Mauaji ya vikongwe yanahusishwa na imani za kishirikina kwa karibu asilimia 90. Je, nini chanzo cha mauaji haya? Karibu katika Mbiu ya Mnyonge leo, tukitazama mauaji ya vikongwe katika mkoa wa Shinyanga nchini Tanzania, mkoa unaotajwa kuwa na matukio hayo kwa kiwango cha juu. Mimi ni Veronica Natalis. Kwa mujibu wa jeshi la polisi mkoani Shinyanga, tangu mwaka 2013 hadi mwaka 2015 jumla ya vikongwe 71 wameuawa kwa kukatwa mapanga kutokana na imani za kishirikina, huku wilaya zinazotajwa kuongoza kwa mauaji hayo katika mkoa wa Shinyanga zikiwa ni wilaya za Kishapu, Kahama na wilaya ya Shinyanga. Je, nini hasa kinachosababisha mauaji haya? Watu mbalimbali huenda kupata suluhu ya matatizo yanayowakabili kulingana na imani zao. Waganga wa kienyeji huweza kuongea na mizimu yao na kujua ni matatizo gani yanayowasumbua wateja wao. Matatizo ya watu huangaliwa kwa njia ya kupiga ramli. Ramli yenyewe inaweza kuwa ni kuchinja kuku, mbuzi, hata ng'ombe ama wakati mwingine hutumia mnyaa. Mtu anatamka matatizo yake, hapo baadaye mganga hupiga ramli kwa kutumia mnyaa ule na kuangalia chanzo cha matatizo hayo. Hali hiyo ndiyo inayosababisha watu wengi kwenda kwa waganga wa kienyeji baada ya kupata matatizo, na lengo huwa ni kwenda kuangalia chanzo cha tatizo ni nini. Lakini matatizo mengi yanayowapeleka watu kwa waganga ni yale ya kufiwa, hasa vifo vile vya ghafla. Ndugu wa marehemu huenda kwa mganga wa kienyeji kuangalia chanzo cha tatizo la kifo, na mara nyingi huwa wanaambiwa ndugu yao amekufa kwa sababu amerogwa na mtu fulani. Kisa hiki cha kusikitisha kilichotokea miaka tisa iliyopita ndicho kilichompata Binyamizi Bundala mwenye umri wa zaidi ya miaka sitini ambaye alinusurika kuuawa kwa kukatwa mapanga baada ya ndugu zake kumtuhumu kwamba ni mchawi. Sasa mama kakaugua katoto kake sikosel kakafariki alipofariki huyo mtoto, akaambiwa kwamba na mama yake huyu ni ndugu, namjua ni mchawi, amemloga huyu mtoto wetu. Kijana akawa amekasirika, akawa ameniandikia barua, akaja akaiweka pale kwa jirani, ikaonwa na watu, tukawa tumeipeleka ofisini. Barua ilikuwa inasema, wewe ni mchawi mkuu unatakiwa uhame uvuke mipaka ya Kitemi 15. Anasema hiyo ndiyo huwa kawaida ya watu wanaokwenda kukata mapanga, wanaweza wakaanza tarifa, kwa kutoa taarifa kwa muhusika kwamba siku yeyote isiyofahamika tunakuja kukukata mapanga. Kwa hiyo uhame hiki kijiji. Natembea, natoka huko, kama nilivyokuwa hivi sasa, nikamwona mtu anakuja kutoka huko. nikasikia tena mbwa wanabweka, nikajua nitang'atwa mbwa. Kulikuwa na njia nyingine ya kukatisha huku, nikawa nimekatisha. Nilivyokata tu hivi nikasikia ka, nilikuwa na mashina ya kalanga nimeashikilia hivi sasa, panga ndio likapigwa hapa, ona ka, ikakata mkono pamoja na hapa, nikashtu moyo ukafa ganzi, nikashindwa hata kulia, nikageuka nikamwona anakuja tena, sasa ndo akaja akanikata kichwani paa, nikaanguka kifudifudi. Ilikuwa ni siku iliyompa kilema cha maisha, kwani alikatwa mapanga kichwani, shingoni na mkononi, na kwa sasa hana mkono mmoja. Hayo ndiyo maisha yenye kumbukumbu ya uchungu yaliyoachwa kwa Binyamizi. Katika mazingira kama haya waganga wa tiba za jadi wanatupiwa lawama za kupiga ramli chonganishi zinazosababisha kuendelea kuwepo kwa mauaji haya. Mwenyekiti wa waganga wa tiba za jadi mkoani Shinyanga, Idi Mshalimi, anasema kwamba kwa sasa mkoa wa Shinyanga una waganga wa jadi 200 waliosajiliwa na wamepatiwa elimu ya kutofanya ramli chonganishi. Lamli inatokana na mganga, pengine kuna mganga wa kuhembekwa, kuna mganga wa kudhariwa. Kuhembekwa ndo, kupewa, kupewa mkoba na uganga wa kurisi. Wa kurisi ni mtu ambapo anaugua anasumbuka kabisa kwa muda wa miaka hata kama sita saba, baadaye ufumbuzi ndio nakujua kujua ni nini kumbe ni wahenga wamemfuata. Sasa yule hata kama usipopika na mri aunafika na kushakujua, wee ni mshajua, nakupa dawa, lakini wengine mpaka matatizo yao yachunguzwe <laughs> Baadhi ya wengine ndio wanataka mtu nielewe chanzo ni nini. Yesa huyu akitaka kwamba apate furushi nyingi, kama hao wanayejitembeza, ndi anamwambia mamnemo, kaba, kaba. umeoka shangazi yako umeo, ili umpe. Ndio hiyo imetufanya uchunganishi. Kuna waganga wengine kweli kweli wakajanja, anaishiwa basi, anaingia kwenye fani ya uganga, anakuja kama kwako, anajifanya anataka uganga, utamtuma kuchiba dawa, anafanyaje? Anaibuka naye anajiitaada na kutoroka anakwenda kuwa je. Yeah, ni kweli kwa sasa waganga hawa wajadi hawafanyi ramli na wala hawatibu watu wenye shida zingine tofauti na wagonjwa? Swali hili nimemuuliza mganga mwingine Maige Sagwa, anayefanya shughuli zake za uganga katika eneo la Odi, Shinyanga. Hiyo kwa sasa hivi haifanyiki, eh. na ramli ambazo sio chonganishi ni zikoje? Make zinazopigwa vita ni ramli chonganishi, eh, ramli chonganishi. Kwa kweli hilo yani sana sana hatujalichunguza zaidi. Sasa ili mauaji ya vikongwe Shinyanga ya komesho, unashauri nini kifanyike? kwa sasa hivi waganga wanashirika na jeshi la polisi na mla ya kusaka waganga wahalifu, hapo ndio na shughuli. Jeshi la polisi endelee kutusaidia waganga ili viweze kumpata mganga anaharibu Tanzania. Lakini maelezo haya yanapingana kabisa na hali halisi ya maeneo ya waganga wengine wanaotoa tiba za jadi Nimetembelea hapa katika kijiji cha Jijongo, kilomita takribani 40 kutoka Shinyanga mjini. Hili ni eneo maarufu sana kwa kuwa na waganga wa kienyeji. Kwa mbali kidogo, ninaona nyumba za mganga wa jadi zikiwa zimejengwa kwa mzunguko wa duara na kuezekwa kwa nyasi. Nashuhudia watu wakienda eneo hili na pengine wanahitaji kupatiwa huduma za kiganga. Nimempata mtu mmoja aliyetoka eneo hilo, nikawa najiona kama vile namkosi. Nikuwa naendesha daradara baskeli eh, wateja ilikuwa amna, alafu nikuwa najisikia uvivu, ukahisi kwamba umerogwa. Yaani mwenzangu ndo akanishauri hivo, labda umerogwa, hemu tuende. Baada ya kufika pale, nikaambia utafuta mnyaa, kachukua mnyaa, kaambiwa sasa unuie ule mnyaa shida zako zote. Nikaenda mle ndani kwenye kilinge. Huyo mganga kafika ndani, akaanza kutupigia ramli. Kapiga, kaniambiaje? sasa wewe, kuna sehemu ulipita, kulikuwa na majitu mabaya, yalikuwa njia panda. Kwa hiyo ulikuwa umefika muda wake kuondoka, ukaondoka nayo, yaani kama mashetani. Mwezi Agasti mwaka huu mahakama nchini Tanzania iliwahukumu kwenda jela watu 32 waliopatikana na makosa ya kuwapiga mpaka kuwaua wanawake watano kwa imani za kishirikina. Mwenyekiti wa chama cha wanasheria wanawake Tanzania, Athanasia Soka, aliwaambia waandishi wa habari kwamba hukumu hiyo ni mara ya kwanza kutolewa licha ya mauaji hayo kuendelea kutokea katika nchi za Afrika Mashariki kila mwaka. Jeshi la polisi linaamini kwamba kuendelea kutoa elimu ya kuondokana na imani za kishirikina ni njia pekee itakayosaidia kukomesha mauaji hayo, anasema Justus Kamugisha, aliyekuwa kamanda wa polisi mkoa wa Shinyanga mwaka elfu mbili na kumi uh, na tano. kutoa elimu kwa jamii kuhakikisha kwamba watu wanaondokana na imani hizo za kushirikina, tumeelisha kupitia programu zetu mbalimbali, polisi jamii, mkaguzi wa tarafa na kadhalika, swala la mauaji ya shirikina, imani hizi potofu. Kwa hiyo wote wote tushirikiane katika kupamana, lakini viongozi wote, uwe ni agenda yetu pale tunapokona kuwahudumia wananchi kwenye mkutano kwenye vikao mbalimbali. Mbiu ya Mnyonge inatia nanga. Leo nimekueleza kuhusiana na mauaji ya vikongwe nchini Tanzania tukitazama hasa mkoa wa Shinyanga ambako vikongwe 71 wameripotiwa kuuawa katika kipindi cha miaka mitatu huku wengine wakiachwa na vilema vya kudumu. Mimi ni Veronica Natalis, hadi wakati mwingine, kwa heri.