DW. Vijana mchaka mchaka. Sekta ya filamu huingiza mabilioni ya pesa na inaendelea kuwavutia vijana wengi kote duniani. Fikiria Hollywood kwa mfano, ni sekta ya filamu nchini Marekani ambayo Kutokana na umaarufu wake imezifanya nchi nyingine kote ulimwenguni kuendeleza sekta zao za filamu kama vile Nollywood nchini Nigeria, Bongowood nchini Tanzania, Riverwood nchini Kenya, Wakaliwood nchini Uganda na kadhalika. Lakini kuna simulizi nyingi tu nyuma ya kile tunachokiona kwenye televisheni zetu kwamba wacheza filamu na hasa wanawake wanaendelea kukumbwa na shinikizo la kuwataka waonyeshe uchi wao katika baadhi ya vipindi au filamu. Katika makala hii tunauliza, je, picha au filamu tunazoziona kwenye televisheni zetu zimegeuka kuwa za kingono zaidi, na je mzigo wa swala hilo unawaangukia wasichana wadogo? Mimi ni Bruce Amani shaka kama wewe ni mpenzi wa filamu, kuna wakati umewahi kukaa pale sebuleni na kutazama filamu ambayo inakuteka hisia zako kutokana na jinsi ya hadithi ilivyoandikwa, kisha uigizaji wake na hatimaye kutengenezwa kwa ajili ya kuwa tayari kuitazama. Au labda umekwenda na mwenzako kwenye ukumbi wa sinema, na wakati uko pale ndani kunakuwa na aina fulani ya ukimya au watu kuangua kicheko au hata wengine kububujikwa na machozi. Ni hisia zinazoonyesha kwamba filamu hiyo kwa njia moja au nyingine ilikugusa, na baadaye utaona filamu hizo zikisambaa kwenye mitandao ya kijamii kutokana na umaarufu wake, na mastaa waliocheza filamu hiyo wakipata umaarufu sana kwenye matamasha ya mazulia mekundu, majarida ya burudani na kadhalika. Lakini ushawahi kujiuliza wanayopitia wacheza filamu katika kuifanikisha miradi mikubwa ya aina hiyo ambayo inazungumziwa kote ulimwenguni. Sekta ya filamu na televisheni inafanya vyema pia katika baadhi ya mataifa ya Afrika. Kwa mfano, Nigeria, Ghana, Afrika Kusini, Tanzania na hata Kenya. Lakini kuna mcheza filamu Mwingereza anayeitwa Dominic West ambaye alijitokeza na kusema kwamba wacheza filamu wanawake wanakabiliwa na shinikizo kubwa sana la kuwataka waonyeshe sehemu zao za siri au wawe uchi katika vipindi vya televisheni na filamu ambavyo vina hadithi za kingono. Anasema wanawake bado wanakabiliwa na changamoto za unyanyasaji wa kingono na hata kimaumbile. Angela ni mcheza filamu nchini Kenya na anasema haikuwa rahisi kwake kupenya katika sekta hiyo, hasa yeye kama mwanamke. Wasicha, wanawake sana sana, kama unachaguliwa una- wanalikuwa light skin, watu weupe, na mimi saa unajua mi ni dark skin, so ilikuwa changamoto kidogo, kwa sababu saa ukipata role utaekwa kama ule mtu mshamba ama house help maid ama ule mtu maskini, unajua utapewa zile, hata utapewa roles ndogo ndogo ile unaonekana tu sekunde kadhaa television. Nikaacha nikasema wacha nifanye kazi ambayo nilisoma tuo kikuu. Ni kitu ambacho Kate Rira mtangazaji wa redio na vipindi vya televisheni kutoka Kenya, anasema kwa sehemu fulani kimechangiwa na jamii au mtazamo wa jamii. Lakini habari njema ni kwamba katika miaka ya sasa kuna mabadiliko yanayoonekana katika sekta hii, ukilinganisha na miaka ya nyuma, kwa sababu jaaa jamii tangu zamani ilijua kwamba msichana lazima awe mrefu, lazima awe na rangi nyeupe zaidi, ama kitu kama hicho. Lakini nisema kwamba hapa Kenya Uh, channel different na media different nimeona kwamba hiyo si shida sana, ni, ni kitu ambacho kinabadilika polepole hapo pole. Naweza sema uh, naweza tupa hongera kusema kwamba Kenya tunajaribu polepole, unaona wasichana wafupi, warefu, waliojaa mwili kidogo, waliokonde, weupe, weusi, wote polepole pole naona inakuwa si kama zamani ilivyokuwa. Gabu amekuwa katika sekta ya filamu nchini Tanzania kwa muda mrefu na anasema ni vigumu kueleza uzito wa tatizo hilo kwa nchi za Kiafrika kutokana na ukweli kwamba sekta ya filamu sio rasmi, yani haifuati mfumo fulani uliowekwa pamoja na sera. Sikuwa producer pase wa kusema labda nimekutana nime na, na, na na na na hizo na hizo hali, ingawaje ingawaje, na mfumo wetu sisi wa nchi yetu ni utaratibu tu wa uh, watu kuiga umagharibi, lakini pia na maprodusa wanaweza wakawa wanazitumia hizo nafasi ingawaje, si, siwezi kuwazungumzia kwa sababu ya, ya namna ambavyo nilikuwa na umbali wa wa hizo hali. Lakini kuna hoja muhimu sana anayotoa hapa Angela kwamba wanawake wanaanza kupata nafasi kubwa kwenye filamu bila kuzingatia maumbile yao kwa sababu ya watengeneza filamu wa kigeni wanaoingia katika mataifa ya Afrika na namna soko la kimataifa lilivyobadilika. Kitambo wale watu kutengeneza programs filamu walikuwa wachache, so ilifika wakati watu wa Hollywood, watu wa Europe hizo mafilm festival eh, wana jaman hizo wanakuja kufanya programs huku, wanakuja kuzipatia pesa kufanya programs sasa. So, unajua hao wazungu wakija hao, image yao wenye wakonoo ya Mwafrika ni mtu mweusi so ikawa wakija huku wanachagua sisi watu weusi ndo saa tunapata kazi kwa hizo filamu za international. So kutoka hapo pia sa tena kukakuwa na, kuka, na wa, producers wengi wanafanya vitu siku hizi. Hii industry iko na watu wengi sana wenye wanatengeneza filamu kila mahali, so unapata mtu pia yeye pia aliwahi kataliwa jueni mweusi, so sahii anapatia ana, watu weusi kazi halafu kuna dhana kwamba vipindi vinavyoonyeshwa kwenye televisheni siku hizi vina maudhui ya kingono zaidi, na mzigo huu unawaangukia wasichana wadogo, kwa sababu nafasi ambazo waigizaji wasichana hupewa, na hasa wasichana warembo zaidi na wenye mvuto wa kipekee, zinahusisha matukio mabaya ya ubakaji kwa mfano. Gabo analaumu wale anaowaita kuwa ni walanguzi wa filamu na ukosefu wa sera rasmi na elimu kama mambo yanayopaswa kuangaliwa kwa undani zaidi ilikuwa wanahisi kwamba watu wanapenda hali hizo kuona mapaja ya wanawake, lakini sera rasmi na namna kama hiyo. Lakini kiukweli kama tungekuwa tuna hiyo sera tungekuwa tuna tuko rasmi, naamini utaratibu na mkono wa serikali pia ungekuwa umeingia, kwa kuna baadhi ya vitu vingekuwa vinakemewa. Kwa upande wake, Kate anahisi utandawazi na elimu ni vitu viwili vikuu vinavyosababisha mambo tunayoyaona kwenye filamu na televisheni. Wengi wamesoma si kama zamani. Alafu zaidi ya watu wanaposoma zaidi hata kwenda kwenye maadili yanapungua, lakini ona, kazi kwetu kwenye media, kazi kwetu kwenye utangazaji, sisi ndo wale wa kufunza watu tabia. Society yenyewe imekuja sana ikapenda ngono, hata kwenye Kiingereza wanasema sex sells. Lakini unajua sasa hiyo ndo kitu ina watu wanatumai kuona zaidi Alafu inafanya pia sisi wasichana kwenye media. Eh, wewe unajua upendi mambo kama hiyo, maadili yako ulivyolelewa ama vile unavyotaka kuleta brand yako hivo, lakini kidogo wasukumwa ili usikie ni kama wapendeka ama unatazamika ama unaheshimiwa uoneshane ngozi kidogo. Kampeni ya Me Too, yani mimi pia, ilianzishwa mwaka jana ambapo wanawake wengi walijitokeza na kutoa madai ya unyanyasaji dhidi yao uliofanywa na mtengeneza filamu maarufu wa Hollywood nchini Marekani, Harvey Weinstein na wengine. Weinstein alikanusha kufanya makosa yoyote. ni madai yaliyozusha mjadala sio tu nchini Marekani bali ulimwengu kwa ujumla. Angela anahisi kwamba vitendo hivyo havijaathiri sana sekta ya filamu nchini Kenya kwa sababu wengi wa watengeneza filamu ni wanawake wanawaketusema. Uh, oh, watu tuseme, watu wana producers, watu wa vipindi wengi wao utapata ni wanawake. Sa mimi kama mwanamke, maybe nitapatiwa tu kazi, kwa sababu najua hiyo kazi inaielewa. Sa uigizaji pia iko, ndio ilikuwa especially, kuna zile zingine, unataka ile kazi ile, tuseme ile ya juu kabisa, utapata kuna mtu atakuitisha, lakini siku hizi wasisikii tena, huwa anaisikia tu kwa hizi kazi zingine, na utapata hata unaweza unaweza fukuzwa kazi ukikataa lakini tafiti zinaonyesha kwamba wanawake bado wanatengwa katika kupewa nafasi za kuigiza kwenye vipindi vya televisheni na filamu. Kwa mfano, utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha San Diego nchini Marekani ulionyesha kwamba wanawake walichukua asilimia 40 ya nafasi za kuigiza zinazohusu uzungumzaji kwenye vipindi maarufu vya televisheni katika saa za jioni kati ya mwaka wa 2017 na 2018, na na kuna uwezekano wa kuiga nafasi za majukumu ya kibinafsi kama vile mke na mama. Nao utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Southern California ulionyesha kuwa karibu robo ya vipindi na filamu ziliwaonyesha wacheza filamu wa kike waliokaa nusu uchi au hata uchi kabisa, ikilinganishwa na wanaume katika mazingira sawa na hayo. Nam, hizo ndio baadhi ya changamoto wanazopitia wacheza filamu na ni mambo ambayo yanastahili kuangaliwa na kurekebishwa ili kuweka mazingira mazuri kwa ajili ya vipaji vipya vinavyoibuka kila siku. Mwisho, vijana Mchakamchaka umekuwa nami, Bruce Amani. Hadi mara nyingine, kwa heri.