahili, na haya hapa baadhi ya maoni ya wachangiaji. Anaclet Ferdinand wa chuo kikuu cha Mtakatifu Agostino Mwanza, Tanzania anasema, nafikiri mastaa nao ni binadamu kama wengine, hivyo jinsi ambavyo binadamu yeyote yule anaishi katika jamii, nao wanastahili kuyaishi, ingawaje sio kila kitu. Ila jitihada kwao kuhakikisha hawajitengi na jamii ni za muhimu sana. Binafsi naona hili la watu baadhi katika jamii kujitenga katika mienendo na maisha yao, sio staa tu, bali hata watu wa kawaida wamekuwa wakifanya hicho kitu ambacho kimsingi sio kizuri. na asante sana kwa maoni yako. Na kufikia hapo, ndipo nakamilisha makala hii ya vijana mchaka mchaka. Umekuwa nami Bruce Amani. Kwa heri kwa sasa.