DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi nam imetimu saa kumi alfajiri hapa Ulaya Kati ni saa kumi na mbili mashariki, Afrika Mashariki. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi. Ujambo, wa msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. ninayekualika kwa niaba ya wote, ninaitwa Grace Kabogo, ikiwa tayari imeshatimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. DW, habari za ulimwengu, nam nami Muhammed Khelef na, na kwanza ni muhtasari wake. Majaribio ya chanjo ya pili ya virusi vya korona yameonyesha mafanikio makubwa. Wanasheria wengine wa Trump wamejitoa kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais nchini Marekani na Ethiopia imekataa upatanishi wa kimataifa kwenye vita vyake kaskazini mwa nchi hiyo. Sasa ni habari kamili, tuanzie Washington. Majaribio mengine ya chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 kutoka kampuni ya Moderna yameonyesha mafanikio makubwa, kwa mujibu wa kampuni hiyo iliyochapisha matokeo yake hapo awali jana. Chanjo yake imeonekana ya kuwa na ufanisi wa asilimia 94. Wiki iliyopita, mshindani mkubwa wa Moderna, kampuni ya Pfizer, ilitangaza kwamba chanjo aliyogundua ina ufanisi wa asilimia 90. Mafanikio yamezifanya kampuni zote mbili kusaka vibali vya haraka kuzitumia chanjo zao nchini Marekani. Mtaalamu wa maradhi ya maambukizo wa serikali ya Marekani, daktari Anthony Fauci amesema chanzo chanjo hizo mbili ni habari njema kwenye vita dhidi ya virusi vya korona, ambavyo hadi sasa vimeshaangamiza maisha ya watu zaidi ya milioni 1.3 duniani kote, ambapo laki mbili 46,000 wanatokea Marekani pekee. Idadi walioambukizwa maradhi hayo imepindukia milioni 11 nchini Marekani, taifa ambalo linaongoza kwa maambukizo na vifo vya wagonjwa wa COVID-19 ulimwenguni. Pensilvania, mawakili wengine watatu wa timu ya kampeni ya Rais Trump wa Marekani wameomba kuondosha kesi zao mahakamani zinazopinga matokeo ya uchaguzi uliofanyika tarehe tatu mwezi huu, hatua inayodhoofisha jitihada za timu hiyo kuyapindua matokeo yaliyompa ushindi mkubwa mpinzani mkuu wa Trump Joe Biden. Wanasheria hao Kinde Kans John Scott na Douglas Bryan walituma ombi lao jana jioni wakisema kwamba timu ya kampeni ya Trump imekubaliana na uamuzi wao. Kujiondoa kwa wanasheria hao kunafuatia hatua kama hiyo iliyochukuliwa na kampuni kubwa kabisa ya wanasheria Porter Wright Morris and Arthur Alhamisi iliyopita. Hata hivyo, mwanasheria mwingine Max Karing amejiunga kwenye kesi hiyo na sasa atakuwa ndiye mshauri mkuu wa mashauri hayo. Mshauri wa kisheria Trump Jenna Elis amesema mabadiliko hayo ni ya kawaida. Mwishoni mwa wiki Trump alimtangaza mwanasheria wake binafsi Rudi Jilani kuongoza timu ya kitaifa kufungua mashtaka ya kupinga matokeo ya uchaguzi. Adis Ababa, Ethiopia imekataa wito wa jumuiya ya kimataifa juu ya upatanishi kwenye vita vyake na jimbo ya Tigrei kaskazini mwa nchi hiyo ambao vimesababisha hadi sasa vifo vya watu kadhaa na zaidi ya wakimbizi elfu ishirini na tano kuvuka mpaka kuingia Sudan. Msemaji wa serikali wa waziri ya waziri mkuu Abiy Ahmed amesema uh, kwamba nchi hiyo inahitaji kupewa muda wa kushughulikia mzozo wenyewe na kwamba hautachukua muda mrefu kumalizika. Kauli ya serikali jana jioni, muda mchache baada ya rais Yoweri Museveni Uganda, wa Uganda kukutana na waziri wa mambo ya kigeni wa Ethiopia na kupendekeza kuongeza, kuongoza majadiliano hayo. Msemaji wa serikali amesema hata hivyo Ethiopia haijamwomba Museveni wala nchi nyingine yoyote ile kuingilia kati kwenye mzozo huo. Jana Jumatatu, jeshi la Ethiopia liliangusha mabomu kwenye mji mkuu wa Tigrei, Mekele, ingawa hadi sasa hakuja ripoti taarifa za vifo wala majeruhi. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujia moja kwa moja kutoka hapa Bon, Yerevan, Armenia. Waziri wa mambo ya nje wa Armenia Zorab Mtesankian amelazimika kujiuzulu chini ya wiki moja baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya nchi hizo na Azerbaijan kwenye jimbo la Nagorno Karabakh linalowania kujitenga na Azerbaijan. Uamuzi wa kujiuzulu ulitangazwa na msemaji wake hapo jana, aliyeweka barua iliyoandikwa kwa mkono na Zorab kwenye mtandao wa Facebook muda mfupi baada ya waziri mkuu wa nchi hiyo kuliambia bunge kwamba ameamua kumfuta kazi waziri huyo wa mambo ya nje. Tayari rais wa nchi hiyo ameshasaini tamko la kumruhusu Zohorab kuachia wadhifa wake. Shinikizo linazidi kuongezeka nchini Armenia, ambapo raia kadhaa wameingia maandamanoni wakiitaka serikali nzima kujiuzulu baada ya kusaini makubaliano hayo yaliyosimamiwa na Urusi, ambao wamefanya nchi hiyo kurejesha kwa Azerbaijan baadhi ya maeneo iliyokuwa ikiyashikilia nje ya mipaka ya Nagorno Karabakh. Vita vya wiki sita kati ya nchi hizo mbili vimeangamiza maisha ya watu ya maelfu ya watu, lakini raia wengi wa Armenia wanaamini kwamba ni jukumu la serikali yao kuchukua mkoa huo unaomilikiwa na Azerbaijan, taifa lenye waislamu wengi. Paris: waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo amesema yeye na rais Emmanuel Macron wanakubaliana kwamba ni lazima Ulaya na Marekani zishirikiane dhidi ya vitendo vya Uturuki kwenye bahari ya Mediterania na mashariki ya Kati. Akizungumza na gazeti la Le Figaro nchini Ufaransa, Pompeo amesema kwamba lazima nchi yake na Ulaya zishirikiane dhidi ya Uturuki. Waziri wa mambo amepigia mfano ushiriki wa Uturuki kwenye mzozo wa Azerbaijan na Armenia, ikiunga mkono wa Azerbaijan kwenye mzozo wake kwenye Nagorno-Karabakh na pia hatua za kijeshi nchini Libya na kwenye bahari ya Mediteranea. Pompeo amesema ni lazima Ulaya na Marekani kumshaishi rais Tayyip Erdogan na Uturuki kwamba mambo anayoyafanya hayana maslahi kwa watu wake, kama zilivyo Ufaransa na Marekani. Uturuki pia ni mwanachama wa jumuiya ya kujihami ya NATO na Marekani inaitumia ardhi ya Uturuki kwa kuweka kituo chake cha kijeshi London. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amekosoa vikali hatua ya bunge la Scotland kuipa serikali ya jimbo hilo mamlaka makubwa zaidi ya kujiongoza kando na serikali kuu ya London. Johnson ameita hatua hiyo kuwa ni janga kubwa kwa, kwa muungano wa Uingereza, akisema kwamba ugatuzi wa madaraka kwa Scotland lilikuwa kosa kubwa sana kutenda Tony Blair aliyewahi kuwa waziri mkuu wa Uingereza. Hata hivyo, kauli ya Johnson ilipingwa mara moja na waziri kiongozi wa Scotland Nicola Sturgeon aliyesema kwamba inakinzana na msimamo wa chama cha kihafidha cha Johnson ambacho huwa kinasema kwamba si kitisho kwa madaraka ya bunge la Scotland na kwamba kinaunga mkono ugatuzi wa madaraka. Kwa mujibu wa waziri kiongozi huyo, njia pekee ya kuhakikisha bunge la Scotland lilindwa na kuimarishwa ni kuliwacha kuwa huru kwenye maamuzi yake chini ya uwiano wa kikatiba uliopo kwenye muungano wa Uingereza. Mabunge ya majimbo na serikali za Scotland, Wales na Ireland ya kaskazini Zina madaraka kamili kwenye masuala ya ndani kama vile elimu, afya, polisi na mahakama. Na huu, mpenzi msikilizaji, ndio mwisho wa taarifa hii ya habari za ulimwengu kutoka hapa Bonn.