BW. Wanawake na maendeleo. Dhulma na unyanyasaji ni tabia ambazo hazikubaliki katika jamii hasa kwenye maeneo ya kazi. Kwa bahati mbaya, wanawake wanajikuta katika hali ngumu wanaponyanyaswa kazini kwa njia yoyote ile, ima ni kwenye masuala ya kazi au hata kijinsia. Makala ya wanawake hii leo inaangazia juhudi za kupambana na unyanyasaji na dhuluma za kijinsia wanazokumbana nazo wanawake kazini. Mimi ni Thelma Mwadzaya, karibu. Kongamano la vyama vya wafanyakazi la mwaka huu lilijikita katika masuala ya dhuluma na unyanyasaji kwa wanawake kazini. Kwa mujibu wa azimio la 190 la shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa IOM na shirika la kazi duniani ILO, wanawake wahudumu wa majumbani, wahamiaji, na wafanyakazi walio na mikataba isiyowalinda wako katika hatari kubwa zaidi ya kudhulumiwa au kunyanyaswa kazini. Profesa Margaret Kobia ni waziri wa masuala ya jinsia nchini Kenya, na anaelezea mikakati bora ya kuyalinda masilahi ya wanawake kazini. Uh, tunahitaji kuvipa uzito usawa wa kijinsia na vyeo ili tulinde haki za wanawake na wanaume kazini. Ipo haja ya kuwashirikisha wanawake na wanaume kwa usawa, hasa masuala ya dhulma za kijinsia. Kadhalika, ni muhimu kufuata sheria za nchi na kimataifa wakati wote to the Takwimu zinaonyesha kuwa mwanamke mmoja kati ya watatu amewahi kukumbana na dhuluma za kijinsia maishani. Utafiti umebaini kuwa dhuluma na unyanyasaji husababisha ulemavu na vifo vingi zaidi ikilinganishwa na saratani na magonjwa mengine yoyote kama malaria, kwa mujibu wa katibu mkuu wa muungano wa vyama vya wafanyakazi nchini Kenya, Kotu, Francis Atoli. Lugha nzuri ya mawasiliano kazini inapaswa kupewa kipaumbele. Uh, Vurugu sio za kimwili peke yake, bali pia mienendo. Hata sisi tunapozungumza na kwa azma ya kuwasiliana na viongozi wanawake, lazima utumie lugha ambayo haiambatani na vurugu za aina yoyote ile. Uh, showing any signs of violence. Utafiti wa hivi karibuni wa shirika lisilo la kiserikali la ActionAid umebaini kuwa asilimia 74 ya wanawake wamekumbana na unyanyasaji na dhuluma za kijinsia za aina moja au nyingine. Wanawake walio na umri wa kati ya miaka 14 hadi 21 wana hofu kwa sababu ya vitendo vya udhalilishaji na unyanyasaji wa kijinsia maishani au mitandaoni. Wanaoathirika zaidi ni wasichana ikilinganishwa na wavulana. Kwa upande wa pili, idadi ya wanaoripoti visa hivyo vya unyenyesaji na udhalilishaji kijinsia imeongezeka. Asilimia 64 ya waliofanyiwa unyama wana ujasiri wa kuuelezea imani kwa vyombo vya sheria au kwa mtu wa karibu. Lili Nyariki ni mtaalam na mwandishi ambaye amehudumu kwa muda mrefu na anaelezea mtazamo wake wa masuala ya unyenyesaji na dhuluma za kijinsia kazini. haki lazima iheshimiwe. Ha? Ha, imekuwa bahati mbaya tu kwamba Uh, saa nyingine utaona kwa ofisini kuna kudhulumiwa kwa aina nyingi, e, sio kwa kijinsia peke yake, hata katika msingi ya ukabila pia. Hiyo ni hujuma ambayo haitakikani kazini ama malipopote pale. Inatakikana kuwe na elimu kwa watu wote kujua kwamba lazima kila mtu apewe haki yake, na wale ambao wanafanya vile kwa hakika ni watu ambao tuseme ni adui. E, watu wengine wanakuwa na shida ya kuona kwamba kwa nini mimi payo heshima na wengine, hata wanakuwa wagonjwa yaani kiakili, na hiyo yote inaadhiri ina, ina, ina, ina maendeleo ya mtu binafsi hata nchi. uh, kwa jumla inasadikika kuwa chanzo cha dhulma na unyanyasaji wa wanawake ni umasikini, vita matumizi ya mihadarati au hata magonjwa ya akili. Hata hivyo, baadhi ya athari za muda mrefu ni kumdhalilisha mwanamke kwenye taaluma yake na kazini, kukosa pato la kila siku, jambo linalochangia kuvuruga maisha na familia, matatizo ya kiakili kama vile kibuhuti, mfadhaiko, misukosuko kwenye ndoa na mahusiano kwa jumla, kadhalika utendaji. Joan Muse ni meneja wa mauzo katika kampuni ya Snaplify ya kuuza vitabu mitandaoni na anaelezea hali ya wanawake kwenye sekta za teknolojia. Mwanamke pia tia bidii, mwanaume vile anatia bidii, pia mwanamke tia bidii. Usijione kaa we uwezi, vile mwanaume anaweza tia bidii. Na pia fuata ndoto zako zote ambazo unataka, na pia ujue siku hizi dunia imekuwa ndogo, unaweza fanya kazi popote kule. Usiogope, fuata ndoto zako. Nadhani sheria zilizoko zinamlinda mwanamke kwa sababu siku hizi imetakikana uh, kila kampuni ikuwe na sheria za za wafanyikazi na hizi sheria zinawalinda wote, mwanamke na hata mwanaume. Baadhi ya sheria hizo za kazi ni kuhakikisha kuwa kila kampuni inatenga sehemu maalum mahususi kwa wanawake walio na watoto wachanga kuwanyonyesha wanapokuwa kazini katika miezi ya kwanza ya maisha kwa sasa wanawake wanapewa muda miezi mitatu pekee ya kupumzika baada ya kujifungua kabla ya kurejea kazini. Ili kumwezesha mama kuwa na kituo kazini, sheria ilipitishwa kuhakikisha sehemu inaandaliwa kunyonyesha. Mwakilishi wa wanawake wa kaunti ya Kwale, Zulekha Hassan, alitimuliwa bungeni mwezi wa Septemba mwaka 2019 kwa kufika kikaoni na mwanawe mchanga. Huu ndio wa mtazamo wake baada ya bunge kuchukua hatua. Huyu ni mgula wangu wa pili bungeni na huyu ni mtoto wangu wa tatu ambao nimezaa nikiwa ikiwa bungeni, lakini sasa bunge, unajua, haiko yani Friendly kwa wanawake na wanawake. Vijana dhulumika mara mbili, mwanzo ni vijana, alafu ni wanawake. Nitakaa siku ngapi na mtoto dharura? Kwa nini? Na nami nimetumwa na watu wa kale kaunti, wa watu hufutwa kazi kila masaa kuomba ruhusa kukaa nyumbani. Ndiyo, na ilipitisha bunge mwaka elfu mbili na kumi na tatu kuwa tuwekewe rumu pia. Mimi nikasema kama mimi ni mbunge wa kike na nadhulumika kazini, je, wale wanawake wengine katika kazini huko nje watakuwa vipi? Kwa sasa bunge la taifa limeshatenga chumba maalum kinachotumiwa na wabunge wa kike kunyonyesha. Je, wataalam wana mtazamo gani kuhusu swala la wanawake kupewa muda zaidi kupumzika baada ya kujifungua au nafasi ya kuhudumia familia? Lili Nyariki anayehusika na uandishi wa vitabu alikuwa na haya ya kuelezea. Ah, wanawake kwa kweli wana changamoto nyingi tu <laughs> manake, sasa unajua ukienda kupata mtoto kwanza, ah, nguvu zako zime, zimeisha. Maanake hawaendi kufanya kazi ambao ni yao peke yao, wanafanyia nchi, kwa sababu sasa wanaongeza e, hey, wanaongeza idadi ya watu. Kama ingewezekana wanawake wapatiwe nafasi ya kipekee kuwa kwamba waonekana ni watu ambao ni watu wa faida katika nchi, si wa kudhulumiwa, maanake ukweli ni kwamba wanawake huwa wanadhulumiwa sana na wanaume nao wana mtazamo upi wa dhuluma na unyanyasaji kazini? Blaise Mwangi ni meneja wa mauzo wa kampuni moja jijini Nairobi, na msimamizi wake ni mwanamke. Na zamani tulizoea kwamba ni wanawake ambao wananyanyaswa na mabosi ambao ni wanaume. Kwa hivyo inapofika sasa hapa mnasema kwamba ni eh, wanaume wananyanyaswa wana na mabosi wa kike eh, iko lakini haiko kwa kiwango kikubwa sana. Mimi kwa maoni yangu, unyanyasaji wa aina yote haufai kamwe. Mimi kwangu, napofanya kazi, bosi yangu ni mwanamke, na nafikiri kwa sababu tuna maadili na kuna zile sheria katika kazi, huwa tuna utendakazi ambao eh, unakubalika kila mahali. Katika mwezi huo huo wa Septemba, shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya wanawake UN Women lilizindua jarida maalum la mwongozo wa kupambana na dhuluma na unyanyasaji wa kijinsia kazini. Jarida hilo linaangazia mageuzi ya tabia, mitazamo, mienendo na hata tamaduni. Dhuluma na unyanyasaji wa kijinsia unashuhudiwa kwenye vitendo vya kila aina, kama vile kutumiwa ujumbe mfupi ulio na msamiati wa ngono, mwanamume kumtomasa kifuani au sehemu yoyote ya mwili mwanamke pasi na hiari yake, kupiga mbinja kwa kejeli au uchokozi, kusambaza picha za ngono mitandaoni, kumbeza mwanamke kwa mfano ya kejeli au hata matusi ya moja kwa moja. Kadhalika, kusimamishwa kazi kwa misingi ya jinsia badala ya utendaji. Hadi hapo msikilizaji, hatuna cha ziada. Mwisho wa makala ya wanawake na maendeleo hii leo iliyoangazia dhulma na unyanyasaji wa kijinsia kazini. Mimi ni Thelma Mwadzaya, kwa heri.