Doche vele sema uvume imekuwa vigumu mno kutofautisha taarifa za kweli na za uongo katika mitandao ya kijamii. Udanganyifu umekuwa mkubwa tena kweli, wa kupindukia kweli. Kasi ya mtandao wa intaneti imeweza kuwaunganisha watu wa kila pembe ya dunia, lakini na habari za uongo nazo zinasambaa kwa kasi hiyo hiyo. Taarifa za uongo zinazosambazwa katika mtandao wa Facebook zimezua gumzo kubwa duniani kote miezi ya hivi karibuni, hasa baada ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa Marekani. Utamsikia mtaalamu wa mitandao ya kijamii akielezea juu ya hatua za kuchukua kuthibitisha kama taarifa ni ya kweli au la, na pia mwenzangu Selina Mwakabwale atakufahamisha namna ya kwenda live katika ukurasa wako wa Twitter. Baki nami hadi mwisho wa kipindi. Mimi ni Ujerumani afuata sheria za Kiislamu kuruhusu ndoa za utotoni. Papa Francis atangaza kumuunga mkono Donald Trump katika kampeni yake ya uchaguzi wa urais, na jasusi wa FBI anayeshukiwa kuvujisha barua pepe za Hillary Clinton akutikana amejiua. Hizo zote ni baadhi ya habari za uongo zilizosambaa sana katika mtandao wa kijamii wa Facebook siku za hivi karibuni, na sio hizi pekee, kuna nyingine nyingi. Hiyo ni mifano tu. Taarifa kama hizi za uongo zimekuwepo kwa muda mrefu, na kawaida huwa zinagusia mada nyingi kwa mfano utasikia kumepatikana tiba ya saratani au tiba maradhi ya UKIMWI. Lakini gumzo lililozuka hivi karibuni linatokana na wasiwasi uliojitokeza kuwa huenda taarifa kama hizi za uongo zikawa zimetumika kushawishi wapiga kura katika uchaguzi wa urais wa Marekani uliompa ushindi mgombea wa chama cha Republican Donald Trump. Na wasiwasi huo umeipa kiwewe Ujerumani. Wanasiasa wa Ujerumani wanaogopa taarifa za chuki na za uongo zisije zikayumbisha maoni ya umma katika kampeni za uchaguzi mkuu wa mwakani. Kansela Angela Merkel anatarajiwa kugombea kwa muhula wa nne na kwa sasa anakabiliana na upinzani mkali wa siasa za mrengo wa kulia ambazo zinatuhumiwa kuchochea chuki katika jamii hasa chuki dhidi ya wahamiaji. Katika mahojiano na shirika la habari la Reuters, mwenyekiti wa kundi la chama cha SPD katika bunge la shirikisho la Ujerumani, Thomas Oppermann, amesema imekuwa shida kutofautisha taarifa za kweli na za uongo. Ich glaube na hisi Facebook lazima iwajibishwe itakapobainishwa, kuna habari za uongo, habari za kutunga, basi zifutwe au ukweli utangazwe. Hilo ndilo linalobidi kuwa lengo letu. Serikali ya Ujerumani imepanga kuwasilisha mswada bungeni wa sheria ya kupambana na kitisho hicho cha taarifa za uongo zinazosambazwa na Facebook pamoja na, na mitandao mingine ya kijamii. Tumsikilize tena hapa. Naamini hakuna haja ya kuzitaja habari za uongo kuwa ni kosa la kihalifu. Sijui tatizo hili tutalishughulikia kwa namna gani, kwa sababu kuna mengi yanayoenezwa ambayo pia ni ya kupotosha. Ni shida sana y kutenganisha taarifa Ingawa si kosa kubwa la kuitwa la kihalifu, lakini serikali ya Ujerumani imesema itaitaka Facebook kulipa euro laki tano kwa kila taarifa ya uongo ambayo watashindwa kuishughulikia ndani ya masaa ishirini na nne iwapo msaada huu utapitishwa bungeni. Lakini ukiachilia mbali hatua zinazopangwa kuchukuliwa na serikali kupambana na tatizo hili la taarifa za uongo, je, mtu wa kawaida, vipi unaweza kuzitambua taarifa za uongo katika mtandao wa kijamii? Studioni nipo na mwandishi habari na mtaalamu wa uthibitishaji wa taarifa za mitandaoni, Julia Berga, ambaye yupo tayari kukuelezea namna unavyoweza mara moja kuitambua taarifa feki katika mtandao wa Facebook au mwingine wowote wa, wa kijamii. So, um, katika ukurasa wa Facebook kuna kitu kimoja cha kuzingatia: soma kichwa cha habari pamoja na muhtasari wake. Angalia vizuri picha iliyotumika na jiulize kama vyote hivi vinaendana na taarifa nzima. Halafu jiulize tena kama kweli unaweza kuiamini taarifa uliyoisoma. Lengine la kufanya ni kuangalia vyanzo vilivyonukuliwa katika taarifa hiyo. Je, ni vyanzo vya kuaminika? Pia jaribu kutafuta kama kuna mitandao mingine iliyoripoti taarifa hiyo hiyo. Julia Bega anashauri pia kuitafuta habari hiyo katika mtandao wa Africa Check ambao ni maalum kwa kufichua habari za uongo zinazoripotiwa mitandaoni. Kiungo cha URL pamoja na mpangilio mzima wa tovuti pia ni njia nyingine ya kutathmini ukweli wa habari unayoisoma. Thing... lakini pia kuna njia nyingine ambayo ni kuangalia mpangilio wa tovuti na URL ya kiungo cha tovuti. Namna hiyo ni rahisi kujua kama ni tovuti ya uongo. Kwa mfano kuna tovuti nyingine zinaandikwa ni kutoka ABC.com.co na hamna tovuti ya shirika la ABC yenye URL ya aina hiyo. Mfano aliyotumia Yulia hapo wa ABC, hilo ni shirika la utangazaji la nchini Marekani. Sasa tuzungumzie mtandao mwingine wa kijamii ambao ni Twitter. Kuanzia tarehe 15 Desemba unaweza kwenda live kwenye Twitter, yaani unaweza kujirikodi mahala ulipo popote na marafiki wakwa kuona kile unachokifanya. Huduma hii tayari imekuwa ikitumika katika mtandao wa Facebook. Twitter nao hawataki kuachwa nyuma. Mimi sitaki kusema mengi, mwenzangu Selina Mwakabwale yupo hapa na yeye ndiye atakaye kueleza hatua baada ya hatua ya kuweza kwenda live katika ukurasa wako wa Twitter na marafiki zako wakakuona popote pale ulipo ili mradi tu uwe umeunganishwa na intaneti. Kurusha video yako moja kwa moja kwenye mtandao wa Twitter ni rahisi sana. Anza kwa kufungua mtandao wa Twitter katika simu yako, halafu bonyeza pale palipoandikwa ujumbe mpya wa Twitter. chini utakuta alama ya kupiga picha na alama ya pili ya kuvuta video ambayo imeandikwa live kwa herufi kubwa. Chagua hiyo alama ya kuvuta video iliyoandikwa live. Baada ya hapo, utaona mstari mwekundu ulioandikwa kwa maandishi meupe yanayosema go live, yakiwa inamaanisha nenda live. Weka kioo chako cha simu vizuri na utakapokuwa tayari Bonyeza go live na moja kwa moja utaonekana kwenye video popote ulipo. Na marafiki zako wote wa Twitter wanaweza kuiona video yako hiyo. Pia wanaweza kuchangia kwa kukuandikia ujumbe mfupi wa maandishi, au kama wameipenda video yako wanaweza kukujulisha kwa kubonyeza alama ya moyo. Na pia wanaweza kushea, yaani kuisambaza video yako katika kurasa zao za Twitter. Ni rahisi namna hiyo. Selina, asante sana kwa maelekezo yako ya namna ya kwenda live katika Twitter. Na msikilizaji, kabla sijakuaga, ngoja nikusomee hapa ujumbe ulioandikwa na Twitter katika ukurasa wao: video ni mojawapo ya njia ya kushuhudia moja kwa moja kila kinachotokea duniani kote, kutoka maandamano, sherehe mbalimbali na mambo yanayotufurahisha. Tumekurahisishia kurusha video moja kwa moja kutoka Twitter. Basi msikilizaji, natumai sasa nawe utajaribu kwenda live katika ukurasa wako wa Twitter, na utakuwa mwangalifu zaidi katika mitandao ya kijamii kubaini kama taarifa uliyoisoma ni ya kweli ama ya uongo. Mimi hapa ndio nimefikia mwisho wa kipindi cha sema uvume. Hadi wakati mwingine, kwa heri.