Akina mama wanaochuuza matunda mbalimbali mbali mjini Kampala ni miongoni mwa jumuiya ya wajasiria mali wanaohangaishwa sana na askari wa halmashauri ya mji KCCA. Mara nyingi wao hupokonywa bidhaa zao, wakati mwingine zikiharibiwa na kutwaliwa bila kurudishiwa wala kufidiwa. Hata watoto wao wachanga hujikuta mashakani mama zao wanapokimbia huku na kule. Kinachosikitisha, baadhi huhukumiwa kifungo gerezani na inabidi wazuiliwe na watoto wao. Agnes Nyangoma ni mmoja kati ya wanawake hao. tuvonavo nanyo na tunyigirizibwa sisi huteseka sana na kudhalilishwa. Tunaomba waziri atusaidie kukabiliana na changamoto nyingi zinazotukumba. Wakati mwingine umenunua bidhaa yako, kisha askari wa halmashauri huzichukua na kukuacha bila chochote. Hata hivyo, hatua ya waziri wa biashara Amelia Chambade kuamua kufuatilia hali zao kwa kuuza bidhaa zao akizitembeza kwenye barabara za mji imewafurahisha sana. Wana matumaini kwamba angalau safari hii masilahi yao yatazingatiwa. Hii hapa kauli yake waziri. In, in in... niliposhinda nao nilitambua kuwa wanaendesha shughuli zao katika mazingira ya hofu na mashaka. Wao huteseka kutokana na vitisho. Maisha haya hayamstahili mama, huku tukidai kwamba tumemkomboa mwanamke. We wengi wa kina mama hao ndio wanaotunza watoto wao bila usaidizi kutoka kwa wame zao. Hii ina maana kuwa kila wanapodhalilishwa na askari wa halmashauri watoto wao hulala njaa na kuishi katika majonzi makubwa. Huyu hapa tena Nyangoma, gwe mama, gwe tata, wewe ndiye mama ndiye baba. Wengi wanawake wenzangu ndio ukidhi mahitaji ya wa watoto ao bila kumtegemea yeyote. Waziri ameahidi kuwasajili wote na kushauriana na halmashauri ya mji kutenga sehemu maalum wanakoweza kuendesha kazi zao bila kunyanyaswa. Aidha, watawasilisha malalamiko yao kuhusu wanaume wanaokataa kuwalipa baada ya kuwauzia matunda yao. Waziri ameelezea ya hivi: nilichukua fursa kutembea nao kubaini changamoto zinazowakumba. Baadaye nitahakikisha kuwa wanabuni kundi ambalo litaendesha shughuli zake katika mazingira bora na yenye hadhi. Hadi pale mama anapozingatia hali ngumu anamoishi mwenzake wa tabaka la chini, ndipo atakapofahamu changamoto zinazomkumba. Waziri wa biashara alivumilia kejeli na matusi kutoka kwa wanaume katika jaribio lake la kuuza matunda. Wanawake machinga walioandamana naye wakamthibitishia kwamba hiyo ndiyo hali wanayostahimili, almuradi wanafanikiwa kuwatunza watoto wao. —rreg Manuel, DW Kampala.