DW. Kinaga Ubaga. Jambo msikilizaji wa DW mahali popote ulipo, na karibu kwa Kinaga Ubaga. Jina langu ni Shisia Wasilwa. Jimbo la Turukana linajulikana kuwa chimbuko la mwanadamu, lakini chini ya chimbuko hili pamejificha ukame na kiangazi cha muda mrefu yanapobisha uacha misururu ya maafa na mahangaiko kwa wakazi. Serikali kuu hutengea jimbo hili shilingi bilioni kumi kila mwaka kwa ajili ya shughuli za maendeleo. Kutokana na matatizo mengi yaliyoko hapa, mashirika ya kimataifa na yasiyo ya serikali yanazidi kufunguliwa milango kwa ajili ya kukabiliana na matatizo yanaowazonga wakazi. Shirika la Afrika ndilo la hivi karibuni kuzinduliwa, limetambua utapia mlo na kilimo kama masuala muhimu ambayo litasaidia kuyatafutia ufumbuzi wa kudumu. Lakini habari njema ni kuwa pamepatikana mafuta ambayo yameanza kusafirishwa nje ya nchi. Kutudadavulia masuala haya, tunaye gavana wa jimbo hili Josphat Nanok. Ujambo na karibu gavana. Asante ujambo. Pengine kwa kwanza, umezindua mradi wa kima cha shilingi milioni tano hii leo kwa sababu ya utoshelevu wa chakula pamoja na, na miradi ya kilimo. Je, hili lina maana gani kwa wakazi wa Turukana? Asanti sana. Mradi huu eh, ni muhimu zaidi, utabenefit watu zaidi ya elfu mia moja kwa upande wa kunyunyiza maji mashamba, kupanda mboga na chakula zinginezo, ili waweze kuwezesha familia familia, hizo ziweze kupata pesa, chakula cha kutosha na kujihimili. Na hii ni mpango ambaye tume, tumeanzisha e, e, serikali imepata, imetafuta washikadau wa, wa kushikana nao e, ili tusaidiane kupambana na hili shida kubwa zaidi la chache wa chakula. Na kwa mradi huu tumeshikana na shirika ya kibinafsi ya Biden Fund e, ambaye imeweza kutupatia mchango wa milio, e, dola milioni tano na, hii mpango utakuwa, hii program itakuwa implemented na serikali ya county ikishirikiana na Africa, na kuhakikisha kuwa miradi hii imewafikia watu na imewafaidisha. Tuzungumzie uh, masuala ambayo yametambuliwa na Africa ya, kwamba wametambua masuala mawili ukosefu au utapiamlo pamoja na kilimo. Je, ina maana kwamba haya ndio matatizo makubwa yanayomkabili huyu mwananchi wa Turukana? Matatizo katika eneo hili ni mengi, kama vile unavyojua kabla ya ugatuzi kuja. Ee, hii ni eneo ambaye ee, msaada ulikuwa chache zaidi. Msaada ambao ulikuwa nakuja hapa peke yake ni wa kugawa chakula, na shida ya upungufu wa chakula ni kubwa. Shida e, ya maji pia, maji safi ya kunywa na pia shida ya, ya, ya afya na, na msaada huu, mpango huu sasa wa Afrika utafocus katika mambo ya nutrition, na ilhali sisi serikali pia tutaendelea na miradi zingine ambazo tunaendeleza katika upande wa afya na upande wa elimu wa na upande wa, wa, wa maji kwamba wadi mbili zimetambuliwa, wadi ya Takwel na na Katilu. Ina maana kwamba zile wadi nyingine zitaachwa hivyo, au kuna mipango gani ya serikali ya kaunti? Unajua, kaunti hii kwa miaka mingi imekuwa ni kaunti ya kiangazi, ambaye upungufu wa chakula kila wakati inakuwa mingi e, miaka misaba iliyopita hapa kulikuwa mpaka hata na, na, na famine inaitwa, zile chakula inakosa kabisa, na watu na na mifugo inaanza kufa. Mradi huu ambaye ni wa milioni shilingi milioni mia tano kwa miaka mitano utawezesha familia zile ambazo ziko katika wodi hizi mbili ziweze kuweko katika mpango wa kukuza chakula yao. wodi zingine ishirini na nane, tuna miradi mingine ambazo zinaendelea e, kama vile serikali bado ina miradi kule e, ya upande wa, wa chakula wa kukuza chakula kunyinyiza maji mashamba, upande wa afya, upande wa, wa, wa maji, na tuna, pia tunashikana na washikadau wengine wengi. Mradi huu ni wa ahadi hizi mbili. Serikali ina miradi ambazo inaendeleza katika kaunti nzima, na ina, inayofaidi hizo kaunti zingine kwa upande wa unyinyizaji maji mashamba. Kwa sasa saa hii tumeweza kulima hekari elfu kumi na saba ambaye e, mvua ndogo tuliopata mwezi jana, watu wameweza kuvuna mahindi na, na, na, na, na, na sogam na pia tuna miradi mingi ya kuboresha hali e, ya afya na pia kuboresha hali ya maji na zingine mingi ya biashara ya ufunguaji mabarabara. Eh, kufungua na kusapoti shule za chekechea na pako, pamoja na shule ambazo za kujifunza, kujifunza kifundi. Swala la kiangazi na ukame ni swala la muda mrefu na kuna mashirika mengi katika jimbo la Turukana. Je, mkazi wa Turukana atasubiri hadi lini kupata suluhisho la kudumu? Je, suluhisho ni kuanzisha kwa uh, mashirika kama haya kuja kumsaidia? Yale ambayo tunayofanya saa hii tukishirikiana pamoja na mashirika zote, shirika za kitaifa na shirika za binafsi, ni kujaribu kutumia uwezo wetu kupunguza hali ya njaa na shida zile zingine. Na kwa kweli e, kwa miaka karibu saba namna hii tumesonga mbele kuhakikisha kuwa, e, wengi wa waturukana wameweza kujiweza, wameweza kupata afya lakini sisemi kuwa shida hizi zote zimeondoka. Bado changamoto ni mingi, bado tuna, tuna kaza kamba, bado tunafanya yote ili tuweze kupunguza shida ambazo zimekaba wakaaji wa eneo hili la Kenya. Kuna watu wanasema kwamba Turukana ni moja ya majimbo yanayopata mgao mkubwa kutoka kwa serikali ya kitaifa, lakini mwaka nenda mwaka rudi, matatizo yanasalia yale yale. Kwa maoni yako, je, fedha au mgao unaopata kutoka kwa serikali kuu zinatosha? Katika mpango wetu wa maendeleo CIDP, tunahitaji karibu bilioni 60 ili tuweze kutimiza shida za Waturukana kila mwaka mgao ambaye tunapata ni bilioni kumi peke yake. Zile zingine serikali ya kitaifa inaweka hapa ni karibu bilioni tano. So, so ukichanganya hii na pamoja na mashirika eh, za kitaifa na mashirika za kibinafsi hatufikii bilioni ishirini na tano kila mwaka. Ni kumaanisha bado tuna pengo kubwa sana kwa upande wa maendeleo. Kwa hivyo sisi yale ambayo tuna focus ni kujaribu ya zile senti ambazo tuko nazo tuzitumie mzuri, pamoja tuangalie kama tutapata washikadau wengine ambaye tutakuja kusaidiana na ili, ili, ili ili tuweze kuhakikisha kuwa shida hili aliwezi isha mwaka moja, lakini tutaipungua, tuta kwa njia kubwa zaidi, ambaye shida itaendelea kupungua na hatimaye watu wengi katika eneo hili waweze kujiwezesha. siasa ambazo zinaendelea wakati huu ni za kubadilisha katiba, kuna punguza mzigo na kuna uh, ule mradi au mikakati ya kujenga madaraja chini ya Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga. Hivi wewe uko upande gani katika kaunti hii? Nikiwa kiongozi ambaye amechaguliwa na wananchi, tutayaangazia yale ambayo yatafaidisha wananchi na hizi mikakati zote tutaziangalia kwa makini, na tuangalie ile ambayo itafaidisha wananchi wa wakaaji wa hapa kaunti hii. Hiyo ndio mradi ambayo tutasupport. Kwa hivyo kwa wakati huu bado hujaamua? Uh, uamuzi tutafanya wakati hizo miradi zote zitakapotufikia. Mwisho kabisa, tuzungumzie hili swala la mafuta ambayo yameanza kusafirishwa nje ya jimbo la Turkana. Naam, kidogo suala la mafuta ni kiazi moto ambacho kimeligawanya wananchi na viongozi na gavana amekataa kuliangazia suala hilo. Wenyeji wanasubiri kwa hamu na gamu kuanza kuona manufaa ya mafuta hayo ambayo yalianza kusafirishwa nje ya taifa mwaka huu katika jimbo ambalo limeonekana kutengwa kwa kipindi kirefu na serikali zilizotangulia. Naam, kwa kituo hicho ndipo, hatuna la ziada, ambapo tumejadili kwa kina hatua ambazo jimbo la Turukana pamoja na serikali kuu zimechukua kupunguza makali ya njaa na ukame wa muda mrefu, na uzinduzi wa shirika la Afrika ambalo limewekeza dola milioni tano kwa kipindi cha miaka mitano ijayo katika jimbo hili pana ni kushukuru wewe msikilizaji na Gavana Josphat Nanok kwa kutusaidia kudadavua baadhi ya maswali kutoka kwangu katika makao makuu ya jimbo hili Lodwa. Sina la ziada. Jina langu Nishisia Wasilwa, ni kikuaga. Asante na kwaheri.