DW Michezo. Liverpool yaendelea kumkanyaga kanyaga kila anayekutana naye, na sasa swali siyo kama watabeba ubingwa wa Premier League, bali ni kama watafanya hivyo bila kupoteza mechi yoyote. Tutaelekea visiwani Zanzibar, ambako leo mbivu na mbichi itajulikana katika michuano ya Kombe la Mapinduzi. Mtibwa Sugar na Wekundu Msimbazi Simba wanakutana katika fainali na ushawahi kushuhudia mchezaji akijitafutia kadi nyekundu na kisha kumiminiwa sifa kwa hatua yake hiyo? Kwa hayo na mengine mengi niliyokuandalia, karibu viwanjani. Mimi ni Bruce Amani. Mashabiki wa kandanda nchini Saudi Arabia walishuhudia fainali ya kukata na shoka ya watani wa jiji la Madrid jana usiku, mechi iliyoamuliwa kwa matuta. Madrid waliibuka kidedea, na tuseme tu wana kila sababu ya kumshukuru mtu mmoja, Federico Valverde kiungo huyo wa Real Madrid alipata pongezi zisizo za kawaida kutoka kwa kocha wa Atletico Madrid, Diego Simeone, kwa kutafuta kadi nyekundu ya makusudi ambayo ilinyima Atletico nafasi ya kupata bao katika dakika za mwisho na mwishowe kupoteza fainali ya kombe la Super Cup la Uhispania. Katika fainali hiyo ambayo Real ilishinda mabao manne kwa moja kupitia mikwaju ya penalti, matokeo yalikuwa bado ni sifuri kwa sifuri zikiwa zimesalia dakika tano za muda wa ziada kumalizika Wakati mshambuliaji wa Atletico Alvaro Morata alitimka mbio na mpira kuelekea langoni kwa Madrid. Hata hivyo, alipigwa kiatu na Valverde nje ya eneo la hatari na moja kwa moja akaonyeshwa kadi nyekundu. Real Madrid waliponea dakika zilizobaki za mchezo ambao uliishia sifuri kwa sifuri, na wakafunga penalti zao zote na kuwa timu ya kwanza kushinda kombe la Super Cup tangu michuano hiyo ilipobadilishwa kuzishirikisha timu nne na kuhamishiwa Saudi Arabia na licha ya sarakasi hiyo, kocha wa Atletico Simeone alimpongeza Valverde kwa tukio lake la ujasiri. Kadi nyekundu ya Valverde ilikuwa sehemu muhimu sana ya mchezo, Morata angeweza kufunga bao. Nilimwambia usiwe na wasiwasi, mtu mwingine yeyote angefanya hivyo pia kama angekuwa katika nafasi yako. Alifanya alichostahili kufanya. Tutaona ni siku ngapi atafungiwa inji. Cha kushangaza hata zaidi ni kwamba muurguay Valverde pamoja na kadi yake nyekundu alitajwa kuwa mchezaji bora wa fainali hiyo, na mwenyewe alisema alizungumza na Morata baada ya mechi na kumwomba radhi kutokana na kitendo chake. Kocha wa Real Madrid Zinedine Zidane aliungana na rais wa klabu Florentino Perez kumwagia sifa Valverde kwa kujitolea mahanga na kuisaidia timu yake kushinda kombe la kwanza msimu huu huubo bueno, kitu sawa na hicho kilinikuta nikiwa mchezaji. Kila mara nilijitolea kwa nguvu zote nikiwa uwanjani, nimeshinda mataji mengi nikiwa mchezaji, na hilo linafanyika pia kwangu kama kocha. Lakini kwanza tunapaswa kuwapongeza wachezaji wote kwa sababu ni wao waliopambana uwanjani. Hii pia ni desturi ya klabu hii. Na tukiachana na Valverde wa Real Madrid na ushujaa wake, tumwangalie Valverde mwingine, na huyu ni wa Barcelona ambaye kuna dalili kwamba huenda pia akaonyeshwa kadi nyekundu wakati wowote wa namzungumzia kocha wa Barcelona Ernesto Valverde ambaye kazi yake inaonekana kuwa kwenye mashaka makubwa baada ya klabu yake kukutana na Shavi Hernandes wakati kukiongezeka uvumi kuwa nguli huyo wa zamani wa klabu hiyo huenda akatwaa usukani wa Camp Nou. Uvumi huo umeshika kasi baada ya klabu ya Al Sadd ya Qatar ambayo Shavi anafundisha kusema kuwa Barcelona inafanya mazungumzo naye. Mkurugenzi wa spoti wa Al Sadd Muhammad Gulam Al Balushi aliyeambia televisheni ya Alkas nchini Qatar kuwa kuna mazungumzo kati ya Shavi na Barcelona na wanamtakia kila la heri popote atakapoamua kwenda. Shavi amesema alikutana na mkurugenzi wa spoti wa Barcelona Eric Abidal Ijumaa mjini Doha, lakini hakufichua aina ya mkutano uliokuwa nao. Alisema hawezi kuficha kwamba ana ndoto ya kuwa kocha wa Barcelona siku moja, lakini kwa sasa yeye anaelekeza nguvu zake kwenye klabu ya Alsad. Tuelekee sasa katika kandanda la England ambapo miaka 30 ya kusubiri kushinda kombe la ligi imekuwa mingi sana kwa Liverpool na vijana wa kocha Jurgen Klopp wanaonekana sasa kuwa katika harakati za kumaliza ukame huo haraka iwezekanavyo kutokana na mwanzo wao bora kabisa wa msimu katika ligi tano kubwa za Ulaya. Waliwalaza Tottenham Hotspur bao moja kwa sifuri, mwishoni mwa wiki, ikiwa ni ushindi wao wa 20 kwenye ligi katika mechi 21 msimu huu alipoulizwa kuhusu rekodi ya kuwa na mwanzo bora kabisa wa msimu, kocha Klopp alijibu, um, we didn't think a second before Hatukuwaza hata kwa sekunde moja kabla. Na baada ya mechi, mtu akanikumbusha kuhusu hilo. Kwa hiyo inapendeza sana, lakini kama itabaki hivyo, ninaweza kufikiria juu ya hilo katika miaka mitano ijayo. Lakini kwa sasa ninaweza tu kusema kuwa tulijaribu kufanya tuwezalo na tulicho nacho ilikuweka msingi wa kipindi kilichobaki cha msimu. Msimu bado mrefu na tuna mechi nyingi ngumu za kucheza. Inayofuata ni Manchester United na ni ngumu, tunapaswa kujiandaa vyema. Liverpool wanaongoza kileleni na, na pengo la pointi 14, mbele ya nambari mbili Manchester City na wana mechi moja ziada ya kucheza. City waliifunga Aston Villa 6-1 katika mechi ambayo Sergio Aguero alifunga hatrick na kuweka rekodi ya kuwa mchezaji wa kwanza wa kigeni katika Premier League aliyefumania nyavu mara nyingi kabisa. Amefunga mabao 177 katika Premier League kwenye mechi 225 amevunja rekodi ya mshambuliaji wa zamani wa Arsenal Thierry Henry ambaye ana mabao 175 katika mechi 258. Na tuelekee sasa Afrika, ambapo leo kuanzia saa 2 na nusu usiku mbivu na mbichi itajulikana katika fainali ya kombe la mapinduzi huko visiwani Zanzibar. Mtibwa wa Shuga wanashuka dimbani na Simba Sports Club katika fainali ya mwaka huu naungana kwa njia ya simu na Master Tindwa, mwandishi wa habari za michezo kutoka Tanzania. Tindwa, wengi walitamani kuona fainali labda ingekuwa Kariakoo dabi awamu ya pili, kwa maana kwamba simba washuke dimbani na Yanga, lakini Yanga waliondoshwa, na sasa Mtibwa na Simba ndio wanaokorozana hii leo. Unahisi ni fainali itakayovuta hisia nyingi, sio? Tunasema fainali ni fainali, lakini wadau wengi wa soka hapa Tanzania hasa walitamani fainali ya watani wa jadi wa Kariakoo wakutane kule Zanzibar katika fainali hizi za mapinduzi kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini. Sababu kumbuka, bata, lopita, kutana, islamu, na ngugu, kama unakumbuka juma lililopita timu hizi zilikutana katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam na wakatishana nguvu ya kufungana magoli mawili kwa mawili, na kila mmoja akijinadi kwamba mwenzake alikuwa na bahati ndio maana akapata hiyo sare. So, kwa hiyo watu wengi li, walijua uh, ile ya kisanga hiko kutakwenda kumalizikia kule visiwani Zanzibar, lakini kwa bahati sio njema kwa upande wa Yanga wakatolewa mapema na Mtibwa na Simba wao kufanikiwa kuingia fainali uh, hii leo lakini Uh, Mtibwa Shuga ambao wameingia katika hii fainali, watu wengi wanawachukulia kama ni naweza kusema kwamba ni timu ambayo hepewi nafasi kama maandred master. Rekodi ya Mtibwa ikoje kwa timu kama Simba? Ikumbuke kwamba ilifika hapa fainali kwa kuwaondoa Yanga na kama ulivyosema, Mtibwa ulionekana kama underdog, hiki kinaweza kuwasaidia katika fainali hii, kwa hasa timu kubwa hizi huwa wanapata usumbufu sana kuwapata matokeo kwa Mtibwa. Na ukiangalia katika mishano hii, Mtibwa amewahi kubeba kombe mara moja na Simba amebeba kombe hili mara tatu. Kwa hiyo Mtibwa akichukua atakuwa mara ya pili, Simba akichukua atakuwa mara ya nne, ambayo Azamu amechukua mara nyingi, mara tano. mm -hmm, yeye ameshatolewa mwaka huu na, na Simba lakini uh, katika fainali Antio sana, nadhani unajua sisi na finali ilikuwa nyingine tofauti. Msibwa hana uzoefu sana kwa finali kama alivyokuwa Simba, lakini Msibwa anasema kwamba kombe pekee ambayo alitegemea pengine kwa msimu huu mpaka sasa ni hili la Mapinduzi, ambao wamefikia katika hatua ya mwisho. Kwa hiyo wao watapambana na watapambana watasikia hata uwanjani ili bado wapate ili kombe. Naam, tukizungumzia Yanga, tumeona wamejiimarisha upya sasa. Kuna kampuni hata ina imewekeza fedha, hebu toa picha halisi ya mfumo wa uwekezaji wa klabu hii, maana sasa unaonekana kuwa tofauti kidogo na kama ilivyofahamika kitamaduni kwamba ni klabu ya wananchi. Je, sasa wametokana na mfumo wa kuwa na mfadhili na sasa kuwa na mwekezaji? Uh, yanga wao wanajulikana na mfumo wao, ni mfumo wa wananchi, na ni wananchi wanakuwa wanaichangia timu na katika mfumo wa wanachama, lakini inasemekana ina, ina itapofika mwezi uh, Mei mwaka huu watajaribu kubadilisha mfumo kutoka mfumo huu wa kutegemea wanachama na kwenda mfumo wa kisasa wa kuwekeza hisa kama waliofanya wenzao Wekundu wa Msimbazi Simba. Baadhi ya makampuni mbalimbali yamejitokeza kutamani na wao kuwekeza katika timu hiyo, kama mfumo huu utafatiliwa. Lakini kwa sasa kuna wafadhili wawili watatu, ambao wanaidhamini timu hiyo na wanaifadhili katika idara, katika nyanja mbalimbali mbali. Wao ndo wanaichangia kwa sasa katika masala ya usajili, kulipa mishahara na kuajiri makocha. Asante sana Master Tindwa kwa kuzungumza nami. Na katika riadha, mwanariadha anayeshikilia rekodi ya ulimwengu ya mbio za marathon kwa wanawake, Mkenya Bridgit Kosgei, anatarajia kuitetea taji lake katika mbio za mwaka huu za London Marathon. Mkenya mwenzake na ambaye anashikilia rekodi ya ulimwengu, Eliud Kipchoge, kwa upande wa wanaume, baada ya kukimbia marathon chini ya masaa mawili Oktoba mwaka jana, tayari amethibitisha kuwa atalitetea taji lake la London. Mashindano ya London Marathon 2020 yatafanyika Aprili 26. Mwisho wa DW michezo. Mimi ni Bruce Amani, waheri kwa sasa.