DW. Sema uvume. Kuanzia kuweka picha na kutumiana ujumbe, wewe kama mtumiaji wa mitandao ya kijamii unaacha alama kubwa za kidijitali ambazo zitadumu milele. Swali la je, nani atamiliki data pindi mtumiaji anapofariki limekuwa likijirudia mara kwa mara na kuyapa kibarua kizito makampuni yanayomiliki mitandao ya kijamii. Pamoja na hilo, pia utasikia emoji mpya zinazowakilisha watu walio na ulemavu. Karibu kwenye Sema Uvume. Naitwa Silvia Mwehozi. Mtu mmoja kati ya watatu duniani anamiliki akaunti ya mitandao ya kijamii. Swali la umiliki wa data za mtumiaji aliyefariki lilijitokeza tena hivi karibuni katika familia moja ya Uingereza ambayo binti yao alijiua kifo chake kinahusishwa na maudhui aliyokuwa akiyatazama mtandaoni and aliandaa begi lake kwa ajili ya kwenda shule siku inayofuata na tulivyoamka asubuhi alikuwa amekufa huyo ni baba wa Molly Russell binti mwenye miaka 14 aliyejiua mwaka 2017 wazazi wake wameshindwa kuingia katika akaunti za binti yao ikiwemo akaunti ya instagram ambayo wanadai kwamba ingetoa mwangaza wa kwa nini aliyejiua Baba yake Moli anasema mtandao huo ulichangia binti yake kujiua kwa sababu alikuwa akifuatilia akaunti zinazohimiza watu kujidhuru. since her death, we've been able to look back Tangu kifo chake tumeweza kuchunguza na kubaini baadhi ya akaunti alizokuwa akizifuatilia. Kulikuwa na akaunti za watu wenye msongo wa mawazo au wanaotaka kujidhuru, na baadhi ya maudhui hayakuwa mabaya, yalikuwa ya kusaidiana, lakini baadhi ya maudhui yalikuwa ya kustua sana na kuhimiza watu wajidhuru na kujiua, na sina shaka kwamba Instagram ilichangia binti yangu ajiue. Serikali ya Uingereza imeyataka makampuni kushughulikia maudhui yenye ujumbe unaochochea watu kujidhuru mitandaoni. Instagram inayomilikiwa na Facebook inapinga sera za mtu mwingine kuingia akaunti ya mtumiaji, lakini ilisema kwamba itazingatia maombi ya wanafamilia kuzipata data pale inapobidi kwa amri ya mahakama. Na hivi karibuni mkuu wa mtandao huo Adamu Moser alikutana na waziri wa afya wa Uingereza pamoja na mitandao mingine kama vile Snapchat, Twitter na Facebook, na anasema kampuni yake imekubali kuondoa picha za watu kujidhuru kufuatia kisa cha binti huyo aliyejiua. I think we have... tuna wajibu mkubwa, nadhani kwamba hilo liko wazi. Hatujafikia mahali ambako tunataka katika suala la watu kujidhuru na kujiua. Uingereza ni nchi mojawapo ambayo haina sheria ya urithi wa data na kuifanya kesi hiyo kuwa ngumu. Fikiria kwamba akaunti nyingi tulizo nazo tunazitumia kutuma ujumbe kwa ndugu na marafiki. Usiri ni jambo muhimu sana. Nani anamiliki data zako? Chini ya sheria za Umoja wa Ulaya za ulinzi wa data zilizopitishwa mwaka jana, watu binafsi wanayo haki ya kupata nakala ya data zilizoko mikononi mwa makampuni ya internet, au kitaka unaweza kuambia wazifute. Lakini hata hivyo sheria hizo hazina msaada sana kwenye urithi wa data, kwa sababu zinatumika tu pale mtu akiwa hai. Wanasema mmiliki pekee wa data binafsi ni mtu mwenyewe, yaani wewe mtumiaji. Hapa ninazungumzia taarifa binafsi zinazohusiana na utambulisho wako, majina na kadhalika. Lakini kumbuka kwamba si mambo yote tunayoweka mtandaoni ni kuhusu taarifa binafsi. Wataalamu wanasema vitu kama picha na jumbe fupi vinapaswa kurithishwa kulingana na sheria za haki miliki. Adam anasema tena kuna haja ya kubadili sera. Tunatazamia kuwaunganisha watu na marafiki zao na masilahi wanayopenda na kujali. Tunafikiri kwamba tumefanya mambo mazuri duniani, lakini hatukutilia maanani juu ya athari zinazojitokeza unapowaunganisha watu wengi. Lakini tunapozidi kusonga mbele, tutabadili sara zetu, tusiruhusu picha zozote za watu kujidhuru picha za aina hiyo zitaondolewa kabisa. Hilo linaweza kuchukua muda mrefu, lakini tunawajibika kufanya hivyo. Nchini Ufaransa, watu wana haki ya kuyaeleza makampuni nini cha kufanya kuhusiana na data zao. Hapa Ujerumani, mtu aliyechaguliwa kuwa mrithi wa akaunti anaruhusiwa kupata data za jamaa yake aliyekufa baada ya mahakama kupitisha uamuzi huo mwaka jana, kwamba akaunti za mitandao ya kijamii zinaweza kurithishwa kama ilivyo kwa barua. Nchini Marekani sheria inayotekelezwa na majimbo mengi inaruhusu warithi kutizama ndugu yao aliyekufa mara ya mwisho aliwasiliana na nani na wakati gani, lakini sio kusoma ujumbe isipokuwa tu kwa amri ya mahakama. Makampuni kadhaa pia ya teknolojia nayo yamekuja na kanuni zake. Kampuni ya Google kwa mfano, inawaruhusu watumiaji kuamua ni data za aina gani zinaweza kutolewa na kwa nani baada ya kufariki. Ikiwa mtumiaji hakuacha taarifa juu ya data zake zitumike vipi au zitolewe kwa nani, basi Google inasema inaweza kushirikiana na familia kufunga akaunti na kutoa taarifa katika mazingira fulani, lakini inasistiza kwamba wajibu wake wa msingi ni kuhifadhi taarifa za watu kwa salama. Facebook na Instagram zenyewe zinaruhusu wanafamilia kuomba akaunti zifutwe au zigeuzwe kuwa akaunti za kumbukumbu -kumbu, ambapo maudhui yataendelea kuonekana, lakini akiwa ya yamefungiwa kama mtumiaji wa wa Facebook. Facebook pia unaweza kumteua mtu anayeweza kufuatilia akaunti akaunti yako yako baada ya kufa. Lakini lakini lakini hata ukiomba akaunti yako ifutwe, Facebook na Instagram wanasema wanasema kwamba wanaendelea kuhifadhi data data kwa kipindi fulani. Wataalamu wanasema ni suala la muda tu, lakini nchi nyingi zipo njiani kupitisha sheria juu ya urithi wa data. Lakini kipindi ambapo sheria hizo hakuna, ushawahi kujiuliza itakuwaje kuhusiana na data zako pindi ukifariki je? Yeah. Sasa umefika wakati wa kuacha wosia juu ya urithi wa data kama ilivyo katika urithi wa mali. Ninasubiri maoni yako kupitia barua pepe Kiswahili at dw.com. Baadaye mwaka huu simu aina ya smartphone zitakuwa na emoji mpya 59, zinazowakilisha watu walio na ulemavu. Baadhi ya emoji zitakazojumuishwa ni pamoja na mtu aliye na fimbo nyeupe, kiti cha magurudumu, na vifaa vya kuwezesha kusikia. Kuna emoji pia ya mtu anayetumia alama za ishara. Kama tunavyofahamu emoji zimekuwa ni sehemu ya namna wengi wetu tunavyowasiliana. Zinasaidia kuelezea hisia, kumpongeza mtu na kadhalika. Inaelezwa kuwa emoji ni aina ya, ya lugha ya mawasiliano inayozidi kukua kila siku. Tuma Dandi ni mtu aliye na ulemavu kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, wamepokea vipi taarifa hii? Mimi kimsingi naona kwamba unajua, tunapochezea hizi simu za smartphone mjianja, au simu janja kama zinavyoitwa huko kwetu au simu mtelezo e, saa nyingine watu wanaondoa stress kupitia hizo emoji na vikatuni wow vidogodogo hivyo viko kwenye simu hivyo. e, sikuwahi kuona vinavyogusa moja kwa moja watu wenye ulemavu zaidi ya kile chenye miwani myeusi ambayo ndo huwa tafsiri kwamba miwani myeusi mara nyingi ni alama ya watu wenye ulemavu, lakini tuitarajia tupate alama zingine kama za watu wenye uarubino eh, kama za watu wasioona lakini wanaotumia zile timbo nyeupe, labda uichea, unaona magongo na vitu vingine kama hivyo. Kwa hiyo kama hivyo vitu vingine vitakuwa vinaongezwa, bila shaka vitakuwa vinaongeza burudani na kufanya ujumbe kuwa mfupi zaidi kulingana na vile mtu anavyojisikia kufanya. Na kushukuru sana, tuma dandi. Na hadi kufikia hapo, basi sina la zaidi. Asante sana kwa kuisikiliza Sema Uvume. Hadi wakati mwingine, mimi ni Silvia Mwehozi.