Malala Yousafzai raia wa Pakistan amekuwa maarufu kutokana na jitihada zake za kutaka haki kwa watoto wa kike. Aliwasili mjini Kigali usiku wa jana akiwa na wazazi wake huku akiambatana pia na ujumbe wa watu wengine. Moja kwa moja alikwenda ikulu ambapo alikutana na Rais Paul Kagame. Mapema leo Malala alikwenda kuzuru kambi kubwa ya wakimbizi wa Burundi iliyoko mashariki mwa Rwanda. Lakini kabla ya kuondoka mjini Kigali kuelekea kambi humo Malala Yousafzai aliambia idhaa hii kwamba well, sure niko hapa Afrika uh, the... na sababu ya ziara yangu hapa Rwanda ni kuhakikisha sauti ya watoto wa kike inasikika sana lakini hasa wakimbizi. Nimekuja hapa baada ya kutoka nchini Kenya ambapo nimezungumza na wakimbizi, na sasa nipo hapa kuzungumzia wakimbizi wa Burundi, na ni kampeni yangu kwamba dunia isikie matatizo yao, lakini pia kwa sababu hapa kunaendelea mkutano wa viongozi wa Afrika nataka viongozi hao watoe kipaumbele kwa haki za kupata elimu kwa watoto wa kike, haki za binadamu na hata uhuru wa kutoa maoni pamoja na uhuru wa vyombo vya habari. Hayo ni mambo yanayotakiwa kupatiwa ufumbuzi. Malala Yusuf Zai amekuja Rwanda baada ya kutembelea nchini Kenya, hasa katika kambi ya Dadabu nchini humo inayohifadhi wakimbizi wa Somalia. Waziri anayehusika na masuala ya wa wakimbizi nchini Rwanda Bi Sarafina Mkantabana ambaye amemetana Malala kwenye kambi ya wakimbizi wa Burundi amesema Rujendo ni rugendo yafashe mu rwego rwo navuga rwa Afrika yose. Hii ni ziara itakayompeleka pia kwenye mataifa mengine ya Kiafrika na katika nchi zinazoendelea ili kuufahamisha ulimwengu umuhimu wa watoto wa kike kuwa shule. Lakini sisi tunafurahi kwa sababu wamekuja hapa kuongeza nguvu kwenye mambo ambayo sisi kama serikali tumekuwa tukifanya, kwa sababu hapa Rwanda tunaamini watoto wa kike ni sawa na watoto wa kiume na wote wanapaswa kwenda shule bila ubaguzi kati ya mtoto wa kike na yule wa kiume. Malala Yousafzai anafanya ziara hii kama sehemu ya kuadhimisha sikukuu yake ya kuzaliwa ya tarehe 12 Julai ambayo pia imekwisha tambuliwa na Umoja wa Mataifa kama sikukuu ya Malala au Malala Day. Malala alipanda jukwaa la kimataifa tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili alipopigwa risasi na wapiganaji wa Talibani kutokana na ukosoaji wake dhidi ya kundi hilo na juhudi zake za kutetea elimu ya mtoto wa kike, hali iliyompelekea kupewa tuzo ya Nobel mwaka elfu mbili na kumi na nne na kuwa kwanza kabisa kwa umri mdogo kupewa tuzo hiyo ya kimataifa. Silvanos Kalemera, DW Kigali.