Wataalamu hao wanasema kuwa licha ya jitihada mbalimbali zinazoendelea katika mataifa ya Afrika ya Mashariki kukabiliana na rushwa bado tatizo hilo limeendelea kushamiri na kutishia mustakabali wa ustawi wa maisha ya wananchi ambao ndio waathirika wakubwa wa vitendo hivyo. Waziri anayeshughulikia masuala ya, ya, ya utawala bora nchini Tanzania Angela Kairuki akifungua mkutano huo amesema tayari Tanzania imeanzisha mahakama maalum ya kuendesha kesi za rushwa na ufisadi na kutaka mataifa ya Afrika Mashariki kuchukua hatua za haraka kukabiliana na rushwa katika nchi zao. Ukiangalia, tumeshea nao experience kwa muda mfupi sana, tangu Mheshimiwa Rais ameingia madarakani tayari mahakama ya mafisadi mmeshaiona, imeanza tayari, kanuni zake zimeshatungwa, lakini zaidi tayari kesi zimeshaanza kusikilizwa katika mahakama hiyo. Na tunaamini kesi nyingi zaidi itaweza kupelekwa huko na tutaweza kuona matokeo makubwa zaidi katika usikilizaji wa kesi. Mkuru mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya sekta binafsi nchini Tanzania, Godfrey Simbeye, anasema Rushwa imeharibu biashara na kushuhudia kuongezeka kwa umasikini na tatizo la ajira kutokana na kuanguka kwa biashara za wajasiriamali. Kwa hiyo utaangalia kwamba ujasiriamali unaukufa kwa sababu ya kuna watu wengine wanafanya corruption. Kwa hiyo sisi kama private sector tu, kama taasisi tumejaribu kusema kweli, kuangalia kwa kwamba wanachama wetu tume, tu, tu, tuambie kwamba rushwa inatuumiza wote. Sasa hivi sisi tunamshukuru sana mheshimiwa Rais John Pombe Joseph Magufuli kwa azma yake kutaka kuanzisha hiyo mahakama ya corruption. Ya, ya, ya, ya kupiga vita rushwa. Mkurugenzi huyo wa taasisi muhimu nchini Tanzania katika kuchochea ukuaji wa biashara na uchumi amesema viongozi wa Afrika Mashariki wanapaswa kupiga vita rushwa kwa dhati huku akimtaja rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuonyesha mfano wa kushughulikia tatizo la rushwa ambalo limekuwa janga katika nchi nyingi barani Afrika. Imechangia kwa kiasi kubwa sana kupunguza ujasiri mali Tanzania. Kwa mfano nitakwambia tu mfano mmoja. Biashara rushwa inaharibu masoko, masuala ya masoko. Kwa sababu unajikuta kwamba kuna watu wachache wameshikilia masoko kwa sababu wana uwezo wa kifedha na wanaweza wakahonga public sector ili kuharibu soko lilivyo. Mwakilishi wa kundi la vijana kutoka katika nchi za Afrika ya Mashariki wakijiita mabalozi wa Afrika ya Mashariki, Dickson Kamala amesema kuwa vijana wamekuwa wahanga wa, wa janga la rushwa na ufisadi na kutaja kushamiri kwa rushwa ya ngono katika sekta ya ajira na kutishia afya za vijana ambao ni asilimia 80 ya wakazi wa nchi za Afrika ya Mashariki. E, leo hii tumewasilisha mawazo yetu sisi kama vijana. Moja, tumeomba ushirikiano kati ya e, TAKUKURU, lakini ushirikiano kati ya asasi za kiraia na vijana ili kufanya kazi kwa pamoja. Lakini namba mbili, katika mapendekezo ambayo tumewasilisha tume, ni kuwepo kwa mfumo bora ambao utawahusisha vijana katika kampeni hii ya kupinga rushwa, kwa sababu waathirika wakuu ni vijana na vijana ndio wengi katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Amesema kuwa jua kwa hilo limelazimika kuhudhuria mkutano huo na kuwasilisha maoni ya vijana ambayo wanasema vijana wanaamini kuwa zitasaidia katika kupiga vita rushwa katika mataifa ya mtengamano wa Afrika ya Mashariki. Tatizo la rushwa katika eneo la Afrika Mashariki limeathiri vijana wengi kwa sababu sasa hivi e, tunaliona hasa kwenye sekta za ajira na vijana kupata fursa. Tatizo la rushwa linaendelea kuathiri kwa, vijana sana hasa kwenye ma, maeneo hayo, na ukiangalia kumekuepo na tatizo la rushwa za ngono kwenye maeneo ya, ya watu wajiri. Lakini vijana haitegemei kwamba umesoma sana umefikia kiwango kiwa gani, lakini ni nani unamfahamu akiwa katika ofisi gani. Kwa hiyo hii imesababisha sana vijana wengi kukosa fursa na kukosa nafasi za kuweza kutumika. Balozi wa Uswisi nchini Tanzania, Florence Tingeli, amesema kuwa serikali ya nchi yake imeanzisha mkakati wa kuhakikisha kuwa fedha zozote zinazoingizwa katika benki za nchi hiyo hazitokani na rushwa, ugaidi na fedha haramu. Charles Ngereza, Doche Vele, Arusha.