BW. wanawake na maendeleo na uchaguzi huo uta, utachagua watu wa makundi hayo, matatu. Tutamchagua rais wa Zanzibar ambaye anamaliza muda wake, tutachagua wawakilishi ambao wanamaliza muda wao, lakini pia tutachagua na madiwani ambao wanamaliza muda wao. Nguo ya Jumaa inafuliwa Alhamisi, hata ukifua Jumatano Jumanne si vibaya. Kwa hiyo kama kuna mtu anahama, basi aanze matayarisho kuanzia sasa. Kuna msemo wa Kiswahili usemao nguo ya Ijumaa hufuliwa Alhamisi. Naam, ni kweli, mwaka wa elfu mbili na ishirini hauko mbali tena harakati za maandalizi ya uchaguzi mkuu wa sita tokea kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi Tanzania mwaka 1992 zimeanza taratibu, kwa shughuli mbalimbali kutoka kwa wanasiasa na makundi ya kijamii yakiwemo wanaharakati wa kutetea haki za binadamu na wanawake. Katika makala ya wanawake na maendeleo leo hii tutaangazia harakati hizo za kushawishi wanawake kujitokeza kwa wingi kugombea nafasi za uongozi kuanzia ngazi za chini katika visiwa vya Unguja na Pemba. Ungana nami Salma Said, mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Karibu. Licha ya elimu kama hizo kutolewa katika chaguzi zilizopita, takwimu zinaonyesha kwamba wanawake bado wako nyuma katika kuwania nafasi za uongozi kutokana na sababu mbalimbali mbali, hali inayowanyima fursa ya kushiriki katika ngazi za maamuzi. Viongozi wa kisiasa na asasi zisizo za kiserikali wameanza kuendesha kampeni maalumu na mapema ya kuwashajiisha wanawake kujiandaa na kujitokeza kwa kujiamini katika kuwania nafasi hizo katika uchaguzi mkuu ujao. Chama cha waandishi wa habari wanawake Tanzania, TAMWA, kwa upande wa Zanzibar, ni miongoni mwa wanaharakati ambao wamejitokeza kutoa elimu na kuwaandaa wanawake kwa ajili ya kujiamini kuwania nafasi za uchaguzi ujao, kama anavyoeleza mratibu wa elimu wa TAMWA kwa upande wa Zanzibar, Bi Asha Abdi. Unaamini kwamba tutaendelea kuja tena na tena, ili kuzidi kutoa hii elimu, kuwafikia wengi zaidi, na naamini pia nyinyi mtakuwa mabalozi kufikisha elimu hii kwa wengine katika jamii, ili iweze kuenea zaidi na kuhakikisha kwamba mwanamke anapata nafasi na, na anaungwa mkono katika harakati hizi za uongozi. Katika harakati hizo hawafanyi wanawake peke yao. Hivyo, TAMWA wameteua timu ya wanaume kumi na kupewa jina la wanaume mabadiliko, timu ambayo imewashirikisha wanaharakati viongozi wa dini, pamoja na asasi za kiraia ambao kazi yao kubwa itakuwa ni kuhamasisha wanawake na kutoa elimu katika jamii. Huyu hapa ni mwalimu Zimba, ni miongoni mwao miongoni mwetu kama tulivyotangulia kutajwa ni wanaume wa mabadiliko. Nani wanaume wa mabadiliko? Inaonekana kwa kipindi kirefu kunako harakati za siasa, basi wanawake wa nyuma na wachajuwa nyuma sanasuwewana akesa kwambia, mimi nimecha kande kagombe udiwa hivyo basi, maana yake ugovi unakuwazaa hapo. Hatutaki twende huko. Tumejaribu kutenda mikutano na vyama vya siasa vyote, tumejaribu kutenda mikutano vano, kuna mmoja akajitaja mwenyewe kiongozi wa dini. Maana yake na watu wa dini, watu wanaesukumia dini vibaya anakwambia Uislamu ah, hautaki mwanamke awe kiongozi. Uislamu uvi, tunausingizia Uislamu. Katika mwongozo ambao umetolewa na chama cha waandishi wa habari wanawake TAMWA, umevitaka vyama vya siasa kutoa fursa maalumu kwa wanawake, ikiwa pamoja na kuwaondolea vikwazo vya kugombea nafasi hiyo, ikiwemo kupunguza gharama za kushiriki kwa nafasi za uongozi, kama anavyoeleza biasha kuweka zile pesa za kulipia form na mambo mengine yale ambayo tunahisi yanahitaji gharama. Kama alivyoelezea afisa kutoka tume kwamba ya uchaguzi kwamba ukiitoa we mwenyewe ndio inakuwa inakuuma zaidi, kwa hiyo nahisi muda tunao hivi sasa, tuanze kujipanga vizuri kudunduliza Mwongozo huo pia unataka pawepo na elimu ya kutosha na kuondosha mawazo ya kumuona mwanamke hana uwezo wa kuchukua nafasi za uongozi katika jamii. Idrisa Jecha ni afisa wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar ZEC, ni miongoni mwa watoaji wa elimu kwa wananchi, na hapa akitoa elimu katika kijiji cha Donge mkoa wa Kaskazini Unguja. Kuna nafasi tatu ambazo kina mama au watu wote wa Zanzibar wakati wa uchaguzi wanatakiwa kugombea, lakini mkazo wa mkutano huu ni nyinyi kina mama, na inawezekana kwamba wengi wetu au wengi wenu mlikuwa mna mnakuwa nyuma nyuma, labda pengine mlikuwa mnafikiria masharti magumu sana, au unajihisi huna sifa, huna sifa au labda pengine na vikwazo vikwazo vya nyumbani. Nafasi ambazo zinazungumziwa zina hapa ni tatu kubwa, ambazo mara nyingi kila baada ya miaka mitano huwa tunashiriki katika uchaguzi kuchagua, au kwa wale ambao wanaomba kuchaguliwa. Lakini wananchi wenyewe, mapokeaji elimu hiyo inayotolewa, hawa hapa wanawake kutoka katika kijiji cha Makunduchi, eneo la mkoa wa kusini Unguja. Tujitokeze, kuna kuna nafasi za uongozi, na wanawake ninavyozungumza na wanawake wenzangu na wanaume akina baba wakubwa yani, na wadogo na kila rika, ninavyokaa nikazungumza wanasikia. Kwa hiyo tusijibeze tujiamini, usiseme mimi ni mwanamke sendevata chukua form. By the way pengine ikarudi ukapata nafasi, hata nafasi ukawa kiongozi hata wao mbuyu asa kama mchicha. Kwa hiyo menyaza shehia vio sasa mingi ya wilaya na kesho kutokaja, uchaguzi pengine shuwe fomu ya udiwani amwakilishi hata ubunge, kwa nini nini, sikuna jaribu tu kwei nasitoweza tawini. Halafu twendeni jimboni, twendeni wilayani, twendeni mkoani, halafu twendeni na urais. Jitokezeni wanake, wanake, tuchukue fomu Kwa jina na kuitwa Bahati Idirisa Selemani na kakajengwa. Kusema kweli, mambo mio tulete ya mazu na tuyapoke kwa mikono aidha mwongozo huo unataka wanawake kuwaunga mkono wanawake wenzao wanaojitokeza kugombea nafasi za uongozi kwani utafiti unaonesha kwamba asilimia kubwa ya wanawake hawaungwi mkono na wanawake wenzao katika mkutano wa jumuiya ya maendeleo ya nchi ya kusini mwa afrika SADC uliofanyika jijini dar es salaam nchini tanzania mwezi wa agosti mwaka huu 2019 miongoni mwa maazimio yaliyofikiwa katika mkutano wa 39 ni kutoa fursa zaidi kwa wanawake na na kuwashirikisha katika harakati za maendeleo. Na kufikia hapa hatuna tena la ziada. Kumbuka leo ulikuwa nami Salma Said na tulikuwa tukiangazia harakati za matayarisho ya wanawake katika kuwania nafasi za uongozi katika uchaguzi mkuu wa 2020. Kutoka hapa Zanzibar ni kuage na nikutakia usikivu mwema wa matangazo mengine ya Tochivele. Kwa heri.