DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, 11 kamili Afrika ya Kati. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Mimi ni Josephat Charo. DW, habari za ulimwengu Msomaji ni Bruce Amani. Kwanza ni muktasari wake: mataifa yaliyosaini mkataba wa nyuklia wa Iran yaazimia kuyatunza makubaliano hayo. Viongozi wa Lebanon waahidi kuunda serikali katika kipindi cha wiki mbili. Na Tunisia yaidhinisha serikali ya mabingwa katika kura ya imani bungeni. Habari kamili. Beirut Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema viongozi wa Lebanon wameahidi kuunda serikali ya dharura ndani ya wiki mbili ili kusonga mbele na mageuzi muhimu. Macron aliyekuwa mjini Beirut kuhudhuria maadhimisho ya miaka mia moja ya uhuru wa Lebanon muda mfupi baada ya viongozi wa kisiasa kumchagua Mustafa Adib kuwa waziri mkuu mpya mwenye jukumu la kuunda serikali na kuiongoza nchi hiyo kutoka kwenye msukosuko wa kisiasa na mgogoro wa kiuchumi ambao tayari ulikuwa umeikumba nchi hiyo kabla ya kutokea mlipuko mkubwa katika bandari ya Beirut uliowaua watu 188. Macron alizungumza na wanahabari baada ya kukutana na wanasiasa wakuu wa Lebanon, wakati makabiliano ya kizuka katikati ya Beirut kati ya vikosi vya usalama na waandamanaji wanaompinga waziri mkuu mpya. Macron ataelekea leo nchini Iraq ikiwa ni katika juhudi zinazoungwa mkono na Umoja wa Mataifa za kuimarisha uhuru wa nchi hiyo. Berlin, wawakilishi wa Iran na madola yenye nguvu wanaofanya juhudi za kuinusuru au kuunusuru mwafaka wa nyuklia na Iran wana wamekubaliana jana mjini Vienna kufanya kila aliowezekanalo kuyatunza makubaliano hayo ya kihistoria yaliyofikiwa mwaka wa 2015 kufuatia mkutano wao wa kwanza tangu Marekani ilipotangaza jitihada za kurejeshwa kwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya jamhuri hiyo ya Kiislamu. Helga Schmid, mwakilishi wa Umoja wa Ulaya aliyeongoza mkutano huo, alisema baadaye kuwa washiriki walizungumza sauti moja katika dhamira ya kuutunza mwafaka huo wa Iran na kutafuta njia ya kuhakikisha utekelezwaji kamili wa makubaliano hayo licha ya changamoto za sasa, mwakilishi wa Iran Abbas Arachi hakutoa kauli yoyote baada ya mazungumzo ya jana, lakini kabla ya mkutano huo alisema uamuzi wa Marekani bila shaka ungekuwa mada muhimu ya majadiliano na wajumbe kutoka Ufaransa, Ujerumani, Uingereza, Urusi na China. Tripoli. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell amefanya mazungumzo na serikali ya Libya inayotambulika na Umoja wa Mataifa ili kushinikiza juhudi mpya za kutatua mgogoro wa muda mrefu wa nchi hiyo. Borrell aliyekutana na mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa yenye makao yake mjini Tripoli Fayez al-Sarraj, ambayo utawala wake ulitangaza karibuni kusitisha mapigano baada ya miezi kadhaa ya uhasama na wanajeshi wanaomuunga mkono kamanda wa vikosi vya mashariki mwa nchi hiyo Khalifa Haftar. Borrell amesema umoja mataifa unaunga mkono kwa dhati mchakato wa Berlin, juhudi za upatanishi na kusitishwa uhasama, ikiwa ni pamoja na zuio la biashara ya silaha, mambo ambayo ni masuala muhimu katika kumaliza mzozo wa Libya. Katika mkutano mwingine, waziri wa mambo ya kigeni wa Italia Luigi Di Maio alikutana na Saraj na kusema kuwa anaunga mkono mpango wa kuweka chini silaha na kuwa uingiliaji wa kigeni lazima ukomeshwe. Tunis. Bunge la Tunisia limeidhinisha serikali ya mabingwa katika kura ya imani iliyopigwa leo, likitumai kuwekea kikomo msukosuko wa kisiasa uliodumu kwa miezi kadhaa na kulenga katika kupambana na matatizo ya kiuchumi na kijamii yanayoendelea kuwa mabaya zaidi nchini humo. Bunge 134 walipiga kura ya kuunga mkono kuundwa serikali hiyo, huku 67 wakipinga. Mdahalo huo ulioanza jana ulifanywa wakati kukiwa na mvutano wa ushawishi kati ya rais na vyama vikuu. Waziri mkuu mteule Hishem Mechichi aliliambia bunge kuwa kuundwa kwa serikali kunakuja katika wakati ambao subira ya watu imefikia kikomo. Chini ya mpango wa kuiboresha serikali na kuufufua uchumi, Mechichi aliwakusanya mawaziri wa fedha, uwekezaji na uchumi katika idara moja inayoongozwa na mchumi wa kiliberali Ali Kooli, ambaye ni afisa mtendaji wa Arab Banking Corporation nchini Tunisia. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bonn. Kenosha, Wisconsin. Rais wa Marekani Donald Trump alizuru kitovu cha machafuko ya karibuni ya kupinga ubaguzi wa rangi, akilaumu kile alichokiita ugaidi wa ndani ya nchi kufuatia vurugu za mjini Kenosha katika jimbo la Wisconsin, Trump hakuangazia tukio lililosababisha hasira na maandamano hayo, la polisi kumpiga risasi Marekani mwingine mweusi. Jacob Blake alipigwa risasi mgongoni mara kadhaa wiki iliyopita mjini Kenosha na kupooza kuanzia kiunoni mpaka chini. Trump aliwasili mjini humo licha ya kuonywa na viongozi wa eneo hilo, na akatembelea eneo moja ambalo jumba liliteketezwa moto alihusisha vurugu hizo na chama cha Democratic. Abu Dhabi, ujumbe wa pamoja wa Marekani na Israel umeondoka Abu Dhabi baada ya ziara iliyolenga kuimarisha uhusiano kati ya Umoja wa Falme za Kiarabu UAE na taifa la Kiyahudi baada ya mwafaka wao wa kihistoria wa kuanzisha mahusiano ya kidiplomasia. UAE na Israel zinatarajiwa kusaini mkataba huo uliosimamiwa na Marekani ambao ni wa kwanza kwa Israel na taifa la UBA na wa wake watatu pekee na taifa la Kiarabu katika ikulu ya Marekani wiki chache zijazo. Jared Kushner mkwe wa rais wa Marekani Donald Trump na ambaye ni mshauri wa ikulu aliongoza ujumbe huu ambao uliwasili Abu Dhabi Jumatatu kwenye ndege ya kwanza kabisa ya abiria kutokea Tel Aviv. Marekani inafanya juhudi za kidiplomasia kuyashawishi mataifa zaidi ya Kiarabu kuingia katika makubaliano na Israel. Tokyo. Mauritius imedai kuwa Japan ilipe rupia bilioni 1.34 ambazo ni sawa na karibu dola milioni 34, kuwasaidia wavuvi walioathirika na janga la kumwagika kwa mafuta lililosababishwa na meli ya Kijapan. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Kyodo News la Japan, likinukuu nakala ya serikali ya Mauritius. Mauritius inakadiria kuwa ujenzi wa boti mia moja za uvuvi itahitaji rupia bilioni 1.2 huku rupia milioni 9.7 zikihitajika kutoa mafunzo kwa wavuvi 475 na manahodha 60 wasio na uwezo wa uvuvi katika bahari zenye mawimbi makali. Aidha, imeomba rupia milioni 134 kwa ajili ya matengenezo ya kituo cha utafiti wa ufugaji wa samaki cha Albion. Mwisho wa habari za ulimwengu kutoka DW Bonn.