E sema uvume. Kawaida ya Waislamu ni kusali mara tano kwa siku, na kila kabla ya sala waumini huitwa kwa adhana inayosomwa na mwadhini, na mara nyingi kwa kipaza sauti. Hayo ndiyo mazoea ya Waislamu wengi duniani kote, lakini serikali ya Ghana inasema adhana inaongeza kelele katika jiji la Accra, na waziri wa mazingira amesema wilaya ya Fadama inapaswa kuanza kuita adhana kwa ujumbe mfupi wa simu ya mkononi au kwa WhatsApp. Katika kipindi hiki cha leo tutatuama jijini ya Accra ili usikie mkasa huo, na baadaye tutakwenda kwenye yale yaliyovuma katika mitandao ya kijamii wiki nzima iliyopita, na wiki hii ni hotuba ya Julius Malema wakati wa kuagwa rasmi marehemu Winnie Madikizela Mandela nchini Afrika Kusini. Kuyapata yote hayo, baki nami hadi mwisho wa kipindi. Mimi ni Usoboeh. Kelele ni tatizo kubwa kwa miji mingi barani Afrika. Maafisa nchini Ghana wanadai hali hiyo inachochewa pia na wito wa waumini wa kikristo na kiislamu unaotoka makanisani na misikitini kwa kutumia vipaza sauti. Kwa maana hiyo, serikali ya Ghana inaitaka misikiti itumie ujumbe wa maandishi au WhatsApp kuwaita waumini wake kwenda kuswali badala ya kutumia adhana. Sauti ya mwadhini unaotoka msikiti wa Fadama katikati ya mji mkuu wa Accra inasikika kila pembe eneo hilo, kwa vile anayeadhini huwa anatumia kipaza sauti. Huo ni utamaduni wa Waislamu duniani kote. Wakati wa kuswali ukikaribia, adhana inawakumbusha waumini kwenda msikitini, na kawaida mwito huo ni mara tano kwa siku. Lakini wakaazi wa mji wa Accra wamekuwa wakilalamika kwamba misikiti na makanisa inaongeza kelele mjini humo na waziri wa mazingira, sayansi na teknolojia nchini humo, Profesa Frimpong Boateng, ameamua kulichukulia hatua lalamiko hilo, kwa kusema misikiti sasa italazimika kutumia ujumbe mfupi wa simu ya mkononi au hata WhatsApp kuwaita waumini wake kwenda kusali, ili kelele zipungue mjini humo. From the mosque, uh, why kutoka msikitini. Kwa nini wakati ukusali, wa kusali ukifika, waumini wa sitwe kwa ujumbe mfupi wa simu au kwa WhatsApp? Imamu angeweza kutuma ujumbe wa WhatsApp kwa kila mtu, aandike tu habari, muda wa ibada umefika, tafadhali hudhuria. Nadhani hilo litapunguza kelele. Hili linaweza kuangaliwa kama pendekezo lenye utata, lakini ni kitu ambacho tunaweza kukifikiria. And I think that will help to na sio kila mtu anayekubaliana wa na waziri Boateng, hasa waumini wa Kiislamu. Shekh Usan Ahmed ni imamu wa msikiti huo wa Fadama, na moja ya kazi zake kama imamu ni kuadhini, yaani kuwaita Waislamu kwenda kuswali msikitini mara tano kwa siku anakubaliana na pendekezo la kupunguza kelele katika eneo hilo, lakini hakubaliani na njia aliyoipendekeza waziri Boateng ya kutumia ujumbe mfupi wa simu ya mkononi au kutumia WhatsApp, na anasema sababu zake ni za kifedha zaidi. Imamu hawezi kufanya hivyo. Imamu halipwi kila mwezi, hakuna imamu anayelipwa. Hiyo pesa ya kufanya hivyo ataitoa wapi? Unanipata? kitu kisichowezekana, sidhani kama tunahitaji kukifanya Tunafanya kinachowezekana, unanielewa? Hivyo ujumbe wa maandishi au njia nyingine yoyote, ikiwa wao watafanya hivyo, sio tatizo, lakini sidhani kama ni muhimu. DWP imezungumza na baadhi ya wa wakazi wa Fadama katika jiji la Akra kutaka kujua jinsi walivyolipokea pendekezo hilo la waziri Boateng. Taarifa ministers... ya waziri isikubaliwe kwa sababu sio kila mtu anayetumia mitandao ya kijamii na sio kila mtu anayeweza kusoma na kuandika kama yeye. No, um, nadhani ni suala la kidini kwa sababu adhana inapaswa kufika mbali. Hii ni dhana isiyo na msingi kwamba tunaweza kutumia WhatsApp. Na hivyo msikilizaji, ndivyo pendekezo la serikali ya Ghana lilivyopokelewa na baadhi ya wakazi wa Kiislamu wa eneo la Fadama mjini Akra. Tukisonga mbele na kipindi hiki cha Sema Uvume, sasa ni wakati wa kukueleza baadhi ya mambo yaliyovuma katika mitandao ya kijamii wiki nzima iliyopita, na hilo linatutoa nchini Ghana na kutupeleka Afrika Kusini. Lee 14 Aprili ilikuwa ni siku ya kuwagwa rasmi Winnie Madikizela Mandela. Maelfu ya watu walikusanyika katika uwanja wa mpira wa Soweto kutoa heshima zao za mwisho kwa mwanaharakati wa kupigania ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini na mke wa zamani wa rais wa kwanza mweusi Nelson Mandela aliyefariki Aprili pili akiwa na miaka 81. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitoa heshima yake iliyojawa na hisia, akiahidi kupendekeza Wini apewe heshima ya juu ndani ya chama tawala cha African National Congress, ANC. Ramaphosa amesema kuwekwa kizuizini, mateso na miaka ya marufuku ambayo Madikizela Mandela aliipitia vilimtia hamasa kama mwanaharakati wa kisiasa, lakini pia vilisababisha majeraha makubwa ambayo hajawahi kuyapona. Lakini hotuba ya Ramaphosa iliishia hapo hapo uwanjani, ila hotuba ya Julius Malema, mbunge na kiongozi wa chama cha siasa kali za mrengo wa kushoto cha Economic Freedom Fighters, ilivuma katika mitandao yeah, ya kijamii. Some of those who sold out to the regime are here and what is funny mama. Baadhi ya wale ambao walijiuza serikalini wako hapa na kinachochekesha, mama, ni kwamba wao ndio wanaolia kwa sauti kubwa zaidi kuliko sisi sote tuliokuwa tukikujali mama, mama Kundi la UDF liko hapa, kundi lililokukataa na kukukanusha na kukupeleka kwenye utawala wa kikatili wa ubaguzi wa rangi liko hapa mama. Huku niambia jinsi tunavyopaswa kuwapokea wakifika hapa, ninasubiri ishara yako mama. Hiyo ni sehemu tu ya hotuba ya Malema iliyokuwa imejaa vijembe visivyokifani na ilisambaa katika mitandao ya kijamii kwa hashtag ya Wini Mandela funeral speech, inayomaanisha hotuba ya mazishi ya Wini Mandela. Na hapa nakusomea jinsi hotuba ya Julius Malema ilivyopokelewa katika mitandao ya kijamii hasa mtandao wa Twitter. Mtumiaji wa Twitter anayejiita Eric Sorongai amesema "Mimi siyo raia wa Afrika Kusini, lakini nampenda sana kijana huyu, hana hofu na anajua kuzungumza hadharani bila shaka, ni rais ajaye. Hii ndiyo aina ya viongozi wanaohitajika barani Afrika, tena haraka. Naendelea kukusomea ujumbe wa Twitter kufuatia hotuba ya Julius Malema katika hafla ya kuagwa Wini Mandela wiki iliyopita. Na mtumiaji wa mtandao huo anayejiita Quantum Physics ameandika hivi: hotuba ya Julius Malema imethibitisha huwezi kumdhulumu mtu mwaminifu. Wote wale waliojaribu kwa Wini walishindwa vibaya sana, na wanajijua nani. Na mtumiaji mwingine wa Twitter kwa jina la Karl Ali ameandika hotuba hii lazima irekodiwe kama hotuba ya karne nzima. Na kwa ujumbe huo wa Twitter, nami ndio nafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sema Uvume. Hadi wakati mwingine, kwa heli.