DW. Vijana mchaka mchaka nywele leo tunajadili mitindo ya nywele. Mitindo yetu ya nywele ina maana gani? Je, ni kwa ajili ya urembo tu au inatuma ujumbe? Je, kuna mitindo ya nywele ambayo ni mizuri kwa jamii na mingine ni mibaya? Na je, vipi tunaweza kusema kwamba nywele ni sehemu ya utambulisho wetu na njia ya kujieleza kiutamaduni? Karibu katika vijana mchaka mchaka. Mimi ni Bruce Amani mwanamuziki. Hey, so India Ari anasema katika wimbo huo kuwa mtu hatambuliwi kwa nywele zake wala ngozi yake bali kwa nafsi yake na pia kuna msemo kwamba akili ni nywele, kila mtu ana zake. Kila mmoja ambaye amewahi kuwa na mtindo mzuri sana au mbaya wa nywele anafahamu kwamba nywele ni zaidi ya mwonekano tu, zinaweza kuwa ni kitu cha kutafakari na kuimarisha utambulisho wako kama binadamu. Wakati mwingine nywele huzungumza kukuhusu, hata wakati hausemi chochote. Saada Mpandachalo anasema yeye mtindo wake ni wa nywele ya asilia au natural, na bila shaka unawasilisha ujumbe na aina ya nywele ambayo niko nayo mimi ni natural hair, yani nywele halisi ambayo sieki extension wala sivai wigi, na vaa nazo kama zilivyo, na zinaonekana kama zilivyo nywele halisi, wala sizieki dawa aa. Na mtindo huu unanisaidia kuwasilisha ujumbe na kunionesha kwamba mimi ni mtu simple, ambayo sina mambo mengi na wala sihitaji mambo mengi ya kuweka kwenye nywele zangu. Alafu cha pili ni kujikubali jinsi ulivyo na churohea mara nyingi inaonyesha ule uzuri halisi kwamba nywele ziko vipi na identity yako iko vipi. Alafu cha pili ina, inatuma ujumbe kwamba mimi ni mtu ambaye ninajiamini. Si wanawake wengi ambao wana- wanaamini nywele zao kama zilivyo zinaweza zikawapenti wao kama walivyo, yani zinaweza zikaonyesha uzuri wao kwa kiuhalisia kama jinsi ambavyo walivyo. Pita kote mitaani, utawaona vijana na mitindo ya kila aina ya nywele. Ukimwona mtu na nywele kapaka rangi au mvulana kasuka nywele, jamii itakuona tofauti na mtu kwa mfano aliyenyoa kipara. Unaweza kuhoji kwamba ni suala la kibinafsi kuchagua mtindo upendao, lakini pia tukubali kuwa ni suala la mtazamo wa umma, kama anavyochangia hapa Roda ambaye yeye ana mtindo wa rasta. Inatokea kwamba huwezi ukaignore jamii jinsi ambavyo itakushukulia wewe. Kwa mfano ukiwa na hizi dreadlocks watu wana assume kwamba you cool person. Hivyo basi utatembea barabarani mtu atakwambia tu ras mambo. Eh, mtu atataka apige story na wewe mbili tatu kwa sababu perception yake ni kwamba wewe ni rasta you cool. Wakati mwingine inakuwa rahisi kubadilisha mtindo wa nywele kuliko kubadilisha sehemu nyingine yoyote ya mwili. Lakini sasa swali ni, kuna mitindo ya nywele ambayo ni ya wanawake na nyingine ni maalum kwa wanaume? Ni swala linalogawa hisia. Wakati wengine wanahisi kwamba mitindo haichagui jinsia, wengine wanapinga. Shule moja ya sekondari jijini Nairobi nchini Kenya ilimtimua shuleni mwanafunzi wa kike wa kidato cha kwanza siku moja baada ya kujiunga na shule hiyo. Kisa alikuwa na mtindo wa nywele wa rasta. Nusura elimu ya msichana huyo ivurugike kutokana na imani yake ya dini ya Rastafari. Kesi hiyo ilijikuta mahakamani na mahakama kuu ikaamuru shule hiyo kumkubalia mwanafunzi huyo mradi tu afunge kitambaa kwenye nywele zake ambazo lazima ziwe safi. Lakini mbona mtindo wa rasta unatiliwa shaka na sehemu ya jamii? Msikilize Roda. Hapo zamani dreadlocks ilichukuliwa kiutofauti na jamii, ambapo mtu aliyekuwa anafuga dreadlocks alikuwa anahusishwa na mambo mengi mabaya kama kuvuta bangi, kujihusisha na mambo ya wizi. You know, ilikuwa ni mtu ambaye hajielewi. Lakini tunaona sasa jinsi ambavyo jamii imeembrace hii style ya dreadlocks, wakubwa, watoto, wanaume, wanawake in the streets, yani karibia kila mmoja sasa hivi ana dreadlocks na ni kitu ambacho kinakuwa kwa kasi sana. Jimson Julius Kivuyo ni msanii wa muziki wa kufoka anayetambulika kama GP Rodix kutoka Arusha, Tanzania, na anakubaliana na hoja za Roda, ila anasema yeye kama msanii anajaribu kutumia kipaji chake katika kubadilisha dhana kama hizo. Kuna mtindo um, fulani ambao wame wamevalishwa katika nyuso au katika mbele ya macho yao ya ku, kuelezea au ya kuonyeshwa uzuri ni kitu gani. Kwa hiyo wengi tumekuwa katika kuangalia na kutizama jamii zetu na vyombo vingi vya habari vikituonyeshea uzuri ni kitu gani. Unajua kwamba uzuri ni ukiweka hiki au uzuri uki, uki, ukiwa na mwonekano huu ukipaka hiki vitu kama hivyo ko mitizamo hiyo imekuwa imeisumbua sana uh, jamii yetu kwa muda mrefu sana. Kwa wengine, dhana ya kuwa rasta hazikubaliki katika baadhi ya maeneo au katika jamii fulani, huenda ni hoja iliyochochewa na mfumo rasmi wa elimu ulioachwa na wakoloni. Waliweka kanuni kali za aina ya uvaaji katika shule zao, na hiyo baada ya uhuru shule nyingi zikaendelea kutekeleza kanuni hizo. hivyo basi, ni ujumbe upi unaotuma kupitia mtindo wako wa nywele? Wataalam wa mitindo wanasema kuwa mwanamke mwenye nywele fupi anaweza kuzingatiwa kuwa jasiri na mwenye kujiamini na asiyeficha chochote. Msikiliza Salma Munde ambaye ni msanii wa mashairi kutoka Dar es Salaam. mara nyingi watu wanasema kwamba locks na dredi hazifai, lakini ukiacha nywele zako bila kuzichana zita lock, naturally. lakini hata siku moja hata ufanyaji nywele zako naturally haziwezi kulainika zikapakwa dawa kwa hiyo mimi nikaa natumia nywele zangu kama ishara ya kujijua mimi ni koje, na nywele zangu ni za aina gani, kwa sababu nikiendelea kuzi, kuzikataa mpaka mwisho wa siku, sitaweza ku, kujua nywele zangu zina zina zina uwezo gani. Mwamko wa wasusi wa kiume ulileta majaribio ya mitindo mipya, huku wavulana wakishindana na wasichana. Kuna wakati ambapo jamii kwa mfano ingemwona mvulana akiwa amesuka nywele moja kwa moja ingemchukulia kuwa ni shoga. Siku hizi lakini, utaona mara mohok michoro kichwani, braids na kadhalika, ni kitu kinachotokana na uhuru na utandawazi, kama anavyoeleza hapa Salma. Watu siku hizi wameanza kujitegemea kifikra, hawaachi mtu mwingine aanze kuwaambia kwamba oowe, nywele zako zinatakiwa kuwa hivi au zitapendeza hivi. Na pia kwa sababu ya mitandao tumeweza kujifungua, tuone kwanza watu wengine wana nywele gani, wanazifanyia nini, wanaweka staili gani wanaweka mafuta ya aina gani, inatufanya na sisi pia nini tutake pia kuexperiment ku, ku mtu unakuwa hauna ule uoga wa kusema kwamba da mi nikiweka kitu fulani, kwa sababu kijiji kizima hamna mtu anayefanya hiki kitu, wataniona mimi ni chizi au wataniona mimi nimeharibika au nini. Tangu zamani nywele zilikuwa na jukumu kubwa katika utamaduni wa jamii nyingi za Kiafrika, kwa sababu zilionyesha utambulisho wa historia ya kifamilia, ahadhi ya kijamii, imani, kabila na hata watu kuoana na kadhalika. Msikiliza msanii GP Rodix. Tangu kipindi cha cha nyuma, dreadlocks zilikuwa zimehusishwa zime sana na ma, masuala ya, ya uanaharakati wa kimapinduzi. Uh, kwa mfano kama Kenya na Maumau, ukija Tanganyika huku unaweza ukazungumzia hata kipindi ya kina uh, kinjekitile kina kina mkwawa na vitu kama hivyo, kwa hiyo imechukuliwa kama wenye madredlocks ni wale ambao hawa, hawaendi sawa na jamii katika ulimwengu huu wa sasa. Hata hivyo, kwa mujibu wa wataalamu wa mambo ya urembo ni kuwa hakuna kanuni zozote maalum za kuzingatia katika kuweka mitindo ya nywele kichwani, kwamba maudhui ya kitamaduni, kijinsia, kijamii hayazingatiwi tena. Fikra za kuwa rangi hii ni bora kuliko ile au mtindo huu unapendeza zaidi kuliko huu ni swala linalotegemea tu mazingira na mahali ambapo mtu mwenyewe anaishi. Kijana akimwona msanii anayempenda au mcheza filamu au mchezaji yeyote akiwa na mitindo fulani kichwani, atajikuta akitengeneza vile. Katika ulimwengu wa sasa, tukubali tu kwamba mitindo ya nywele ni vitu vinavyoshawishiwa na televisheni na picha tunazoona. Aidha, ni vitu vinavyoshawishiwa pia kutokana na kwamba ulimwengu huu umekuwa kijiji kimoja kidogo, ambapo watu wengi wanakusanyika kwa urahisi na kubadilishana mawazo na fikra na mitindo ya kila aina. Sio vibaya kujaribu kitu kipya, lakini muhimu ni kujua thamani yake. Lazima uwe na ufahamu wa kilicho muhimu, uweke vipaumbele vyako kama kijana na kujivunia uamuzi utakaoufanya mwisho. Wa Vijana Mchaka Mchaka umekuwa nami, Bruce Amani. Kwa heri.