Hakika kwa kwanza, ikitarajiwa kwamba atafikishwa mahakamani na pili, kwa sababu mahakama ya ICC inaamua kutangaza moja kwa moja maendeleo ya kesi a mahakamani. Uh, kwa hivyo watu wana fursa ya kujionea kwa macho yao kesi inavyoendelea. Kwa hiyo kwa jumla ikitarajiwa, na kwa hivyo Kampala, kwa mfano, hakuna mtu anayejali sana. Ni watu ambao wanaona, ah, huyu alikuwa dhalimu, stahili yake afanyie ya mashtaka. Wamepata mashtaka ya mahakama ya hali ya juu, sio kama mahakama za kwetu au kuwa katika kifungo cha hapa. Ongwen anakabiliwa na mashtaka sabini ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Kwa mtazamo wako, unadhani kweli anaweza akaepuka mashtaka yanayomkabili? Itakuwa shida ye kuepuka kabisa, kabisa kabisa, kwa sababu kuna wanao uh, mkiongea udole moja kwa moja kwamba alihusika kwa. Kwa hivyo yeye katika wale washukiwa wakubwa, na alikuwa mmoja kaka viongozi kwa. Kwa hivyo yeye moja kwa moja mashtaka yanamhusu, na kwa sababu hii. Lakini kwa uhalifu aliotenda, lazima haki fulani naye imfikie. Kuna madai kwamba majeshi ya serikali ya Uganda pia yalihusika katika uhalifu huu wa kivita uliofanyika kaskazini mwa Uganda, lakini tunaona mashtaka yanaangukia zaidi upande wa LRA. Unaozungumzia vipi huu wito unaotolewa kwamba majeshi ya serikali ya Uganda nayo pia yashtakiwe katika mahakama ya ICC? Serikali ina mfumo wake wa kuwahukumu maafisa au askari wa jeshi au askari yoyote yule anayetenda uhalifu wa kibinadamu. Wana mfumo wao wa, ku, wa, ku, wa kushughulika nao, lakini pia serikali wanaamua kuwacha vita, wanasamehewa. Kuna sheria ya kusamehe askari yoyote, kwa mujibu wa sheria ya Uganda anayetenda uhalifu wa wa kivita au uvunjaji wa haki za binadamu anashtakiwa. Sasa kuna wachache walioshtakiwa kwa makosa wanaofanywa kaskazini mwa Uganda, ingawa malalamiko ni kwamba na wao walitenda maasi fulani wakati wa vita na LRA, lakini ikampa na ushahidi wa kutosha, pia akapeleka ICC. ICC iko tayari kumfuata afisa yoyote ambaye a, alitenda uhalifu wa kibinadamu, alitenda uhalifu wa kivita. Kwa hivyo mpango wa watu wa serikali pia kushtakiwa tayari upo, lakini bado haujatekelezwa ipasavyo. Ukiangalia mwendo mzima wa shauri hili, unadhani kweli hatua hii itawaridhisha waathirika wa uhalifu uliofanywa na LRA? Waathirika, kuna wanaotaka haki itumizwe, yaani hawa watu wakamatwe, washtakiwe na ikiwajibika kufungwa, lakini kuna wale ambao wanasema wanataka kutumia mfumo wa msamaha wa wa, wa, wa kijadi wa kiacholi kwa wale watu ambao waliathirika vibaya na vita vya LRA huko kaskazini mwa Uganda hususan, au kwengineko katika Uganda. Mfumo upo wa kuweza kuwafikisha mahakamani, lakini ikiwa wenyeji katika uh, kaskazini Uganda wanatumia mfumo wao wa kijadi kuwasamehe, na ikawa wale kweli wametubia kwamba hawataendelea na uwasi huu basi wanasamehiwa wanaachwa kuambatana na sheria ya msamaha ya Uganda. Na vipi, hatua za kumkamata kiongozi wa kundi la LRA Bwana Joseph Kony zimefikia wapi? kwa sasa Joseph Kony bado yuko msituni na hatua bado zinaendelea, kwa sababu Wamarekani bado wamo katika msako wa kutafuta Koni na maafisa wao wa kijeshi, wao sehemu za Uganda na Sudan Kusini na sehemu nyingine za Kongo na wanajaribu kufika kule Jamhuri ya Afrika ya Kati. Uganda ina wanajeshi kikosi maalum ambacho bado kina msaka Koni katika Jamhuri ya Afrika ya Kati.