Asilimia 77 ya watu kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika ni vijana chini ya miaka 35. Vijana Mubashara 77 Asilimia ni jukwaa lao kupitia DW na leo hii katika 77 Asilimia kijana, tunakuuliza: je, unafikiri michezo ndiyo njia ya pekee iliyosalia kuwakomboa vijana kutoka kwenye umaskini Afrika kama ilivyo Ulaya? Zungumza nani. Naitwa Jacob Safari. Tufungue mjadala wa vijana mubashara leo hii, na maoni yake Anaclet Ferdinand anayesema binafsi nafikiri michezo ina wenyewe, na nafikiri wenye, na na hao wenye nayo, unakuta mtu kazaliwa kabisa na kipaji ambacho asipofanya hivyo hawezi kufanya kitu kingine. Hivyo basi, michezo sio kwamba ni njia ya pekee iliyobakia kutukomboa vijana, na badala yake tunapaswa kutumia fursa, hasa vipaji tulivyo navyo kujikomboa. Mathalani mtu unaweza kuona kipaji cha kutengeneza vifaa vya umeme, unaweza kuona kipaji cha kulima, unaweza kuona kipaji cha uandishi wa habari na kadhalika. Kwa hiyo hicho hicho kipaji chako ndicho unachopaswa kukomaa nacho mpaka ukahakikisha unajikomboa kimaisha. Baada ya Naklete Ferdinand kuna Simon Shauri anayesema ni kweli, maana michezo ni njia mojawapo ya kuingiza kipato kwa vijana, lakini kijana kama kijana hayuko tayari kutafuta fursa, badala yake anaisha mitani akizurura ovyo Padri Moshi, sasa muda ni wako, na unasema hapa michezo siyo njia ya moja kwa moja iliyosalia kuwakomboa vijana kutoka kwenye umaskini. Kwa hapa Afrika swala hili lina changamoto nyingi sana, hivyo haiwezekani kulingana na umaskini ulio. Kwa hiyo michezo angalau ni kwa wachache tu ambao wamepata hiyo neema yake. Tugeukie simu sasa, kuna kijana anayetaka kutoa hoja yake kwa njia ya simu. Masancha Kuyancha, aisee, mimi hoja yangu naomba tu vijana kwa sasa hivi tuwaige, tuwa kama vijana wa, wa, wa nchi za Ulaya, yani tuwe tunapenda na sisi michezo mi -mi ya michezo mbalimbali, ili tujipamue kimaisha, ni hata kazi mbali mbali yani, so, shughuli mbalimbali inaweza mbali. kijana kumu, kumu, kuleta fadhili kwa watu wenye shida, hata sana sana ni kujishughulisha tu na kujiwekea malengo. Charles Magesa, wewe unasema hapana, michezo sio tu ndiyo kazi iliyobakia kuwatoa vijana katika dimbwi la umaskini. Kwangu mimi binafsi, fikra hizi ni potofu, kwani kazi ni nyingi za kuweza kuwatoa kwenye umaskini. Tatizo, vijana wa kileo hawataki kujiajiri, wanasubiri kuajiriwa. Yangu ni hayo tu, ndugu mtangazaji, ndivyo ninavyosema. Sarapio Nicodemus, maoni yako kuhusiana na mada iliyo mezani leo ni haya. Kwa upande wangu, sioni kuwa ndiyo kwa sababu upande wa hapa Tanzania, kwa mfano mtu anakuwa na kipaji na hawezeshwi kabisa, kitu ambacho kinafanya kwamba inakuwa ngumu mtu kutoka kimaisha. Hivyo ningependa kushauri wao wanavikuza vipaji vya watu na kuwawezesha mapema, hii inaweza kuleta tija kwa vijana. Halafu Ukalele Lugembe, una hoja unayotaka kuiwasilisha? Nani, hii ni kweli kabisa. Michezo ni njia pekee yenye kukomboa vijana katika dimbwi la umaskini, kwa sababu kijana mwenye kipaji chake cha mpira ama cha kipaji cha mchezo wote ule anaweza akaajiriwa na timu husika na kuingia mkataba. Hata kama kijana huyo hana elimu ya kutosha, lakini kama kipaji anacho, hawezi akasumbuka kutafuta ajira, wakati amekamilika na anajitosheleza kulingana na kipaji alichonacho. Na basi sasa umewadia ule muda wa kuvuta pumzi ila kidogo tu. Baada ya mapumziko hao mafupi, kijana kipindi ni vijana Mubashara, ambapo katika sabini na saba asilimia, leo hii tunakuuliza, je, unafikiri michezo ndiyo njia ya pekee iliyosalia kuwakomboa vijana kutoka kwenye umaskini kama ilivyo Ulaya? Moja kwa moja, tumsikilize kijana mmoja anayependelea kuwasilisha hoja kwa njia ya simu. Unazungumza na Doto Masilamba kutoka mkoa wa Tabora, wilaya Uyui, kijiji cha Goweko. Ninafikiri michezo inaleta faida kubwa, inaleta faida kubwa. Mfano, nikiangalia kwa sasa wachezaji wa mipira wanalipwa kiwango kikubwa sana cha pesa ambacho kinaweza kumkizi kabisa mtu huyu kuweza kuendesha familia familia yake na kujipatia kipato kikubwa sana tofauti. So, na hapo michezo inaleta faida kubwa sana, kwanza inaimarisha urafiki baada ya simu hiyo ya Doto Masilamba, Muharam Mabula, nawe hujaachwa nyuma katika mjadala huu na unachangia kwa kusema sio kila mchezo ni ajira. Kuna michezo mingine haina tija, bali ya, ni ya kupumzika tu, kubadilishana mawazo na, na marafiki kijiweni wakati wa jioni kama draft, bao na kadhalika. Michezo hiyo hata uwe bingwa wa dunia huwezi pata ajira. Kuna kijana anayejiita Hombo, yeye yeah, anasema michezo hasa kama riadha, Afrika Mashariki, Tanzania tupo nyuma sana, vijana wengi hawachangamki Michezo mingi inaanza shule za msingi mpaka sekondari, wanafunzi wote kuwekwa siku za michezo maalum. Kama miaka ya zamani, miaka ya sabini na sabini na tano michezo ilikuwa ni ajira kwa vijana. Tanzania taifa kubwa, vijana lazima washinde tu. Na Salimu Mwanjuma yeye yeah, anasema kama serikali ya nchi husika itawekeza katika sekta ya michezo, ni ukweli ulio wazi, vijana wengi na hata walio maskini watapata ajira katika michezo na kulipwa mishahara mikubwa, na hivyo kukidhi mahitaji yao ya kila siku. Lakini pia serikali ikiamua kuwekeza kwenye sekta nyingine kama kilimo na ujenzi wa viwanda inaweza kupunguza wimbi la ukosefu wa ajira. Na kabla kuisoma hoja yako ya mwisho, hebu tumsikilize huyu kijana anataka kutueleza kipi kuhusiana na mada hii na. Naitwa Philip Jonathan Kishambi, napatikana maeneo ya Kagera, Tanzania. Kuhusu mada ya leo ndani ya vijana mbashara, kwamba mchezo ndio suluhu la kuwatoa vijana kwenye kwenyeai, binafsi nasema hapana. Kwa sababu gani nasema hivyo? Na kwamba baadhi ya wanamichezo ni wachache mno kulingana na vijana ambao kwenye taifa letu au taifa letu la nani bara letu la Afrika ni wengi. Kwa hiyo tungebuni njia nyingine, kwa mfano la ujasiriamali, ili vijana wengi waweze kushiriki katika swala la uzalishaji, aweze kutoka kwenye swala la utegemezi na umasikini. Kwa hiyo swala la michezo watanufaika wachache, kusema ukweli na Ambali Mwendo ndiye anayefunga mchezo leo, na yeye hoja yake ni hii: inasaidia japo ni kwa kiasi kidogo sana, na hii inatokana na miundombinu dhaifu katika sekta ya michezo. Kufikia malengo, vijana wengi tunakimbilia katika michezo kutokana na kukosa elimu ya ujasiriamali, na hii inatokana na imani ya kuajiriwa mara baada ya kuhitimu, hivyo kujengeka kwa dhana mioyoni mwa vijana kuwa tunasoma ili kuajiriwa. Vijana tunahitaji elimu ya ujasiriamali kama njia pekee ya ukombozi wa fikira zetu kufikia malengo yetu. na kwa hoja hiyo kijana, ndio tunaifunga pazia ya vijana mubashara kwa leo. Asante sana kwa kuchangia katika mada tuliyoiweka mezani leo. Hoja zilikuwa chungu nzima ile, sikufanikiwa kuzisoma zote, na sikufanikiwa pia kuwasiliana kwa njia ya simu na kila mmoja aliyetaka sauti yake isikike, ila fursa utakuwa nayo tena wiki ijayo. Mimi ni Jacob Safari.