DW. Sema Uvume. Karibu tena katika kipindi cha Sema Uvume na wiki hii mada yetu kuu ni maadhimisho ya miaka 20. Tokea kuanzishwa kwa Google, nitakueleza kwa ufupi jinsi tovuti hiyo ya mtandao ilivyoanzishwa na namna ilivyobadilisha maisha ya watu katika miongo hiyo miwili. Na baadaye utasikia baadhi ya yale yaliyovuma ya katika mitandao ya kijamii wiki nzima iliyopita. Na kwa leo ni kifo cha Afande Muhammad Chirumira kilichofanywa na watu wasiojulikana nchini Uganda, na kifo kingine cha msichana wa Kikenya Sharon Otieni anayetajwa kuwa alikuwa na ujauzito wakati wa kifo chake kilichotokea baada ya kuteswa na kubakwa na wauaji wake. Je, watu mitandaoni wamevizungumzia vipi vifo hivi? Kujua zaidi, baki nami hadi mwisho wa kipindi. Mimi ni Usroboihi. Miaka ishirini iliyopita mnamo Septemba 4, 1998 wanafunzi wawili kwa majina ya Larry Page na Sergey Brin walianzisha kampuni ndogo ya tovuti ya mtandaoni inayojulikana kama Google. Wanafunzi hao walikutana katika chuo kikuu cha Stanford nchini Marekani. Kama wengi wanavyojua, Google ni tovuti kwenye mtandao inayotumika kutafuta kurasa na habari za kila aina. Inatumia programu inayoitwa mashine ya kutafuta, yani search engine. Google inatokana na neno Google linalomaanisha tarakimu moja inayofuatwa na sifuri mia moja. Miaka 20 baadaye Google ni mojawapo ya makampuni yenye nguvu zaidi duniani, na mwaka 2006 kampuni hiyo ilinunua mtandao wa kijamii wa YouTube ambao unatuwezesha kuangalia video za kila aina kutoka kila pembe ya dunia. Page na Brin wana umri wa miaka 45 sasa na ni miongoni mwa watu matajiri ulimwenguni. DW imezungumza na mchambuzi wa masuala ya uchumi Stephen Bertsley kutaka kujua kwa kiasi gani kampuni ya Google imebadilika tokea kuanzishwa kwake. Google haikubadilika sana katika miaka 20, iliyopita bado imebaki kuwa programu inayoendeshwa in kwa matangazo. Kwa hakika asilimia 80 ya mapato yake katika robo ya kwanza, uh, ya mwaka huu yametokana na matangazo, lakini bila shaka pia ni kampuni uh, ya kiteknolojia yenye uvumbuzi uh, wa aina tofauti, ikiwa ni pamoja na gari za kujiendesha wenyewe zisizo hitaji dereva na pia ni programu, uh, programu inayotoa in fursa ya kugooge vitu mbalimbali. Hivyo ndivyo tunavyofanya, and uh, it's part of the zeitgeist, of course we google things, that's what we do. Google hata hivyo sio tovuti ya kwanza ya mtandaoni inayompa mtu fursa ya kutafuta chochote kile anachokitaka. Kuna nyingi nyingine zilizoanzishwa wakati mmoja na Google kama vile Ask Jeeves, Ask.com, Yahoo, AltaVista, MSN Search, Bing, AOL Search na kadhalika na kadhalika, lakini Google ndiyo inayoongoza miaka ishirini baadaye. Kwa nini? Kilicho itafautisha Google ni kwamba ilikuwa na ubora zaidi. Ni um, programu bora ambayo watu wanapendelea zaidi kuitumia ikilinganishwa na nyinginezo. Ilikuwa na algorithm bora zaidi, na pia ilikuwa ikijaribu kuwanunua washindani wake. Ukosoaji wengi wanasema Google ina tabia ya kutaka kutawala mtandao. Kwa mfano, inalazimisha kampuni za simu kuweka apps za Chrome na Android na mambo kama hayo Baadhi ya wasikilizaji wetu wamenitumia maoni yao kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa DW Kiswahili baada ya kuwauliza kwa namna gani Google imebadilisha maisha yao. Na Mtaki Fabian Emmanuel amenijibu, ngoja ni Google nikipata jibu nitakupa. Asante sana. Mtaki Fabian Ibrahim Said kutoka Nzega Taura, Tanzania, anasema binafsi mtandao wa Google umekuwa na manufaa makubwa sana kwangu, kwani hunisaidia kufanya mambo mbalimbali kama vile biashara mtandaoni, kutumia ramani na mengine mengi na Wena Alao ya Ramadhan wa Mtwara, Tanzania anasema Google imefanya watu wengi kubadilika kutokana na elimu inayopatikana humo. Google imekuwa kama darasa, hata madokta hutumia Google kujifunza. Ana Kweka kutoka Kilimanjaro, Tanzania yeye, yeah, anasema mtandao wa Google umemsaidia vitu vingi sana kama vile kutuma maombi yake katika vyuo vikuu mbalimbali tukiwa bado tunaendelea na kipindi cha sema uvume, na miongoni mwa yale yaliyovuma katika mitandao ya kijamii wiki nzima iliyopita hadi hii leo ni pamoja na kifo cha afisa wa polisi Muhammad Cherumira nchini Uganda na kile cha msichana Sharon Otieno nchini Kenya. Chirumira aliwawa kwa kupigwa risasi Jumamosi usiku akiwa nje nyumba yake katika kitongoji cha Bulenga mjini Kampala. Msemaji wa polisi Emilian Chaima amesema washambuliaji wa Chirumira walikuwa juu ya pikipiki piki, mbini iliyotumiwa pia katika mauaji ya risasi ya naibu inspekta jenerali wa polisi Andrew Kawesi mwezi Machi. Mwezi Januari, Chirumira alisimamishwa kazi kwa muda kama kamanda wa wilaya ya Buyende baada ya kuwashutumu maafisa wenzake wa polisi katika mtandao wa Facebook kwa madai ya ufisadi na kushirikiana na makundi ya kihalifu. Na kabla ya kifo chake, Chirumira amekuwa akiwaambia waandishi wa habari na maafisa wenzake wa polisi kwamba anahofia maisha yake na kwamba kuna uwezekano analengwa kuuliwa. Miongoni mwa vidio zilizosambaa katika mitandao ya kijamii ni ile ya Chirumira akiwaambia waandishi habari kwamba hawagopi kufa, kama mjumbe kwa jamii yake, mafia wafichuliwe ili tuliokewe taifa. Ukizungumza unakufa, ukinyamaza unakufa, basi ni bora uzungumze na ufe wakati ujumbe umewafikia watu. Ujumbe wangu kwa wauaji wenye ubunduki ni kwamba kuniua mimi ni bure tu, kwa sababu kama mjumbe nimetekeleza lengo langu la kuwasiliana na jamii. Of communicating with society. Video hiyo iliyosambaa katika mtandao wa Instagram na Twitter imeshtusha na kuwashangaza wengi, na mtumiaji wa Instagram anayejiita Abed Stewart 254 kutoka Kenya ameandika hivi, na hapa nina nukuu: Jamani, kunaendelea nini huko kwa jirani zetu Uganda? Watu wameendelea kujadili kifo chake katika mitandao ya kijamii, na wengi wakihoji kwa nini kuna mauaji mengi ya bunduki yanayojitokeza nchini Uganda. Katika mtandao wa Twitter, mbunge maarufu wa upinzani Bobby Wine ameandika, na hapa nina nukuu: Nimesikitishwa sana na kupigwa risasi na kuuawa kwa rafiki yangu afisa wa polisi Muhamad Cherumira. Kwa masikitiko, hii ndiyo nchi tunayoishi sasa. Hamna aliye salama, nchi yetu inamwagika damu. Hakika hili linauma sana. Mbali na kifo hicho cha afisa wa polisi nchini Uganda, kifo kingine kinachoendelea kuvuma mitandaoni na kuzusha mijadala mingi ni cha Sharon Otieno kutoka Kenya. Wapelelezi wanaochunguza kesi ya kifo cha Otieno wanaamini uja uzito wa miezi saba aliyokuwa akiubeba huenda ukawa ndiyo sababu ya kifo chake. Familia ya Otieno inadai alipewa mimba hiyo na gavana wa Migori, Okoth Obado, na kwamba ndiye anayehusika na kifo chake kwa vile mwanafunzi huyo aligoma kuitoa mimba aliyompa. Lakini msemaji wa Obado, Nicholas Ayuor, ameyatupilia mbali madai hayo na kusema familia ya Otieno haina ushahidi wa kuthibitisha madai yao. Mwili wa Otieno aliyekuwa na umri wa miaka 26 na bado akiwa angali mwanafunzi wa chuo kikuu cha Rongo umepatikana katika msitu wa Kodera katika eneo la Kasipul Jumanne jioni wiki iliyopita. Katika mitandao ya kijamii hususan miongoni mwa Wakenya wenyewe mjadala umekuwa mrefu na shutuma zimekuwa nyingi kwenye mtandao huo mtumiaji anayejiita The Kenyan Parrots, jina linalomaanisha kasuku wa Kenya, ameandika: uvumi unaoendelea sasa, mbali na suala la mimba, ni kwamba Gavana Okoth Obado alimwekea Sharon milioni mia moja kwenye akaunti yake ambazo baadaye alimpokonya na kumwachia laki moja hamsini elfu, hatua iliyopelekea Sharon kuanza kumtishia Obado kuwa atafichua siri yao. Mwandishi habari maarufu Kenya Philip Etale ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, nimeona picha za mwili wa Sharon Otieno, alikuwa hana nguo, ameteswa na hatimaye kuuliwa. Walichomtendea mwanamke huyu hakisameheki. Mnyama aliyefanya tendo hili la kihalifu lazima akabiliwe na sheria kali. Franklin Mutua ameandika kwenye Twitter, lazima tuwachane na kudhaminiwa na wanaume na kuwa na tamaa ya pesa. Ujumbe wa Franklin Mutua umenifanya ni kuuliza, wewe msikilizaji, kwa kiasi gani unahisi tamaa ya pesa na kutaka kudhaminiwa na wanaume imekuwa tatizo miongoni mwa wanawake na wasichana wa Kiafrika? Unaweza kusikiliza tena kipindi hiki katika ukurasa wetu wa Facebook, na hapo unaweza ukaniachia maoni yako kwa hilo swala lokuuliza. Mimi ni Yusra Bwahid. Asante kwa kubaki nami. Hadi wakati mwingine, kwa heri.