Hali ya nchi ni shwari sana na ukitaka kujua ushwari wa, wa, wa nchi unaangalia takwimu. E, takwimu zinaonyesha kwamba kwa mfano mwaka jana mauaji yalipungua kwa kiasi kubwa sana. Ukiangalia pia swala la uh, unyang'anyo wa kutumia silaha ulipungua sana. Swala la ajali zilipungua sana. Kwa hiyo kimsingi hali ya nchi ni shwari, Ukiacha haya matukio machache yaliyotokea, kwa mfano matukio ya Njombe yalitokea na watumwa wote wamekamatwa. Haya matukio ambayo yametokea hapa Simiu, kwa mfano nilikuwa naangalia mkoa wa Simiu, mwaka jana, mkoa mzima matukio yalikuwa ni mawili ya mauaji. E, mwaka huu kidogo ndio maanza na matukio matatu, lakini tumeanza operation pale kuhakikisha kwamba tutawakamata, na kwa kweli niseme tutawakamata na sheria itachukua mkondo wake. Lakini jambo ambalo nasema siku zote kwamba swala la uhalifu inahitaji ushirikiano kati ya wananchi na majeshi yetu. Wananchi wana nafasi yao ya kufanya, na sisi kama vyombo vya dola tuna nafasi yetu ya kufanya. Kwa pamoja, tukishirikiana uhalifu utapungua kwa kiasi kikubwa sana. Haya mauaji kwa mfano, tumesema hawa ambao wanafanya wanaitwa waganga wa kienyeji. Mganga wa kienyeji ambaye havunji sheria hatuna mashaka naye, lakini mganga wa kienyeji anayevunja sheria, kwa hiyo wajue kwamba tutawasaka na kuwashughulikia popote walipo kama wauwaji. Tukirudi katika mauaji ya watoto ambao umeaongelea, umesema kwamba kuna operesheni ambayo itaendelea kufanywa, ni mikoa yote ya Tanzania ama ni katika mikoa ya kanda zote kutokana na mauaji ya watoto hukosimiu? Hii nimeelekeza ni nchi nzima, kwamba kila wilaya ni lazima iandae operesheni ya kutafuta wahalifu hawa wa mauaji yanatokana na ushirikina, mauaji mengine ya kawaida, makosa makubwa haya, unyang'anyi wa kutumia silaha, nimesema, wizi wa mifugo, kuna mikoa ambayo ina wizi wa mifugo, uvuvi haramu. Ni operation ambayo itahusika zaidi kwa makosa haya makubwa, lakini kanda ya ziwa, nimesema makosa, hasa unyang'anyi wa kutumia silaha, lazima uangalie sana, wizi wa mifugo lazima uangalie sana, haya mauaji ya vikongwe, mauaji ya watoto wadogo yaangaliwe sana. Toka mauaji ya Njombe mpaka sasa, kuna wahalifu wote ambao wameshakamatwa ambao wamebainika kuhusika na mauaji ya watoto ni wengi. Kwa mfano, wale waliofanya mauaji ya Njombe wote wamekamatwa na naambiwa wako karibu kumi na wawili, wote wamekamatwa. E, haya mauaji ambayo yametokea hapa Simiu kwa maana la Madi, kuna mmoja tayari tumeshampata. E, inaonekana ilikuwa ni mambo ya visasi. Wale wawili ndio tunahangaika kujua nani wamehusika, lakini sisi huwa hatushindi, ni swala la muda hata akimbia, aende wapi? Akimbia aende Kenya, aende wapi? Utamfuata. Lakini kimsingi nakwambia, baada ya muda mfupi tutakuwa na majibu. Wito wako kwa Watanzania ambao wanakusikiliza kuhusiana na usalama wa watoto wao, mwisho? Wazazi kama wazazi, wana nafasi yao ya kuhakikisha kwamba watoto wanalinda watoto wao, lakini wasiwe na uoga kwamba hali ni hatarishi. Hapana, wao kama wazazi wana nafasi yao ya kulinda mtoto wake. kawaida Maki, wakati mwingine unamwacha mtoto mtoto wako barabarani, unategemea nini? Anaweza kagongwa na gari, sio? Kwa hiyo wazazi wachukue nafasi yao kama wazazi ya kulinda watoto wao, lakini pia waangalie pia na marafiki wa kuwakaribisha majumbani kwao, kwa sababu mara nyingi utakuta mtoto anachukuliwa hachukuliwi na mtu wa mbali, anachukuliwa na mtu ambaye anajua huyu ni ndugu yangu, kwa sababu utakuta mara nyingi haya yanafanyika kwa watu ambao ni ndugu. Sio rahisi mtoto ambao sio wa kwako, ambaye akufahamu akakubali kuja kwako, kwa hiyo mara nyingi Hawa ndugu ndio wanatumiwa kwa ajili ya kuchukua watoto, wanajua huyu ni mjomba, huyu ni kaka mdogo, wanamchukua kwenda kufanya hayo mambo ambayo hayana msingi. Kwa hiyo wazazi kama wazazi watimize wajibu wao, kwa wazazi sisi kama vyombo vya dola tutimize wajibu wetu kama vyombo vya dola, na wananchi watimize wajibu wao kama wananchi na, na wazalendo. Wala ambao si wazalendo wache, tutawashughulikia na sheria tutachukua mkondo wake. Uh, Kamanda Siro pia umegusia masuala ya ugaidi wakati ukiongea na viongozi hapa wilaani Kishapu na pengine hiyo inamaanisha kwamba kwa sasa nchini Tanzania kuna hofu ya kuwepo kwa vitendo vya ugaidi? Pengine nimesema, sio sisi hatuna ugaidi hapa nchini. Nimesema kuna dalili ambazo mtu unamuona unajua huyu mtu amebadilika, kwa sababu mtu, mtoto wako kubadilika ndani ya nyumba ni rahisi kumjua. E, kwa mfano alikuwa anasali kanisa fulani, unakuta amebadilika. Alikuwa anafanya kazi, hataki kazi ya serikali. E, alikuwa na watoto wake, anasema watoto wangu wasiende shule alikuwa na mtoto wake, mtoto yuko darasa la pili, anamtoa shuleni, anampeleka kwenye masomo mengine ambayo sio ya, ya kwenye mfumo wetu wa serikali. Lazima kama mzazi unaanza kuwa na mashaka, ukishakuwa na mashaka tulisha tu vyombo tuweze kukaa naye tuone kuna kitu gani, kwa sababu haya mambo yapo kwa majirani zetu, yapo na kwetu yatafika. Lakini wewe kama mzazi ni rahisi ukajua, wewe kama kiongozi ukikaa naye unajua huyu mtu kuna mabadiliko. Wewe kwenye taasisi za serikali ukikaao unajua mtu huyu alikuwa mtumishi wa serikali, lakini mbona akabadilika? Mbona akaacha kazi? anasema anaacha kazi, anakwenda kufanya nini? Yaani, kikubwa ni kwamba tusibweteke. Hata sisi ndani ya majeshi yetu kuna tatizo pia, kuna watu wanaweza kuacha kazi, ukanikuta baadaye ameingia kwenye vikundi ambavyo hatukutegemea kwamba angeweza kwenda kule. Kwa hiyo hii ni nafasi kwa watu wote sasa, kwa taasisi zote, kwa wananchi wote, kuwa makini na mambo hayo. Ukiona kuna mabadiliko yote ambayo yanaashiria uvunjifu wa amani, tupeane taarifa.