DW. Vijana tugutuke. Itikadi kali ni swala linaloendelea kuwa changamoto kubwa kwa jamii nyingi leo na inahatarisha usalama na haki za msingi za raia duniani kote. Katika ukanda wa Afrika Mashariki, nchi ya Kenya inayopakana na nchi jirani ya Somalia limekuwa taifa linalolengwa mara kwa mara na mashambulizi ya kigaidi kutokana na jitihada zake za kupambana na visa vya ugaidi na itikadi kali. Kulingana na shirika moja la kutetea haki za binadamu Mombasa Muhuri, vijana wengi kutoka Mombasa wangali wameathiriwa pakubwa na tatizo hili la itikadi kali ambalo linaendelezwa kisiri. Hayo yakiendelea, serikali ya kaunti ya Mombasa inajizatiti kuja na mikakati ya kukabiliana na changamoto hiyo inayoendelea kuwakosesha amani wazazi wengi. Kipindi chetu cha vijana tugutuke leo kinajikita katika suala la itikadi kali miongoni mwa vijana, na pamoja nami hapa leo ni kundi la vijana ambao ni mabalozi wa amani mitaani. Kwanza nitawaomba wajitambulishe wenyewe kwa jina. Nafahamika kama Joseph Nazareth, natoka katika shirika la vijana linaitwa Lonamark. Kwa majina naitwa Riziki Hamisi mwakusirikwa, na mimi nafanya mentorship program ya vijana. Kwa majina naitwa Alfred Sigo na natoka shirika la vijana linaitwa Pwani Youth Network Naitwa Munira Faraj na pia nafanya mentorship kwa vijana. Nahodha ni mimi Fathia Omar. Na moja kwa moja kwako, Josef, hii kazi ya ubalozi wa amani inahusu nini? Kazi ya ubalozi wa amani ni ya kurudi kwenye jamii na kupambana na visa vyote vya utovu wa nidhamu, itikadi kali na ugaidi, na pili tunafanya kazi hii kutoka kwa moyo wetu na ndani ya komuniti zetu. Nikija kwako kwa Riziki, je, mnadhaminiwa na nani katika kazi yenu hii ya kuhubiri amani miongoni mwa jamii katika kazi hii, kusema la ukweli, hatujadhaminiwa na mtu. Ni kazi ambayo tumeipenda na nafsi zetu, na tunaifanya kulingana na hali vile tunavyoziona katika jamii zetu. Kuna msukumo tu, kama mimi Riziki, kwamba naona ipo haja kuzungumza na vijana na pengine wazazi wengine katika ile jamii, ile ndo kusudi tuhamasishane, tuone ni vipi tutaweka jamii yetu katika hali ya amani na usalama. Nam, nikija kwako Alfreda, katika pilika pilika zenu mnawalenga kina nani haswa? Tunalenga jamii kwa ujumla, lakini kwa sana sana wale ambao wameathirika kwa hili swala ni vijana na kinamama, na tukisema vijana tunamaanisha wa kike na wa kiume. Lengo letu ni kuhakikisha kuwa jamii iko bora, kwa sababu ikiwa hatunakosa amani katika zile jamii tunazofanya kazi, basi yamaanisha biashara haitasonga mbele na pia baadhi ya zile maendeleo za kiserikali ambazo zinatarajiwa kufika katika maeneo hayo hayataweza kufanyika kwa sababu hakuna amani. Naam, nikija kwako Munira, katika kazi yenu ya kuhamasisha umma dhidi ya mienendo mibaya na itikadi kali, mmefaulu kwa kiwango gani katika kueneza elimu kwa vijana? Tuweza tukasema tumefikia asilimia hamsini kufikia wale vijana. Tukisema hivyo ni kuwa tuna njia tofauti tofauti ambazo tunazitumia za kuwezesha hawa watoto kuwa wanatuelewa kipi tunachozungumza na vipi bora kwa manufaa yao. Sana hutumia njia za kuhamasisha mazungumzo, alafu pia tuna ile ya kuwa tunataka kuwa na wao karibu, ule karibu wetu wa sisi kujitolea na wao, unawasaidia wao, na kuna yale mabadiliko ambayo tunayaona nikija kwako Joseph, tuelezee baadhi ya mafanikio ambayo mmepata katika kazi hii. Panapo hata kijana mmoja anapogeuka kutoka kwa ugaidi na kurudi kwetu, tunaichukulia kama mafanikio makubwa sana. Maana ni wengi wako, ni wengi wameenda, lakini wanaorudi ni wachache. Wako wanaorudi hai, wako wanaorudi maiti. Kwa hivyo, hata yule anayerudi akiwa hai, tunajaribu kadri ya uwezo wetu kumnasua, kwa sababu wakirudi, wale wengine wanaotaka kwenda nao pia roho zinaanza kugeuka joseph kwa ufupi ukiweza kututajia kuna mabadiliko yoyote ambayo umeweza kufanya katika eneo unaloliwakilisha tangu uanze kuifanya hii kazi nina takribani miaka minne toka nianze kujitolea kwa balozi wa amani na naweza kusema nyali ni eneo tulivu hivi sasa kulingana na usalama unaweza kutembea unaweza kufanya shughuli zako pasi na wasiwasi, na hii inakuja kwa sababu ya ushirikiano wa jamii ya Nyali iliyotoa kwetu sisi. Tukija kwako kwa riziki, kuna mbinu zozote mnazofuata katika kuwasaidia hawa waathirika? Mbinu zipo In mentorship program tunafanya, ile ni life skills tunapeana kwa vijana, na pia kuna hali ambayo tunaiangalia. As much as huyu kijana ambaye anataka kujingatua kutoka katika ile hali alipitia training fulani, ni kumaanisha kuna mambo aliyapata pale. Sasa tunaanza kuzungumza naye ndo kusudi azungumze yale ambayo alikuwa akipitia wakati ule, kwa sababu tunaona kuna nafuu fulani atapata wakati akizungumzia ya yale mambo. Kitu chingine ambacho pia tunafanya tunajaribu kuwaelekeza mahali ambapo pengine watapata elimu za ujasiriamali ili kusudi waone mbinu mbadala ya kujinufaisha kimaisha. Ni kurudi tena kwako Alfred, eh? bila shaka kazi yenu inahitaji uvumilivu mno Je, yeah, mumekumbana na changamoto zozote katika jitihada zenu za kukabiliana na janga la ugaidi na itikadi kali? Katika hali ya kufanya kazi tumekuwa na changamoto. Kwanza kabisa, wakati mwingine sisi kama washikadau tunapata kuwa tunapigiwa simu wakati wa usiku, na tunahitaji kutoka ili tuweze kuhakikisha kuwa tumeleta amani pale ambapo hicho kisa kimefanyika, na labda wakati huo huna nauli kama mpenda amani. Changamoto nyingine imekuwa kushirikiano wa kiserikali. Tunajua kuwa sahizi tuko na serikali mbili, serikali ya kaunti na tuko na serikali ya, ya juu. Sasa serikali kuu imekuwa ikifanya mambo yake na pia serikali ya chini ya kaunti imekuwa ikifanya mambo yake. Alafu changamoto ya mwisho kabisa ni kuhakikisha kuwa hawa vijana baada ya kuwazungumzia tunawapatia kitu cha kufanya, na hapo tungependa kuzungumzia nafasi kwa vijana. Nikija kwako, Joseph, kuna taarifa ya vijana kupotea kuuawa na baadhi kujiunga kwenye magenge ya kigaidi. Unadhani ni kitu gani kinachowapelekea wao kufanya hivyo? Sababu ni nyingi, iko swala la maadili kutoka kwa wazazi kutoka kwa jamii, liko swala la kukosa kazi, uchumi ulivyo. Kwa hivyo huyu kijana anakaa bure, amemaliza kusoma, hana kitu cha kufanya. Changamoto nyingine ni umaskini unaotukumba eneo la Pwani, na tungali maskini kwa asilimia kubwa sana. Ninachokiomba ni kuwa, mbali na umaskini wetu, tujaribu kadri tunavyoweza kujinasua kutoka kwa umaskini. Ziko kielimu, ziko kwa kujasiria mali zote ni njia za kujinasua, lakini tusichukua ile dhana ya kuwa kwa kuwa tu maskini basi tuzidi kujilimbikiza kwenye umaskini. Munira, unadhani ni kitu gani kinaweza kufanywa kuweza kukabiliana na kupunguza visa hivi baina ya vijana hapa Pwani? Kitu ambacho tunaweza tukafanya sisi, mwanzo, tujikubali kuwa hili ni tatizo, awe ni Muislamu, awe ni Mkristo, kabila zote ambazo ziko, tutakapokulikubali ni kuwa tushirikiane, kuwa tukubali kulitatua hili tatizo nalafu na uhamasishaji, tusichoke, iwe ni kitu endelevu ya kufanya hii miradi tofauti tofauti ya kumfanya huyu mtoto ajizatiti, asimame kidete na miguu yake, ajue iwafanya kitu gani. Mpe shughuli. Shughuli ni gani? Ni kuwa huyu mtoto ana kitu ambacho chamfanya awe yuko na kazi nyingi ambazo hana muda na, na vikao vikao. Naalafu pia sisi wenyewe kama wazazi tuwe tuna mifatilizio ya watoto wetu atembea na nani, rafiki zake ni nani, na iwaka mahali gani. Itakuwa twajijenga twa, twa sisi na twamjenga na yule mtoto riziki. Ikizingatiwa kuwa wanawake pia ni waathirika wakuu, unaona kuna haja ya wanawake kujumuishwa kwenye vita dhidi ya ugaidi na itikadi kali? Bila shaka kwa sababu wanawake ni kiungo muhimu katika hili jambo. Tumeambiwa wanawake sisi tunahifadhi hawa wahalifu, kwa namna yote, tunahifadhi wahalifu wakiwa mabwana zetu, tunahifadhi wahalifu wakiwa watoto wetu. Mimi kama muhusika mkuu, na kama hamtanihusisha katika meza ya mviringo, hamwezi kujua ni kitu gani ambacho kinanifanya mimi ninakwamilia katika ile hali, ama pengine mimi ninatetea hawa watu, ni kumaanisha kuna vitu fulani fulani vinanisumbua. Ndio maana ninapigia upatu yule bwanangu kusafiri, ninapigia upatu yule mtoto wangu na kujiunga na hali hili , lakini kama tutazungumza pale na labda tujue ni vipi, labda mimi mama nitakuwa pia na mbinu za kukimu haja muhimu katika ile nyumba basi mimi mume wangu pia nitamkonvinsi kwamba tufanye biashara hii na itatupatia ma, mapato bila kwenda sehemu zingine. Tukimalizia Alfred, kwa ufupi, una ushauri upi kwa wadau na viongozi husika katika suala la ugaidi na itikadi kali? tumejaribu mbinu zote hizo za kutoka ng'ambo za kutoka Afrika, lakini ni wakati sasa, kama nchi tuweze kujaribu mbinu yetu, kwa sababu tunasema kuwa kitu ambacho tutaweza kukitengeza na tutumie mbinu hiyo kuweza kutatua hili shida kama wapwani, basi litaweza kupatikana suluhu. Tushirikiane wadau wote. Msikilizaji, lilikuwa ni kundi la vijana mabalozi wa amani kutoka hapa Mombasa, lililojitolea kuhubiri amani miongoni mwa jamii, mada kuu ikiwa ni vijana na itikadi kali. Bila shaka tumeweza kuelewa mengi kwenye kipindi chetu leo, ambapo tulikuwa naye Joseph Nazareth, Riziki Hamisi, Alfred Sigo, Munira Faraji, niite Fathia Omar, kutoka mji wa bandari wa Mombasa, pwani ya Kenya, tukiwaaga waheri.