Deutsche Welle, Learning by Ear. Noah Bongo, jenga maisha yako. Hujambo na karibu katika awamu nyingine mpya ya vipindi vya Noah Bongo, jenga maisha yako, tukiwa kwenye mfululizo wa michezo yetu ya Karandinga inayorushwa na DW. Mchezo huu wa ufisadi shuleni umeandikwa na James Muhando na kutafsiriwa na Eric Ponda. Kisa cha mchezo huu kinatokea katika shule ya Jomvu iliyoko kwenye mji wa Lanywe barani Afrika. Shule hii ya Jomvu imewahi kuwa na sifa tele kama mojawapo ya shule zinazofanya vyema kabisa nchini humo, lakini katika miaka ya hivi karibuni shule hii imeandamwa na kashfa na matatizo chungu nzima yasiyo na mfano ni mchezo uliogawanywa sehemu kumi, na katika sehemu ya kwanza tunakutana na Bi Ria Gongo ambaye ni hivi majuzi tu amepandishwa cheo kuwa mwalimu mkuu katika shule hiyo ya Jomvu, na ajenda yake kuu ya kwanza ni kurejeshwa sifa, heshima na hadhi ya shule hiyo. Pia tunakutana na mwalimu Awa Lupe ambaye yuko kwenye mafunzo kwa vitendo aliyejiunga na shule hiyo hivi majuzi ili kupata ujuzi zaidi na hapa anaanza kutusimulia hadithi yote. Hebu tusikilize sehemu hii ya kwanza kwa jina busu la kifo, tukianzia kwenye ukumbi wa shule hiyo ambako walimu, wanafunzi na wazazi wamekusanyika kuhudhuria siku maalum ya wazazi. Ukumbi umejaa sana, kulikuwa na joto kali na hapakuwa na hewa safi kabisa. Nilihisi kama nataka kuzimia. Vile wanafunzi na walimu wengine hawakuonyesha dalili zozote za kusumbuliwa na joto hili, huku wakiendelea kuimba wimbo wa shule kwa furaha kabisa. Nikajiambia, Awa Lupe, kuondoka kwako katika hafla muhimu hakutakusaidia katika malengo yako. Hivyo nikapiga moyo konde na kuvumilia, kisha nikaungana na wengine kuimba wimbo wa shule, huku nikiameza maneno, kwani sikufahamu vizuri mashairi giza tumaini la baadaye. Jomvu Jomvu, sisi ni Wanajomvu, njia ya kupatikana mafanikio. <coughs> <coughs> Sawa kabisa. Oh, samani na vyema. <coughs> Kabisa sawa, asanteni sana, nawashukuru sana kwa kuimba vizuri wimbo huu mtamu wa shule yetu. Habari za mchana, wana Jomvu. <coughs> kama tunafanya kazi nzuri kuwafundisha, basi sina shaka wengi wenu mnanifahamu vizuri, kwa hiyo hakuna haja ya kuwakumbusha jina langu. <laughs> <laughs> <laughs> lakini ningependa kujitambulisha kwa wageni wetu waalikwa. Mimi naitwa Mwalimu Mawenge, ni mwalimu mkuu msaidizi wa shule hii, na kama ilivyo desturi tunapowakaribisha wageni wetu, huwa tunasema karibuni ambako bidii yetu ndio ngao na ufunguo wa ufanisi. Vyema kabisa. Vizuri sana. Na sasa tusimame kumkaribisha mwalimu mkuu Biria Gongo. Asante sana mwalimu Mawengi, wazazi, walimu na wanafunzi wa Jomvu, hamjambo? Ah, si wazima tu mwalimu. Hofu kwako Marhaba. Leo nimewaalika hapa na kwanza kabisa kuwashukuru kutokana na jitihada zenu za kuniunga mkono kuanzia nikiwa mwalimu wa kawaida na hata hivi sasa kama mwalimu mkuu mpya. Kwa miaka mingi, shule hii ya Jomvu imekuwa na sifa nzuri kama shule bora zaidi hapa mkoani, na wanafunzi wengi kutoka sehemu mbalimbali mbali za nchi wamekuwa na hamu sana ya kuja kusoma katika shule hii. Shule hii ilikuwa ikiongoza na kuchukua nafasi za kwanza kupata nafasi kwenye vyuo vikuu na hivyo kuwa katika nafasi nzuri ya wanafunzi wake kupata kazi nzuri. Cha kushangaza ni kwamba sielewi kwa nini ghafla mambo hayo yamebadilika. Kipi kilichotokea? Kwa nini kiwango cha elimu kimeshuka shuleni hapa? Aanaoambi rafiki zangu, jibu ni kwamba tumepoteza mwelekeo. wanafunzi wanaofanya vyema. Bwana Munde, hebu nisaidie uchupa maji tafadhali. Maji haya hapa, mwalimu mkuu. Asante. Wanafunzi wanaofanya bidii katika masomo yao siku hizi wamepuuzwa kabisa, hawatuzwi inavyostahili. Sasa nataka kuwahakikishia kwamba nikiwa msimamizi wenu <coughs> samahani, nikiwa mkuu wa shule hii, na kwa ushirikiano wenu, nawahakikishia wanafunzi wenye bidii kwenye masomo yao watapewa zawadi wanayostahili. <coughs> Na kwa mara nyingine shule hii ya Jomvu <coughs> itarejesha hadhi yake ambapo kila mwanafunzi atatamani kujiunga na <coughs> Askini Bigongo. Kuna nini? Uko salama? etendigela kubeba wagonjwa upesi haraka. Nikiwa nafuatilia matukio kutoka kati kati ya ukumbi huo, nilishtuka sana. Mapema katika ofisi ya mkutano wa walimu, mwalimu huyo mkuu alionekana mwenye afya yake kabisa, na sasa ameanguka na kuzimia. Nini kilichomfika? asubuhi kesho yake baridi ilikuwa kali sana, huku huzuni ikitanda, baada ya kupokea habari kutoka hospitalini kwamba Bigongo bado amepoteza fahamu. Kwa mara ya kwanza kabisa tangu nijiunge na shule ya Jomvu, nilikuwa nimepangiwa kuongozana na Mwalimu Munde kumsaidia kufundisha darasani. Wanafunzi walikuwa na mazoea kumwita Munde bwana au sio, kutokana na usemi wake wa utani wa kutumia neno hilo, kwani hangeweza kukamilisha sentensi bila kuuliza au sio? Sawa. Eh, kila mmoja akae kwenye kiti chake. Tuko hapa kusoma. Au sio? Vyema kabisa. Au sio? Bilupe, tafadhali unaweza kuwapa hizi karatasi za somo la leo? Sawa, Bwana Munde. Kwa hivyo wanafunzi, kwa dakika chache zijazo tutazungumzia mchoro ulioko kwenye karatasi hii anayowapa Bilupe. Lakini wakati Bilupe akiendelea kufanya hivyo, hebu tuanze somo letu la leo. Katika masuala ya uchumi tunaposema kiwango cha usambazaji kiko chini, inamaanisha mahitaji yako juu. Naam, mahitaji yako juu au sio? Na wakati mahitaji yako chini, inamaanisha kiwango cha usambazaji nacho kiko juu. Vema kabisa. Sasa basi, kwa kazi yenu ya ziada nyumbani, nataka kila mmoja wenu aandike insha ya maneno yasiyopungua mia tatu kuhusu shughuli za soko na eh? Eh? Naona tuna mwanafunzi mgeni hapa, au sivyo? Hujambo msichana <laughs> <laughs> nie wavulana, kimya tafadhali. Sawa kabisa, msichana Tafadhali simama ujitambulishe. <clears throat> Fanya haraka, hatuna muda. Naitwa Arinda. <laughs> <laughs> oh. <laughs> ah, ah. Tunaona aibu, au sio? Usijali, hivi karibuni tutafahamiana vizuri zaidi, au sio? Samahani, kufahamiana vizuri zaidi Je, alikuwa akimaanisha kitu au kumdhalilisha bwana, au sio? Alikuwa akimtazama Arinda kama simba anayewinda. Baadaye mchana, afisa wa polisi alifika shuleni, aliwakusanya walimu wote ofisini humo kuhoji, aliyompata Bigongo kwa ukali. Alisafisha kona kusema, habari za mchana. Nzuri nzuri afisa. Mimi ni Inspekta Upide. Nadhani wengi wetu tunafahamu japo kidogo, kwa nini tuko hapa mchana wa leo. Bila shaka tunafahamu kwamba mwalimu mkuu Bigongo, jana wakati akihutubia katika hafla ya siku ya wazazi, alianguka na kuzimia kabla ya kukimbizwa hospitalini. Lakini kile ambacho hamfahamu ni kwamba aliwekewa sumu. Kwa nini? Kivipi? Subirini. Ha, tutulie kidogo basi. Eh, inspekta aliwekewa vipi sumu? Je, eh, kuna taarifa zaidi? Bado tuko katika uchunguzi wetu wa awali Bwana Mawenge. Tutakuwa tukiwaarifu kila tukipata ripoti zaidi baada ya uchunguzi kukamilika. Ninachotaka kuwaomba kwa sasa ni ushirikiano wenu na maafisa upelelezi. Ah, na wakati inspekta akiondoka, nilikuwa na mawazo yalionisumbua akili. Kuwekewa sumu. Nani angeweza kufanya kitendo hiki cha kikatili? Na kwa habari hizo za kusikitisha, ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya mchezo huu Ufisadi Shuleni. Je, hawa alikuwa na mipango gani shuleni Jomvu? tegasikio usikie mengi yanayoendelea katika kipindi kitakachofuata, lakini pia unayo fursa ya kukisikiliza tena kipindi hiki kupitia tovuti yetu wwwdwcom Mkwaju Kiswahili mkwaju karandinga au kwenye ukurasa wetu wa Facebook DW Kiswahili. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa.