Taifa la Kenya linakaribia kulifanyia marekebisho ya kwanza katiba mpya iliyoidhinishwa mwaka 2010 na kuanza kuongozwa kwa mfumo wa ughatuzi miaka 9 baadaye. Katiba hiyo yaelekea kuwa ni ghali kuitekeleza, kwa kuwa idadi ya wajumbe iliongezwa na kufikia 416 katika mabunge ya seneti na kitaifa, pamoja na viti vya magavana katika majimbo 47. Kiongozi wa chama cha Third Way Alliance Ekuru Aukot sasa anapania kuongoza mchakato wa kupunguza gharama kwa mwananchi kwenye mikakati yaliyoipa jina punguza mizigo. Aukot ametimiza shuruti la kwanza la kukusanya sahihi milioni moja. Habari njema ni kuwa tume ya kusimamia mipaka na uchaguzi nchini Kenya imeidhinisha pendekezo hilo, hatua ambayo itazipa mabunge ya majimbo kujadili kwa sasa. Wakenya wanawalipa wabunge wote shilingi bilioni 45. Ekuru Aukot anaelezea hii ni mzigo wa Kenya, hawezi kubeba. Maanake ushuru tunatolewa ni zinaenda kulipa watu wachache. Tunataka kupunguza bunge ikuwe 147 maximum, na hiyo yu italeta gharama ya kugharamia bunge mpaka bilioni tano tu peke yake. Tume hiyo iliidhinisha sahihi milioni moja nukta mbili za wapiga kura waliosajiliwa. Hata hivyo, mchakato huu unazidi kuligawanya taifa zaidi ya jinsi inavyoliunganisha. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga na naibu rais William Ruto wameshindwa kupatana kuhusu swala hili. Uru ajasema iye anataka tena aendelee mbele, Raila ajasema anataka kwenda kuonea kiti ya urahisi tena. Hiyo mabadiliko yenu mnaongelea ati mabadiliko ya maisha ya viongozi na vyeo na viti, tunataka tuwaambie Kenya hii Siyo ya wanasiasa peke yake. Mikakati ya vuguvugu vugu hili lijiitalo punguza mizigo inalenga kumpunguzia mwananchi mzigo wa kuwakilishwa na wajumbe wengi kupita kiasi, huku ikipendekeza rais kuongoza kwa mhula mmoja wa kipindi cha miaka saba. Hata hivyo, kibarua alichosalia nacho Daktari ya Ukot ni kuyashawishi nusu ya mabunge 47 kuyaidhinisha mapendekezo hayo kabla ya mwananchi kupata nafasi ya kupiga kura ya ndio au la. Utienda ya Molo ni mbunge na wakili ambaye alikuwa miongoni mwa watu walioandika katiba hii mpya. Wale wanasema watapinga, sio jambo geni kwetu. Wakati ule walipinga na katiba ilipitishwa, wakati huu pia watapinga na tutaipitisha. Wakenya wengi wanahisi mzigo wa kutekeleza katiba hii walodhani itakuwa tija huenda mikakati ya punguza mizigo ikawa ni suluhisho mwafaka iwapo siasa hazitoingizwa kwa lengo la kujipatia umaarufu kwenye uchaguzi mkuu ujao. Shisia Wasilwa, DW Nairobi.