Deutsche Welle, sura ya Ujerumani. Mwaka uliopita, jarida mashuhuri la uchumi la Marekani Forbes lilichapisha orodha ya wanawake wenye nguvu na ushawishi mkubwa duniani. Aliyeshikilia nafasi ya kwanza alikuwa kansela wa Ujerumani, Angela Merkel. Baada ya kushinda uchaguzi mkuu wa mwaka huu, Merkel ataiongoza tena nchi katika muhula wa nne. Bila shaka Mekel amekuwa mfano kwa wanawake wengine kushiriki siasa. Nini nafasi ya wanawake katika bunge jipya la Ujerumani lilochaguliwa Septemba mwaka huu? Ndiyo mada yetu katika kipindi cha leo cha Sura ya Ujerumani. Jina langu ni Elizabeth Shaw. Mwaka 1918 hapo Ujerumani ilipitishwa sheria iliyowaruhusu wanawake kupiga kura, na kwa mara ya kwanza kabisa waliweza kutumia haki hiyo mwaka 1919. Sheria hii imefungua milango kwa wanawake hapa nchini kushiriki kikamilifu katika siasa, si kwa kuchagua viongozi tu, bali pia kwa kugombea nafasi mbalimbali mbali za uongozi. Japo mwanzoni wanawake katika siasa walikuwa wachache sana, hivi sasa ni jambo la kawaida kuona mwanamke akiwa mkuu wa mkua, mkoa, mwenyekiti wa chama, mbunge, au kama ilivyo kwa Angela Merkel hata kansela. Japo wanawake wana uhuru na haki zote walizonazo wanaume, Inashangaza kiasi kuona kwamba idadi ya wabunge wa kike imeshuka. Katika bunge lililopita, wanawake walichukua asilimia 37 ya viti baada ya uchaguzi wa tarehe 24 Septemba. Kiwango hicho kimeporomoka hadi kufikia asilimia 30. Je, dhana walionayo baadhi ya watu kwamba kwa wanawake haiwezekani kuwa na mafanikio kisiasa na kuwa na mafanikio kifamilia ni kweli? Angela Merkel ni kansela, lakini yeye hana watoto mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profes Richard Woike kutoka chuo kikuu cha Münster cha hapa Ujerumani anasema dhana hiyo ina ukweli ndani yake. Uh, when, uh, karriere... iwapo tunachukulia kwamba kuwa na mafanikio kisiasa kuna maanisha kupanda ngazi hadi kuwa mbunge, basi hilo ni jambo linalowezekana kwa muda mfupi tu, labda mwanamke awe na mume nyumbani ambaye ni baba wa nyumbani anayechukua jukumu la kulea watoto, ni kitu tunachokishuhudia mara moja moja. Wapo wengine wanaosema kwamba labda sababu ya wanawake kuwa wachache kwenye siasa ni kwamba hawajishughulishi na siasa na wala hawaifuatilii kama wanaume, ndiyo maana uwakilishi wao ni mdogo. Mchambuzi Woke anasemaje? Hapana, sidhani. Ukiangalia taasisi nyingi za serikali na kwa mtazamo wangu, hiyo pia ni sehemu ya siasa. Utaona kwamba nafasi nyingi za kati na za juu za uongozi zinashikiliwa na wanawake. Bila shaka mwanasiasa wa kike kutoka Ujerumani anayefahamika kuliko wote ndani na nje ya nchi ni kansela mwenyewe. Lakini bunge lililochaguliwa litakapoanza vikao vyake, tutaona wanawake wengine mara kwa mara. Vyama vya siasa vya Ujerumani huwa na uongozi wa aina mbili. Kwanza kuna mwenyekiti wa chama, naibu wake na katibu mkuu, lakini pia kuna uongozi wa kundi la wabunge wa chama kimoja ndani ya bunge la Bundestag. Nafasi hizo sasa zimechukuliwa na wanawake katika karibu vyama vyote. Tuchukulie Social Democratic Party SPD kwa mfano, mwenyekiti wa chama ni Martin Schulz, lakini kiongozi wa wabunge wa SPD ndani ya bunge ni Andrea Nales, aliyekuwa waziri wa kazi. Hii ni mara ya kwanza kwa SPD kumteua mwanamke katika nafasi hiyo. Tutarajie nini kutoka kwa Nales kama kiongozi wa upinzani? Nales anafahamika kama mtu asiyeogopa kuropoka kile ambacho kiko moyoni, tofauti kabisa na Angela Merkel ambaye daima huchukua muda kutafakari maneno ya kusema. Wakati wa kikao cha mwisho cha baraza la mawaziri, Nales aliulizwa anajisikiaje kwamba hatakuwa akifanya tena kazi na watu wa chama cha Merkel cha Christian Democrats, CDU. Jibu lake Inaniuma kidogo lakini kuanzia kesho tunawabamiza. Nales ana kibarua kigumu cha kuifufua SPD ambayo iliambulia asilimia 20 tu ya kura na kuamua kuingia kwenye upinzani. Hata hivyo, Nales amejawa na matumaini kwamba hilo ni jukumu analoweza kulibeba kwa mafanikio. Kwangu huu ni mwanzo wa mchakato wa chama cha SPD kujitengeneza upya. Naweza kuambia kwamba hatuendi kwenye upinzani tukiwa na nia ya kubaki kwenye upinzani, bali tunakusanya nguvu mpya kupigania nafasi ya kuwa sehemu ya serikali tawala katika uchaguzi mkuu ndani ya miaka minne. Mwanamke mwingine ambaye sura yake si ngeni katika nafasi za juu za kisiasa ni Katrin Goring-Eckardt. Yeye ni kiongozi wa wabunge wa chama cha walinda mazingira, chama cha kijani ama Die Grunen. Goring Eckard na chama chake wamezoea kuiponda serikali wakiwa chama cha upinzani. Lakini sasa upo uwezekano mkubwa wa chama hicho kuunda serikali ya mseto inayofahamika kama Jamaica, ambayo ni muungano wa CDU, chama cha kijani na chama cha waliberali FDP. Goring Eckard anafahamu uzito wa mijadala inayoendelea ya kuunda serikali. Katrin Goring Eckardt mara kwa mara ameshambuliwa na watu kwenye mtandao. Wanamwandikia ujumbe wa chuki wakitishia kumpiga, kumuua, wakisema kwamba yeye ni mjinga asiyejua kitu. Kama mwanasiasa anayetazamwa na mamilioni ya watu, anachukuliaje maneno hayo? Niliwahi kufanya kitu kimoja kilichonisaidia: nilisoma maneno kwa sauti, maneno ya chuki ambayo watu wameandika kuhusu mimi. Wakati huo niliweza kuona jinsi ambavyo maneno hayo yanaumiza. Kuna wakati maneno kama hayo yanachoma kweli. Zipo siku ambapo, kabla ya kulala, naangalia tena kilichoandikwa, lakini inafika mahali inabidi niache ili nikalale. Kesho nayo ni siku. Bila shaka, macho ya wachambuzi na waandishi wa habari wengi katika bunge jipya yatakuwa kwa wanawake vigogo kutoka chama cha mrengo wa kulia cha AFD. Frauke Petri ndiye aliyekuwa anafahamika sana kutoka kwenye hicho chama. Alikuwa msemaji wa chama na alionekana kwenye televisheni na kusikika kwenye redio mara kwa mara akitetea sera za chama chake na kupinga uhamiaji pamoja na kupinga Waislamu. Hata hivyo, kabla ya uchaguzi mkuu, uliibuka upinzani ndani ya chama dhidi ya Petri. Alivumilia hadi baada ya uchaguzi ambapo chama chake kilipata asilimia 13 na kwa mara ya kwanza kuwakilishwa bungeni. Siku moja baada ya uchaguzi, Petri, katika mkutano na waandishi wa habari, akalipua bomu kwa kusema kwamba hataki kuwa sehemu ya kundi la wanachama wa AFD bungeni, na siku chache baadaye akajitoa kabisa kwenye chama. Petri hata hivyo alikuwa ameshinda nafasi ya ubunge, hivyo atakuwa mbunge wa kujitegemea. Je, Frauke Petri, baada ya kujitoa kwenye chama cha AFD atakuwa akiwaponda watu wa chama hicho licha ya kwamba alishiriki kutunga sera za ndani ya chama. Ni mambo ambayo tutayaona bunge litakapoanza. Chama cha AFD kilikuwa na wagombea wakuu wawili. Kwanza kabisa, Alexander Gauland na wapili alikuwa Alice Videl. Baada ya matokeo ya uchaguzi kutolewa, Videl aliwatangazia wafuasi wa chama kwamba watamshambulia kansela Angela Merkel kwa kila njia inayowezekana. Cha kwanza tutakachofanya ni kutimiza ahadi yetu ya kwanza, tutaanzisha kamati ya bunge ya kumchunguza Angela Merkel. Kamati hiyo itakuwa mahususi kwa ajili ya kuchunguza uvunjwaji wa sheria uliofanywa na mwanamke huyu. Mabibi na mabwana, tumepigiwa kura kwa ajili ya kushughulikia swala hili. Chama cha mrengo wa kushoto Dilinke nacho bungeni kinaongozwa na mwanamke Zahra Wagenknecht. Chama pekee ambacho hakina mwanamke katika nafasi za juu kabisa ni cha waliberali FDP. FDP na CDU ndivyo vyama pekee ambavyo havijaweka idadi ya wanawake wanaotakiwa kuwepo bungeni. Mwaka 1986 chama cha kijani kilipitisha sheria kwamba asilimia 50 ya wagombea wake lazima wawe wanawake. SPD na Die Linke baadaye nazo ziliweka sheria kama hizo. FDP na AFD zinapinga kabisa aina yoyote ya masharti kuhusu idadi ya wanawake bungeni. Nam, licha ya kwamba wanawake ni theluthi moja tu ya wabunge wa Ujerumani, bunge lijalo kwa sehemu kubwa litaongozwa na wanawake. Hapa ndiyo nafikia mwisho wa sura ya Ujerumani kwa leo. Shukrani sana kwa kuwa nami, naitwa Elizabeth Show. Endelea kuitegea sikio DW <mucho>