DW Afya Yako. Visa vya watu kuathirika kutokana na chakula kilicho na sumu ya aflatoxin siyo vigeni nchini Kenya, na hali hii imekuwa ikitokea kwenye sehemu mbalimbali kwa muda mrefu sasa. Kwa sababu sumu hii inapatikana kwenye chakula, huenda visa hivi vikaripotiwa tena. Ungana nasi kwenye makala hii ya Afya Yako tunapoangazia madhara ya sumu hii ya aflatoxin na jinsi ya kukabiliana nayo. Karibu, mimi ni Bernard Maranga. Tangu miaka ya 1980, Kenya imekuwa ikinakili vifo kutokana na athari ya sumu ya aflatoxin. Baada ya kugundua chanzo cha kutokea kwa sumu hii kwenye chakula, wataalamu wamekuwa wakiwaonya watu kuhusu uwezekano wa kuathirika iwapo watakula mazao yaliyo na sumu hiyo. Aflatoxin kama inavyofahamika kwa lugha ya kitaalamu ni hali inayomkumba mtu anapokula nafaka iliyo na sumu ya aflatoxin ambayo haijahifadhiwa vyema, kwa sababu sumu hii inahusishwa na hali ya unyevunyevu kwenye nafaka. Katika msimu huu wa mvua, wataalamu wa hali ya hewa tayari wamewatahadharisha wakulima kuhusu kutokea kwa aflatoxin. Dr Richard Muita wa idara ya utabiri wa hali ya hewa anawaonya wakazi wa maeneo kadhaa kujihadhari na kuepusha mazao yao kuathirika na hali hii. Kwa kweli sisi si wataalam katika swala hii hili kuu la aflatoxin, ambalo ni hali ambayo inaathiri sana mafuno kwa wakulima. Huenda wakati wakulima wanajiandaa kuvuna, mvua nyingi ikanyesha, na kwa hiyo kabla hawajatoa mavuno yao shambani, yakaathirika na ile hali ya unyefu katika uh, baadhi ya vile vyakula vyao na hivi, katika kule kuhifadhi vyakula vyao huenda naye vikapata um, matatizo haya aflatoksini. Kwa hiyo sisi kwa sasa hivi ni kuwarai wakulima katika nchi yetu ya Kenya kujaribu kuwa na mikakati kabambe hususan, wa, wawe wana magala ambayo yapo tayari, iwapo wakiona hali ya mvua inazidi, wakaweza kufuna uh, mimea yao vyakula vyao, kwa wakati unaofaa ili wakaweza kuepukana na hali hii. Visa vingi vimekuwa vikiripotiwa vya watu kufariki baada ya kula chakula kilicho na sumu hiyo katika sehemu za Makueni, Kitui, Tharakanithi, Meru na Embu. Kwa sababu mahindi na maziwa huwa lishe muhimu hapa Kenya, vyakula hivyo ndivyo vinavyosababisha madhara zaidi na vifo. Mnamo mwaka elfu mbili na nne zaidi ya watu mia moja walikufa kutokana na kula chakula kilicho na sumu ya aflatoxin. Wizara ya kilimo aidha imewataka wakazi wa, wa maeneo ya ukambani kama Makueni na Kitui kuhakikisha wanakausha na kuhifadhi nafaka yao ili kuepuka kuathirika. Kaunti ya Makueni ndiyo imekuwa na visa vingi, kulingana na James wa Njohi wa wizara ya kilimo. katika msimu wa mvua huenda kuna uwezekano wa kutokea kwa aflatoxin katika sehemu hizo na anawataka wakulima wahifadhi mazao wa yao vyema. Ni vizuri wajitayarishe na kuhakikisha kwamba zile nafaka ambazo wanatoa kwa mashamba yao wahakikishe kwamba zimekaushwa na kuhifadhiwa vizuri ili zisipate hizi aflatoxin, aflatoxin huwa ina, inapenda pahali ambapo kuna manji unyevu na temperature ambayo iko juu. Kama inavyotabilika ni kwamba kutakuwa na mvua ya kutosha na joto itakuwa jingi. Kwa hivyo katika nafaka ambazo zinatolewa kwa shamba na katika sehemu hizi tunajua, labda hawana sehemu nzuri za kuhifadhi chakula chao, huwa ni rahisi sana aflatoxin kutokea. Hata ikiwa kwa shamba, wakulima wajaribu wawezavyo kuhakikisha kwamba wanakausha e, bidhaa zao vizuri na kuzihifadhi vizuri. Tana River sehemu nyingine ambayo imewahi kuathirika na hali hii ambapo wakulima walipoteza mabilioni ya pesa baada ya mahindi yao kuathirika na sumu ya aflatoxin mnamo mwaka 2013, shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na chakula, yani WFP, lilitangaza kuwa chakula kilichokuwa kimekuzwa kutokana na mradi wa kilimo wa unyunyiziaji maji wa Hola na Bura kilikuwa akifai kuliwa na binadamu, kwani kilikuwa na chembechembe -chembe za sumu ya aflatoxin ambayo inasababisha ugonjwa wa saratani pia. Mbali na athari kwa afya, hali hii wasababishia wakulima hasara kwani mahindi yao hayawezi kuuzwa au kuliwa na watu au binadamu. Hali hii pia inaathiri chakula cha mifugo, huku sumu hii ikiwa changamoto kwa wakulima na watumizi wa nafaka. Inaaminika asilimia sabini ya watu hapa Kenya wanaweza kuathirika. Madaktari katika sehemu zinazoathirika na sumu hiyo wanachunguza sana hali hii. Dr. Cyrus Matheka kutoka kaunti ya Makueni, sehemu inayokumbwa sana na hali hii, hapa anafafanua chanzo cha hali hiyo hatari kwa afya ya binadamu na jinsi mtu anavyoathirika. Lakini aflatoxin ama fi aflatoxicosis ni hali ambapo watu wanakula chakula ambacho kiko na ama kimechafuliwa na Uh, fungus ambayo inaitwa Aspergillus. Kuna Aspergillus flavus na kuna Aspergillus parasiticus, na hizi ni chembechembe chembe ambazo zina mea sana mahindi na peanuts ambazo zimewekwa vibaya katika hali ambayo ina joto, lakini pia iko na majimaji. Katika shamba utapata kuna zile vitu zinaendelea kuoza. Hali hii inatokea sababu katika chakula kuweka kupanda kuvuna na kuweka hizi chakula kinaweza pata ile aflatoxin, na hii aflatoxin inapomea, watu wanaikula kwa mahindi ama wanaikula kwa, kwa kuku ambao wamekula chakula kiko na ile contamination. Ile hatari zaidi inaingilia kwa ngozi, kwa mara nyingi ni ile unapata aflatoxin watu wana wanakula kwa chakula. Watu wanaopata chembechembe za sumu ya aflatoxin wanaweza kuambukizwa wakati wanashika mazao yaliyo na chembechembe chembe hizo kwa mikono bila vifaa vya kujikinga. Wataalamu wanasema hali hii inatokana na kutokausha vizuri kwa nafaka au kuhifadhi nafaka kwenye mazingira yenye unyevunyevu, wakati mvua inaponyesha huku wakulima wakielekea kuvuna mazao yao, chembechembe za sumu hiyo hupata nafasi ya kumea. Sumu ya aflatoxin inaweza kuua haraka na kusababisha saratani ya ini au kutofanya kazi kwa ini. Pia inaathiri kinga ya mwili. Madhara mengine ni kwa watoto wadogo, ambapo hali hii inasababisha kuchelewesha ukuaji wao na uzani wao unakuwa mdogo. Madhara yanaongezeka kulingana na kiwango cha sumu alichokula mtu na kuonekana katika saa 24 na zaidi, ikiwemo kutokwa na damu katika sehemu za mwili, jinsi yanavyoelezea Daktari Matheka kama kiwango kiko juu, so ini itashindwa kufanya kazi, itashikwa na ile inaitwa acute liver failure. Sababu maini na kazi nyingi inafanya, utaona mtu ameanza kupoteza fahamu, damu inatoka sababu zile clotting factors zinatengenezwa pale. Inatokea mahali popote, unadungwa kwa ngozi inatokea, unajipata mapua inatokea damu. Lakini sasa ile sirosi zikiendelea kwa muda mrefu, ndio inaleta saratani ya ini, huku daktari Matheka akisisitiza kuwa saratani ya ini ndiyo imehusishwa moja kwa moja na sumu ya aflatoxin. Sehemu ya utumbo inaweza kuathirika pia, kibofu nyongo. Utaratibu wa kufanya vipimo vya aflatoxin siyo rahisi na inahitaji utaalamu wa hali ya juu, kulingana na daktari Matheka. Ili kutambua mtu ameathiriwa na sumu ya aflatoxin, inahitajika kuchunguza mtu alichokula katika saa 24 zilizopita. Damu na mkojo wa mgonjwa vinafanyiwa vipimo katika maabara. Je, Watu wana ufahamu gani kuhusu sumu hii ya aflatoxin? mara nyingine husababisha magonjwa katika mwili wa binadamu, tuseme kama vile saratani. ni sumu inapatikana kwa sana sana mahindi ya kwa nafaka. nilisikia na serikali. mimi mwenyewe siwezi kuzuia kibu, hapana, siwezi jua kuzuia, labda serikali izuie. Najua na inaleta madhara kwa binadamu na wanyama wanaokula mimea ambayo imepuliziwa hiyo aflatoxin, yes. sijui madhara kwa saizi sijui sijui, siwezi nikayazuia sijajua vile hiyo inakaa ikiwa kwa chakula. Katika sehemu ya Makueni, sasa watu wameanza kupata ufahamu na wanaweza kutambua mazao yaliyo na sumu ya aflatoxin mwaka 2004 watu 315, walipatikana na sumu ya aflatoxin huku watu 125 kati yao wakiaga dunia. Sehemu zilizoathirika ni Makueni, Machakos na Thika, kwa kukosa kuhifadhi mahindi yao vizuri. Huenda watu wanaathirika kutokana na kutogundua sumu hiyo, kwani aflatoxin haiwezi kuonekana kwa urahisi hadi uchunguzi wa maabara ufanyike. Mtaalamu huyo wa matibabu anatufahamisha utaratibu wa kutibu mtu aliyeathirika na aflatoxin na wakati kuna aflatoxin kama ni kwa damu, mtu anatolewa e, mkojo, anakojoa alafu, unapelekwa kwa lab, tunapima level ya ile inaitwa aflatoxin B1. Ukipata kiwango yake iko juu, sasa unaanza kujua hiyo ako na acute exposure. Tunatibu zile, zile madhara na dalili ambazo zinaonekana, tunapeana zile chembechembe -chembe kama vitamin K ambayo inasaidia clotting ya damu. Kuna zile madawa unatibu nazo ndiposa, e, mgonjwa aweze kupunguza makali ya ugonjwa. Kulingana na Daktari Matheka hali hii haina matibabu, lakini mgonjwa anaweza kupewa vyakula vya maji na vitamini K inayosaidia kuzuia mtu kuvuja damu. Hadi wakati mwingine, mimi ni Bernard Maranga, kwa heri.