Deutsche Welle. Mbiu ya mnyonge. Mahakama ya kimataifa ya jinai na maovu dhidi ya binadamu, International Criminal Court, kwa ufupi ICC, iliasisiwa mjini Roma Julai 17, mwaka 1998 na baadaye kuundwa rasmi mwaka 2002, lengo likiwa ni kuwafungulia mashtaka wale ambao wamehusika na uhalifu mkubwa kuanzia wa kisiasa, mauaji ya kimbari, uhalifu wa kivita na maovu dhidi ya binadamu. Mahakama hiyo ina wajibu wa kuchukua hatua muhimu kuhakikisha kuna hali ya uwajibikaji wowote wa iwe ni viongozi wa kisiasa au wa kijeshi, panapohusika na suala zima la kuheshimiwa kwa haki za binadamu. Hata hivyo, mahakama ya ICC yenye makao yake makuu mjini The Hague nchini Uholanzi inakabiliwa na changamoto nyingi na hasa panapohusika na ushirikiano na mataifa pamoja na uhuru wa mahakama yenyewe. Katika makala haya, Mbiu ya Mnyonge, tunaitupia jicho mahakama hiyo ya jinai ya kimataifa, utendaji wake hadi sasa na ikiwa kweli ni chombo chenye umuhimu na kinachohitajika. Kutoka Bon, jina langu ni Mohamed Abdurrahman. Wakati mahakama ya jinai ya kimataifa na maovu dhidi ya binadamu ICC ilipoundwa, ilitarajiwa kwamba ingekuwa chombo kitakachosimamia haki duniani bila ya kipingamizi, ushawishi au upendeleo. Lakini nchi mbili kubwa zenye kuhubiri juu ya haki za binadamu, Marekani na Uingereza, ni miongoni mwa zile zilizokataa kujiunga, huku Marekani ikihofia juu ya uwezekano wa wanajeshi na wanadiplomasia wake kufunguliwa mashtaka kuhusiana na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu katika maeneo kadhaa duniani, mfano mmojawapo ukiwa ni Iraq na Afghanistan. Hali hiyo imesababisha ICC kukosolewa na wachambuzi na waangalizi wa kimataifa, wanasema ina waandama wa Afrika pekee kwa kuzingatia zaidi juu ya ukiukaji wa haki za binadamu barani humo na kupuuza ukiukaji wa haki za binadamu katika nchi za Magharibi ushahidi Kathaz, wa hayo ni kesi kadhaa zilizofunguliwa dhidi ya waafrika wakiwemo viongozi wa zamani na wababe wa kivita miongoni mwa wale waliojikuta wakifunguliwa mashtaka au wakisakwa kwa waranti uliotolewa na ICC ili kujibu mashtaka yanayowakabili kuhusiana na maovu mbalimbali dhidi mbali, ya binadamu ni pamoja na aliyekuwa rais wa Liberia Charles Taylor ambaye amehukumiwa kifungo cha miaka 50 jela nchini Uingereza kwa kupatikana na hatia ya kuhusika na maovu nchini Sierra Leone ambapo aliwasaidia waasi wakati wa vita nchini humo na yeye kujinufaisha na madini ya almasi. Viongozi wengine waliofunguliwa mashtaka walikuwa ni makamu wa zamani wa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Jean Pierre Bemba. Bemba alihusishwa na matukio ya ukiukaji wa haki za binadamu ukiwemo ubakaji katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ambako wanamgambo wake waliingia nchini humo kumsaidia rais wa zamani Ange Felix Patasse ili kupambana na waasi mnamo mwaka 2002 hadi 2003. Hali kadhalika mahakama ikawafungulia mashtaka wanasiasa wawili wakuu nchini Kenya, Uhuru Kenyatta na William Ruto waliohusishwa na machafuko yaliyozuka baada ya uchaguzi wa 2007, ambapo zaidi ya watu 1000 waliuawa. Wakati huo Kenyatta na Ruto walikuwa ni wanasiasa wa pande mbili hasimu. Hatimaye, Kenyatta na Ruto wakaamua kushirikiana na kuunganisha vyama vyao kabla ya uchaguzi mkuu wa 2013 ambapo walishinda huku Kenyatta akiwa rais na Ruto naibu wake. Mahakama ya kimataifa ya ICC pia ikatoa waranti wa kukamatwa rais wa Sudan Omar Hassan Al Bashir kwa ukiukaji wa haki za binadamu na mauaji katika jimbo la magharibi mwa Sudan la Dafur. Pamoja na hayo, rais wa zamani wa Cote Divoir Laurent Bagbo Akapelekwa The Hague ambako yuko hadi sasa akisubiri kesi yake kukamilishwa. Je, lawama zinazoelekezwa kwa mahakama hiyo ya kimataifa zina msingi? Na kwa nini ikaonekana zingatio kubwa ni barani Afrika pekee? Ahmed Rajab ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa mjini London. Kwa hivi sasa inaonesha hivyo na kwa sababu ya udhaifu wa madola ya Kiafrika yenyewe. Lakini jua hivyo naona kwamba uh, hata hawa Waafrika ambao wanafikirishwa mahakamani wanatendewa haki, kwa sababu sio wote waliohukumiwa na kupewa adhabu. Kwa mfano memba wa Congo hapaja kuwa na ushahidi wa kutosha wa kuweza kumpa adabu ambayo upande wa, wa mashtaka ulikuwa unadai apewe. Mbali ya wanasiasa, kuna viongozi wa makundi ya waasi wakiwemo kiongozi wa kundi la LRA nchini Uganda, Joseph Kony ambaye bado yuko mafichoni. Bosco Ntaganda aliyekuwa mmoja wa viongozi wa waasi nchini Congo na ambaye hujulikana kwa jina la Mmalizaji. Ntaganda alijisalimisha na kupelekwa The Hague, ambako kesi yake inaendelea. Kiongozi mwingine wa waasi nchini Congo, Germain Katanga, alihukumiwa kifungo cha miaka kumi na mbili jela kwa kuhusika na ukiukaji wa haki za binadamu na mauaji ya wa wanavijiji kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mwingine ni Thomas Lubanga aliyehukumiwa miaka 14 jela kwa kuwateka nyara watoto wadogo na kuwatumia katika vita. Kumekuweko na hali ya mshikamano, lakini miongoni mwa mataifa 54 wanachama wa Umoja wa Afrika ambayo yalipitisha azimio linalosisitiza kuwa viongozi walioko madarakani wawe na kinga ya kutoshtakiwa mbele ya mahakama hiyo ya kimataifa hadi pale watakapoondoka madarakani. Msimamo huo umemnusuru Rais al Bashir wa Sudan na kwa sehemu hata Rais Kenyatta wa Kenya na naibu wake William Ruto ambao mashtaka dhidi yao yalifutwa kutokana na kuvurugwa kwa ushahidi. Kenyatta na Ruto, ambao hawakuwekwa madarakani kukalia kiti cha rais na naibu wake pale kesi hiyo ilipofunguliwa, walifika mahakamani mjini The Hague. Lakini hatimaye uamuzi wa mataifa ya kiafrika kutokubaliana na ICC na hata baadhi kutishia kujitoa ukaonekana kumpa nguvu Kenyatta ambaye wakati huo alikuwa ameshashika hatamu za uongozi wa taifa, na kwa ujasiri mkubwa alisisitiza msimamo wao akisema Kenya ina katiba yake na ni taifa huru. Lazima pia wajue na waheshimu ya kwamba sisi pia tuko na katiba. Haiwezekani iwe Ruto yuko nje na mimi niko nje, na nasema mimi naongea kama rais wa Kenya. Suala kubwa hivi sasa ni wahanga ambao hawakutendewa haki Suala la wahanga lilizushwa na mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ICC, Bibi Fatu Bensuda, baada ya kuachiwa huru Jean Pierre Bemba. Kwa muda wa miaka kumi, Bemba alikuwa akizuiliwa mjini The Hague na kuachiwa kwake kulifuatia kukata kwake rufaa akipinga hukumu iliyotolewa ya kifungo cha miaka kumi na nane jela kwa kuhusika na maovu yaliyofanywa na wanamgambo aliokuwa akiwaongoza huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Akisikitishwa na uamuzi wa majaji katika kesi ya rufaa wa kumwachia Bemba, Bibi Bensuda Alihoji kwamba nimepitia kwa uangalifu hukumu iliyotolewa na wengi miongoni mwa jopo la majaji wa rufaa wa mahakama ya jinai ya kimataifa kumkuta bwana Jean Pierre Bemba Gombo asiye na hatia ya mashitaka ya uhalifu wa kivita na maovu dhidi ya binadamu. Ni wazi uhalifu mkubwa ulifanywa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati na wanamgambo wa bwana Bemba, jambo lililosababisha madhara makubwa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. In the kwa upande mwingine kumekuweko na hoja kwamba kesi za maovu yanayotokea ya Afrika zishughulikiwe na mahakama ya Afrika, lakini kuna shakashaka ikiwa mahakama barani humo iwe ya kikanda au ya bara zima inaweza kuwajibika ipasavyo, kama anavyoeleza wasiwasi wake mwanasheria mjini Nairobi, Agina Ujwang ile koti za eneo kama eneo ya Afrika Mashariki, kuna koti ya Afrika Mashariki ambayo ina kiti Arusha. Unapata imekubalia inchi kama Sudani ya Kusini kuwa mwanachama, hali inaendelea na ukiukaji haki ya binadamu, mauaji yakiholea na kadhalika. Bado hatujafikia wakati ya kuunda koti kama hii ambaye kweli itashughulikia haki ya binadamu. Zingatio kubwa hivi sasa ni ikiwa bado mahakama ya jinai ya kimataifa na maovu dhidi ya binadamu ni chombo muhimu kinachohitajika. Mchambuzi Ahmed Rajab anatilia mkazo juu ya umuhimu wa kuwepo kwa mahakama hiyo akisema kwamba, uh, hatusemi kwamba mahakama hayo yamekamilika yame, lakini juu ya udhaifu wake, pana haja ya kuendelezwa ili iwe funzo kwa wengine ambao wanaendelea kutenda vitendo kama hivyo vyenye kwenda kinyume na haki za binadamu. Na kwa hayo, msikilizaji, ndiyo makala ya Mbiu ya Mnyonge. Haina la ziada hadi wakati mwingine. Kutoka Bonn, mimi ni Muhammad Abdurrahman, kwa heri.