DW. makala yetu leo. Wakati msemo wa elimu ni ufunguo wa maisha umekuwa ukisisitizwa kwa siku nyingi, kumeibuka msemo mwingine kinzani kwamba elimu pia ni kifungo cha maisha. Wale wanaosema hivyo wanakosoa mfumo wa elimu, hasa barani Afrika, wakielezea viwango vya ubora wake kutomwezesha mwanafunzi kujitegemea wala kuwa mwenye manufaa kwa jamii. Kwa hiyo haikuwashangaza wengi hivi karibuni Benki ya Dunia ilipotoa pendekezo kwa Uganda kufutilia mbali mtihani wa kitaifa wa shule za msingi na pia kuondokana na mwenendo wa kuwafanya wanafunzi kurudia darasa. Katika makala yetu leo tunaangazia mjadala huo kuhusu elimu ya msingi —andamana nami Lubegi Emmanuel, mwandishi wa DW Kampala. Kama ilivyo katika nchi zingine za Afrika, nchini Uganda, wanafunzi wakiwa katika madarasa ya awali kwenye shule za msingi, wengi wao hudhihirisha hamu na dhati yao katika masomo. Mazingira ya masomo katika madarasa ya chini huwa yenye uchangamfu mwingi, lakini kadri wanafunzi wanavyoendelea kupanda ngazi katika madarasa ya juu, kwa baadhi, mambo huanza kuwa magumu. Katika hali hii, wengine hulazimika kurudia darasa, huku wengine wakifeli mtihani wa kitaifa wa shule za msingi ujulikanao kama PLE. Kulingana na wataalamu wa elimu katika Benki ya Dunia, vyanzo vya haya yote ni lile shinikizo la mwanafunzi kuandaliwa mitihani ya kitaifa na kwenye kila daraja, ambapo maendeleo yake hupimwa kutokana na alama anazopata. Ni kwa ajili hii ndipo wataalamu hao wanapendekeza kuwa badala ya mitihani kuwepo na mfumo mbadala wa kupima maendeleo yao katika masomo kwa njia ya tathmini endelevu, yani continuous assessment. Kauli hii ilitolewa wakati wataalamu wa benki hiyo walipozindua ripoti kuhusu hali ya uchumi Uganda wakisema kuwa mitihani ya kitaifa haina manufaa yoyote kwa wanafunzi wa shule za msingi. Na kwa jumla, mfumo huu unasababisha elimu kuwa kifungo cha maisha badala ya kuwa ufunguo wa maisha, kwani ambaye hafaulu hupoteza fursa na hubaki katika tabaka la watu wasioweza kupata ajira, kwa hiyo anabaki kuwa mtegemezi kwa jamii na taifa kwa jumla. Murad Ezin, mshauri kuhusu elimu katika benki hiyo, anasema We are In primary education. We can't expand secondary education. Tunawapoteza watoto wengi katika elimu ya msingi, hatuwezi kupanua elimu ya sekondari ikiwa tunapoteza idadi kubwa ya nguvu kazi kuanzia shule za msingi, na wao huacha masomo kutokana na viwango duni. Ndivyo maana wazazi hawajali tena, kwa hiyo tufutilie mbali mtihani ya PLE. Mnaweza kusema mnakubaliana au hamjakubaliana nasi. Hata hivyo, mtaalamu katika utafiti wa sera Dr Ezra Mnyambonera kutoka kituo cha utafiti cha sera EPRC chuo kikuu cha Makerere analipinga kabisa swala la kutupilia mbali mtihani wa kitaifa PLE anasema: Examination evaluates growth. Mtihani utathmini ukuaji wa mtoto, kana kujenga hisia za kushindana. Ukiondoa kichocheo hicho, hii huathiri uwezo wa mtoto hata katika elimu ya juu, katika vyuo vikuu. Mwalimu Levi Masereka, mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere, pamoja na mseneni Hatib Sulait, ambaye ni mkurugenzi wa shule ya Ibn Uthman International School, wanasema labda pawe mabadiliko kuhusiana na mitihani ambayo wanafunzi wanayopewa, lakini suala la mitihani ni jambo ambalo linamtayarisha huyu mwanafunzi, sio kwa kupita tu, lakini pia kuwajibika. Mtihani ambao unajumuisha wote wako pamoja ni wa manufaa, lazima mitihani ya kitaifa iwepo. Kwa mujibu wa takwimu za ripoti ya benki ya dunia asilimia 53 ya wanafunzi hufeli mitihani ya kitaifa maarufu kama PLE. Wakinukuu taarifa za bodi ya kitaifa ya mitihani UNEB, mojawapo ya vielelezo vya hali hiyo ni kwamba ijapokuwa idadi ya wanafunzi iliyoongezeka katika shule za msingi kutokana na hatua ya serikali kuanzisha elimu ya bure kwa wote kwenye shule za msingi maarufu kama UPE, idadi ya wanafunzi katika shule za sekondari haijaongezeka kwa uwiano huo. Katibu mkuu wa wizara ya elimu Alex Kakoza anasema, For us to increase the enrollment, ili kuzidisha idadi ya wanafunzi katika shule za sekondari tunatakiwa kuwezesha wanafunzi katika shule za msingi kutotembea umbali mrefu wakienda shuleni. Tuna kata ambazo hazina hata shule moja ya msingi. Naunga mkono pendekezo la kufutwa kwa mtihani wa kitaifa PLE kwa hoja kwamba umechangia pakubwa kupotea kwa ndoto za wanafunzi wengi wanapopata matokeo duni. George Mangula ni mzazi. I support the World Bank on that view that government should abolish PLE. Naunga mkono Benki ya Dunia kwa pendekezo kwamba serikali ifutilie mbali mtihani wa shule za msingi masomo hutahiniwa katika Kiingereza ilhali watoto wanafahamu vyema lugha zao ambazo walimu wanaweza kutumia kuwatathmini. Kulingana na ripoti ya Benki ya Dunia, kila baada ya miaka minne idadi ya wanafunzi kutoka shule za msingi wanaojiunga na shule za sekondari hushuka kwa asilimia kumi hivi. Jambo lingine linalochangia hali hii ni ule utaratibu wa kuwafanya wanafunzi kurudia darasa kwa kuwa alama zao ziko chini ya wastani uliowekwa. Je, kurudia darasa kuna malengo gani katika swala zima la maendeleo ya mwanafunzi katika masomo yake? Mwalimu Levi Masereka anatoa kauli hii. madaraja ambapo wanafunzi hawa wanafaa wawekwe kwenye madaraja, ili mtu ajue uwezo wake. O, mimi napinga madai ya Benki Kuu ya Dunia kwamba kigezo alichokitumia hakitusaidii. Mwenyekiti wa shirikisho la walimu katika shule binafsi Patrick Kaboyo anaongezea hivi: I'm not a supporter of automatic promotion. Siungi mkono utaratibu wa wanafunzi kuendelea katika darasa linalofuata bila kufanya mtihani, kwani lazima kuwepo na uwajibikaji na ili ndiyo thamani kwa gharama juu yake kwa kila ngazi. Kwa mtazamo wake Dr Mnyambonera na wengine, jambo linalostahili kufanywa ni kuboresha viwango vya utendaji kazi wa walimu, hasa katika madarasa ya awali, ili waweze kuwafunza ipasavyo wanafunzi stadi za msingi za kusoma, kuandika na kuhesabu. Wanamtazamo kuwa hali ilivyo sasa, madarasa hayo yana idadi kubwa ya wanafunzi, ambapo kwa wastani mwalimu anafunza zaidi ya watoto mia moja. Isitoshe, nyenzo na miundombinu ya kufundishia ni haba kwani idadi kubwa ya watoto hasa shule za vijijini hawaketi kwenye madawati ila sakafuni. Dr Mnyambodera anasema shida imekuwa uhaba wa walimu kwa ngazi zote, baada ya sekta binafsi kuvamia sekta ya elimu. Ndio no maana ushindani si sasa, lakini mfumo wa elimu lazima upimwa kwa kila ngazi. Huwezi kufutilia mbali mfumo wa mtihani. Katika hoja yake ya kufutwa kwa mtihani wa kitaifa kwa elimu ya msingi, Benki ya Dunia inasema kuwa nchi inapoteza kiasi cha dola milioni 183 za Kimarekani kila mwaka. Ni kwa ajili hii ndipo wanapendekeza kuendesha tathmini endelevu ili kuepusha nchi dhidi ya kupoteza kiasi kikubwa cha fedha. Kwa mfano, kwa wanafunzi wanaorudia pamoja na wale wanawacha masomo husababisha hasara ya dola milioni 80 za Kimarekani kila mwaka. Lakini Mwalimu Levi Masereka wa Chuo Kikuu cha Makerere anasema benki kuu, wanapotoa maoni yao, wanayegemeza sana kwenye masuala ya ufadhili. Kwangu mimi hii ni changamoto kwa nchi yetu Uganda, tunafaa tuzinduke, tutoke kwenye usingizi. Wale wanaunga mkono kufutwa kwa mtihani huo wanaongezea kuwa vitendo vya wizi wa mitihani, mienendo ya kuwafunza watoto kupita tu mitihani bila kujenga maarifa na stadi, ndiyo chanzo cha elimu hii kuchukuliwa kuwa biashara. Wafanyabiashara wengi wamejenga na kuwekeza pakubwa katika kuhakikisha kuwa wanavutia wazazi kuwapeleka watoto shule zao. Kileo anachofanya hasa ni kuandaa watoto kwa mitiani na wala sio kuwajenga kimaarifa na stadi. Khatib Slit, ambaye ni mkurugenzi shule ya Ibn Uthman International School, anasema wengi wanakimbia walio na pesa zao kuanzisha mashule kwa sababu ni biashara, tena ni biashara inayozaa kwa haraka iwezekanavyo. Kwa hiyo ni swala kubwa ambalo lipo, lakini mi ningeomba wizara yaangalie mambo haya, ifanye assessment sawasawa kabla ya kukupa wewe nafasi ya kuanzisha shule, yaangalie kwanza madhumuni, objectives, mission, vitu kama hivi, vision, vitu kama hivi. Benki ya Dunia ilipendekeza kuwa wanafunzi wote waendelee katika darasa linalofuata bila yeyote kurudia, kwani hii pia inazidisha idadi ya wanafunzi ikilinganishwa na idadi ya walimu. Mkurugenzi wa mamlaka ya mipango ya kitaifa Joseph Mvaola anasema so before we dismiss automatic promotion, kabla ya kupinga utaratibu wa mwanafunzi kuendelea katika darasa linalofuata bila kutainiwa, lazima tuangalie vinavyotatiza tathmini endelevu. Tuna walimu wakuu ambao wanaweza kuendesha tathmini endelevu hata tuna wasimamizi wa shule. Hadi hapo, mpendwa wa msikilizaji wa DW, ndiyo nahitimisha makala yetu leo ambayo safari hii imejikita juu ya mjadala kuhusu kufutwa kwa mitihani ya kitaifa ya darasa la saba nchini Uganda. Ulikuwa nami mwandaji na msimulizi wako Lubega Emmanuel kutoka Kampala, Uganda. Asante na kwa heri Wea la...