Village, Learning by Ear, Noah Bongo, jenga maisha yako. Ujambo na karibu kwenye makala yetu ya tatu katika mfululizo wa vipindi vya Noa Bongo, jenga maisha yako kuhusu haki za watoto. Leo tunazungumzia suala la watoto katika siasa. Na moja kwa moja tunafunga safari hadi nchini Burkina Faso nchi ambayo asilimia 56 ya idadi ya watu wake ni watu walio chini ya umri wa miaka 18, huku asilimia 24 pekee ya watu wazima ndiyo wanaojua kusoma na kuandika. Bunge la watoto limekuwepo nchini humo tangu lilipoanzishwa mnamo mwaka 1998. Jukumu lake kubwa ni kupaaza sauti ya mtoto na kuyahimiza mashirika yasiyo ya, ya kiserikali kuhakikisha haki za mtoto zinalindwa na kuheshimiwa. Yaya Bodani anatujulisha kwa Nadia, ambaye ni mbunge chipukizi katika bunge la watoto Bukinabe. Nilitaka kufahamu vyema masuala ya haki za watoto na wakati huo huo kujaribu kuwasaidia watoto wengine Nilijua nikiwa mbunge nitaweza kuwasaidia kwa namna moja au nyingine, na kutafuta suluhisho kwa matatizo yanayowakabili na ndiyo sababu kubwa ya kutaka kuwa mbunge, ili niweze kusaidia katika juhudi za kulinda haki zao, lakini si watoto wengi wanafahamu hilo. Tuna jukumu kubwa, na huo ndio msukumo wangu. Huyu msichana anaitwa Nigna Nadia, ana umri wa miaka kumi na mbili na huenda shuleni mjini Wagadugu, mji mkuu wa nchini Burkina Faso. Ari yake ya kutaka kudadisi mambo ndiyo iliyomwezesha kuchaguliwa katika bunge hili na kuwa makamu wa rais baada ya kushinda uchaguzi huru na wa haki. Kinyume na ilivyo nchini Ufaransa, wabunge katika bunge la watoto nchini Bukina huchaguliwa kupitia kura ya siri. Kwanza kabisa, wizara hutuma fomu kwa kila shule, vilabu na hata taasisi zote za watoto kisha watoto wawili huchaguliwa kutoka kila shule klabu au taasisi baadaye, uchaguzi huandaliwa katika kila mkoa na hatimaye ofisi ya wanachama kumi kufunguliwa katika mikoa hiyo. Si ajabu kumwona Nadia akishikilia wadhifa huu katika bunge hili la watoto. Mama yake Nignan Maimuna Wadraogo anasema kuwa Nadia amekuwa na azma hiyo tangu mwanzoni ametaka sana kuwa kiongozi na hadi sasa azma hiyo bado iko. Kila anapokuwa na marafiki zake wote humfuata yeye, hata kabla ya kuingia bunge. Ninapokwenda kumchukua shuleni, kila mmoja hutaka kumfuata. Upendo huo baina yake na rafiki zake bado haujafifia, licha ya kuingia bungeni, bado Nadia ni yule yule. Bunge la watoto nchini Burkina Faso linajumuisha watoto wa tabaka mbalimbali mbali. Lina jumla ya wa wabunge 126 kutoka majimbo yote nchini humo. Sharti kubwa kabisa ni umri, kwani wabunge wote ni lazima wawe na umri usiozidi miaka 18. Mamadu Baro ni afisa msimamizi wa bunge hili la watoto, pia husimamia idara ya masuala ya haki za watoto katika wizara ya huduma za jamii nchini humo. kuna watoto ambao hawajaenda shuleni na wengine bado wanasoma Ngazi zote zinawakilishwa, dini zote pia, kuna wale wanaorandaranda barabarani, walemavu wote wanawakilishwa katika bunge hili la watoto. Hali hii ya uwazi inakusudiwa kutoa fursa kwa kila mmoja kutoa maoni, na mijadala inaendeshwa kwa misingi ya demokrasia. Lakini kama ilivyo katika bunge la Taifa, mara nyingine mtafaruku hutokea, na hapa Nadia anaelezea mbinu wanazotumia kufikia makubaliano. Ni kweli hutokea tofauti za kimawazo, lakini kila mara tunahakikisha tumekubaliana. Kila mmoja wetu hutoa maoni yake na kisha kutafuta mwafaka utakaokubalika na wote. Ofisi hii ni kama familia, sisi ni kama ndugu na dada. Endapo baadhi yetu hawaridhishwi na uamuzi fulani tunajaribu tena kuwafikiana ili kumridhisha kila mmoja. On essay de trouver une solution qui va plaire a tout le monde. Vikao vya bunge huanza wakati wa likizo shule zinapofungwa ili kutoa nafasi ya kila mmoja kuhudhuria. Mijadala huwa mirefu, na wabunge hawa watoto huchagua hoja zao wenyewe wanazotaka kujadili huzungumzia masuala ya afya, chakula, miradi mbalimbali, mbali na kupanga mikakati ya jinsi tunavyoweza kuwasaidia watoto wengine. Tunataka kuhakikisha kuna usawa wa kijinsia, haya ndiyo masuala tunayojadiliana. Wabunge hawa wachipukizi hupewa mafunzo ili kuwawezesha kufikia malengo yao. Mafunzo hayo hufanyika katika orofa ya nne ya jengo la Wizara ya Huduma za Jamii, ambako maafisa kutoka wizara shirika la UNICEF na Umoja wa Mataifa hutoa mafunzo kuhusu haki za watoto. Hapa ni Mamadu Baro. Kuna maadili yanayopasa kudumishwa katika sheria kuhusu haki za watoto kama vile kumlinda, kumshirikisha na bila kumbagua mtoto yoyote katika masuala ya maendeleo na pia kutilia maanani maoni ya mtoto huyo. Sisi hutoa mafunzo kwa kuzingatia maadili haya na hasa haki ya kila mtoto, kwa mfano haki ya kwenda shule, afya na kulindwa. Watoto wanaokumbwa na changamoto nyingi, mfano tatizo la biashara ya kuwauza watoto, unyanyasaji wa kimapenzi na uhuru wao. Kwa hiyo wanapokutana hujadiliana masuala yanayowaathiri maishani. Baada ya kupata mafunzo na kufahamu majukumu yao, wabunge hawa hukutana na watoto wenzao katika majimbo yao na kujaribu kuzungumza nao na kufahamu vyema matatizo wanayopitia. Nadia hutumia baskeli ya kaka yake kuzunguka wakati hana kazi nyingi kuwatafuta watoto wanaohitaji msaada. Kwa kawaida, huwa haendi mbali, kwani kuna watoto chungu nzima wanaofanya kazi au kuombaomba barabarani. Siku moja alimwona mtoto mmoja ombaomba barabarani, na alikwenda kumwona mama wa mtoto huyo. Usema kweli nilisikitika sana na nikamwendea mamake mtoto huyo. Nilizungumza naye kwa kirefu na kumwambia atafute njia nyingine za kumsaidia mwanaye, kwani hapasi kuwa barabarani akiombaomba. Alinisikiliza kwa makini, lakini yaonekana jambo hilo halikumfurahisha. Alishangaa vipi mtoto wa umri wangu anavyoweza kumzungumzia kwa njia hiyo, lakini alipopata fahamu kuhusu yale niliyokuwa nikimzungumzia, aliniahidi kwamba atalifikiria jambo hilo je pense que va essayer de prendre conscience. Wabunge hawa wa chipukizi pia hupata fursa ya kuhudhuria mikutano na vikao baina ya maafisa wa serikali na makundi ya kutetea haki za watoto. Kwa kuzingatia wadhifa alionao, Nadia pia alichaguliwa jaji wa jimbo la Fespaco, jimbo mashuhuri sana kwa utayarishaji wa filamu. Yeye pamoja na wakurugenzi wa filamu za kiafrika walikuwa na jukumu la kuchagua filamu inayozingatia haki za binadamu mbali na maadili mengine ya kijamii. Nilizingatia jinsi filamu hiyo inavyochangia katika kulinda haki za watoto, hasa masuala ya afya, masomo, usawa wa kijinsia hadhi usalama na jukumu la wazazi na serikali katika kuwalinda watoto kuhakikisha kwamba serikali na wazazi wanatunza watoto Nadia ana imani kwamba bunge la watoto linaweza kuchangia pakubwa kuwahamasisha zaidi watoto na pia wazee lakini kimsingi bunge hilo bado linakabiliwa na changamoto halina vyumba vya kufanyia mikutano, ukosefu wa vikao vya mara kwa mara, vifaa kama vile kompyuta za kutayarisha ripoti zao, jambo linalomhuzunisha na kumwebisha makamu huyo wa rais. Tunahitaji vifaa ili tuweze kufanya vyema kazi yetu. Tunahitaji vyumba vya kufanyia mikutano. Tunahitaji kuandaa vikao ili tuweze kukutana mara kwa mara kwani wengi wetu wako sehemu za mbali, na ni vigumu kujadiliana masuala muhimu. Nadia ni mtetezi, alijifunza kwamba maneno matamu humtoa nyoka pangoni, na ndio silaha muhimu aliyonayo nyumbani sawa na ilivyo shuleni. Yeye hufanikiwa katika mambo mengi ambayo huonekana kushindikana. Ana ndugu wawili wakubwa, lakini wakati mwingi hahitaji msaada wao. Mmoja wao Rashid ni mwanafunzi aliyosomea sheria mjini Wagadugu. Anafurahia sana tabia na uwezo wa dada yake. Musk... yeye hupenda sana kutatua matatizo yake. Sijamwona akitumia nguvu dhidi ya rafiki zake au hata kumtisha mwingine. Wakati mwingine huniambia kuwa amezozana na mwenzake, lakini akasuluhisha mzozo huo kwa amani, na hata siku moja hajanitaka kuingilia kati. Matatizo yake huyashughulikia yeye mwenyewe. Anapotoka shule, Nadia hutumia wakati wake mwingi kufanya utafiti mtandaoni, kuogelea na kutazama sinema, lakini mama yake anapendelea sana Nadia na ajifunze upishi, kwani bado ana hatua ndefu katika masuala hayo. <laughs> kupika spageti naweza, na pia mchuzi wa tomato atieke au rojo la njugu, lakini si mtaalamu wa masuala hayo. Napendelea kupika, lakini sio vyakula vya Kiafrika. Sipendi sana vyakula vya Kiafrika. Mara nyingine husoma vitabu vya mapishi na kujaribu mapishi hayo. Wakati atakapokamilisha masomo yake, Nadia angependa kuwa wakili au afisa mkuu wa shirika la kutetea haki za watoto, lakini kwa sasa anataka kuwania tena kiti cha ubunge ili aendelee kuhudumu katika bunge hilo la watoto kwa kipindi kingine. Lakini hadi wakati huo ni wazazi wake watakojipata chini ya sheria sheria za msichana huyo mdogo ambaye amejua haki zake. Na hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi cha leo cha Noah Bongo Jenga Maisha yako. Ukipenda kukisikiliza tena kipindi hiki, tembelea tovuti yetu, anwani ni www.dw-world.de mkwaju lbe usikose kuungana nasi wakati mwingine, kwa makala nyingine. Hadi wakati huo, kwa heri kwa sasa.