BW. Kinaga Ubaga. Msikilizaji, mimi naitwa Sudi Mnete na leo nazungumza na rais wa UPC, Uganda People's Congress, chama cha ukombozi hiki cha Uganda. Mwenyekiti anaitwa Jimmy Akena, mtoto wa rais wa zamani wa Uganda Milton Obote. Rais huyu aliyetawala mara mbili e, nchini Uganda na mara zote hizo aliondolewa kwa nguvu madarakani. Kwa lugha nyepesi alipinduliwa. Uh, Jimi, karibu katika kipindi hiki cha ja Kinagaubaga. Asante ah, sana. Tofauti na ilivyozoeleka, kama chama cha upinzani kunakuwa na upande au kinakuwa upande mwingine wa utawala. Sasa wewe, nimesikia umetangaza unaunga mkono utawala wa sasa, serikali ya Rais Kaguta Museveni kwa sababu gani? Tumetoka mbali wakati niliingia bunge e, mwaka elfu mbili na sita tulikuwa tunatoka kwa mambo ya vita zaidi upande ya um, north uh, ya nchi. Watu wengi walikuwa wa, wako kwa hizi uh, kambi ya uh, watu waliofukuzwa kutoka nyumbani lao. Sasa tulifikiria namna tutaweza ku, kurudisha mambo iwe sawasawa, ndio hapo tuliingia kwa ma, maongeo Joseph Kony wa LRA tuliongea na gavmenti kuanza kurudisha watu nyumbani waanze kuweza ku, kujitegemea. Ndio hapo tuseme, tulianza kupunguza hali ya wasama, ndio watu waanze ku, ku, kurudi kwa kwa maisha ya kawaida. Ndio hapo sasa tunaenda polepole pole, tunaenda polepole pole. Watu, sasa watu wamerudi nyumbani wanalima wa, gavmenti imesaidia kurudisha shule zingine, lakini bado kuna kazi nyingi inayotakiwa kufanyikiwa ndio tuseme wananchi ya upande hiyo ya nchi waweze ku, kupata uh, maisha bora. Ndio hapo tuseme tension ilianza kupunguka sana, ndio sasa tuseme tunaweza kuongea kidogo, lakini haijabadilisha chochote tunayosimamia, haijabadilisha chochote UPC inayohitaji kwa nchi. Mwaka elfu moja mia tisa na themanini Museveni, rais wa sasa, alianzisha vita vya kumpinga Obote baba yako kabla hajapinduliwa yeah. Kwa mara nyingine, mara ya pili, mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tano mwaka mmoja baadaye, Museveni akawapindua waliompindua baba yako. Huyu bado ni mshirika bora kwako. Kitu tunayotaka kama mwananchi wa Uganda, na nataka tufike ki, nafasi kwamba tukienda kwa kura baada ya kura, hakuna atayalalamika kusema kura waliipa wali walitoa kura yangu. Cha pili tu, tu, tuweze kufanya mambo ya siasa bila hofu wasiwasi, na wakati kura ikiisha, tunabaki kama wananchi ya uganda na wananchi wanayetaka kuona nchi yetu inasonga mbele. Sasa jambo hili linaweza likatekelezwa kwa wewe kushirikiana na Yoweri Kaguta Museveni. Inaweza ku, kufanyika kwamba sisi kama wanasiasa tuweze kufanya siasa bila kuchochea tupate na, namna tutaeweza kuishi pamoja kwa nchi yetu, lakini... kuna mambo nyingi hatuwezi kutoa. Kuna mambo nyingi hatuwezi kurudi nyuma na tuseme hii tutageuza, lakini sasa ni lazima tupange uzuri namna tutasonga mbele. Ndio kitu nimesimamia, ndio kitu najitahidi na kufanyisha kwamba iwe tuwe na uwezo kwamba watoto wangu na watoto wao wataweza kuishi pamoja kwa nchi yetu kama wa watu mmoja tu. Serikali ya sasa ya Uganda imekuwa ikilalamiwa kwa kubinya demokrasia, inalalamikiwa kwa kukiuka haki wakati mwingine za binadamu. Yote haya unayaweka wapi wakati wewe unaingia katika ushirika? Mambo yote haya inafaa tuwe na uwezo wa kukaa pamoja ndio tupate solutions. Tukiendelea kulalamika na kukaa upande kwa upande, hatuwezi kusawazisha kwamba hii mambo iwe tuseme tuwe tunaweza kuzimaliza, ndio tusonge mbele kama nchi ya Uganda. Mara kadhaa rais Museveni amekuwa akisema Obote karibu nchi, Obote karibu nchi. Na sasa unaungana na rais huyu ambaye amemsema baba yako kwa karibu nchi kwa kupitia chama cha UPC, inakuwaje? Hapa kazi Obote aliyofanya kwa nchi hii na chama ya UPC bado inasimama imara. Ukienda fasi yoyote hapa Uganda utakuta hospitali iliyojengwa na UPC, utakuta shule, utakuta hizi ya uh, vifaa za kusaidia uchumi kama mambo za cooperative stores, eh, na viwanda kadhaa kadhaa kila fasi ya nchi hii, na hiyo huwezi kutoa kwamba Obote aliweka maisha yake na roho yake kujenga nchi yake. Lakini sasa... lakini bado tutaendelea kujenga hii nchi hata watu wakisema nini, hata wa... walisema Obote aliharibu nchi. Sisi tunajua kazi Obote aliyofanya, tunajua kazi UPC aliyofanya na tutaendelea na hizo kazi ndio tuwezeshe kwamba wananchi wanaokuwa siku hizi ndio hata watu... hao wanaweza kupata maisha mabora ndani ya nchi yao. Sasa tatizo linalokuja hapa kisema chochote lakini hiyo hmm. Nasema tatizo linalokuja hmm? hapa Rais Museveni anasema chama hiki chini ya utawala wa rais Milton Obote kimeharibu nchi na sasa mnaunganisha nguvu. Lawama hizi mnazipeleka wapi za uharibifu wa Uganda? Mtu yoyote anaweza kusema chochote, lakini sisi tunajua kwa haki kwamba UPC na Obote ilifanyia kazi ya kwa, kwa nchi hii, na hiyo hata ukisema nini hata ukifanya nini huwezi kutoa mbele ya Mungu, kila kitu tuliofanya ibada inaonekana wakati mwingine watu wanaonyesha hali ya kukata tamaa na UPC. Hii hatua ya kuunga mkono serikali ya Museveni haijaanza leo. Mara ya mwanzo katika uchaguzi ule uliunga mkono, alafu uh, mke wako Beti Amongini akapewa uh, waziri wa ardhi eh, wakati huo uh, fadhila hii ndiyo ambayo pengine labda watu wawe na wasiwasi kwamba unaitafuta tena kwa wakati huu. Mm -mm, zaidi tulikuwa tunatafuta tuna Uh, namna ya kupunguza uvutano, um, kupunguza inayosumbua uh, nchi mara kwa mara kama hii. Tunaenda kwa kura kesho, nyingi itakuja, uvutano utakuja, watu watakosana, mambo nyingi itakuja mbele. Kitu inayenisukuma mbele ni kuona namna Uganda itasonga mbele, tuwe pamoja, ndio tuone Uganda isonge mbele mtangu... na kiyo, kama ni lazima uchukue matusi bila kurudisha uchukue hizi zote bila kurudisha, kwamba Uganda lazima isonge mbele. tuliachilia hmm mbali hilo. Uh, mtangulizi wako Balozi Olala Otunu ulimwondoa madarakani kwa ugomvi, kulikuwa na mvutano. Na wakosoaji wako wanasema unaleta siasa za urithi, baba yako ndio alikuwa mwenyekiti ya marais wa UPC, Uganda Peoples Congress, na wewe sasa unataka uhodhi E, madaraka hayo na hicho chama ukifanyi kama cha kwako. Wakati balozi uraro tuna alikuja kusimama kwa kuchukua kiti, nilisimama na yeye, alinishinda nilikubali kwamba nilishindwa, lakini ninaeleza wa wa, wa delegates wote kwamba miaka tano nitarudi. Nilirudi miaka tano vilipopita, wakati tulipitia kura, kwa sababu kwa UPC unaanza kura kwa district kabla ujakuja kwa, um, delegates conference Tulienda kwa district nilishinda kabisa. Baada ya kushinda, unakuta watu sasa wanataka kutoa ushindi wangu. Ndio hapo nikasema kwamba nitatetea uamuzi ya wanachama ya UPC. Ndio hapo sasa tulianza kukosana juu ya hiyo mambo, na sasa tukienda kwa kura lazima watakuwa washindi na kuna watu, watu watashindwa. Lakini kama tuseme mtu anayesema yeye ni politician anaye, uh, respect democracy, lazima utetee uamuzi ya wananchi. Na kwa sasa kama watu wa UPC wanasema Akena aongoze, nitatetea decision yao. Wakisema kwamba tumechoka, Akena Akena atoke, nitatoka. Ni, ni wanachama wa UPC wanasema Akena, endelea kutuongoza bado niko kwa kiti na bado nitafanya bidii UPC irudi sasa ilipokuwa wakati uh, marehemu Milton Obote alikuwa naongoza hii chama. Unayo matumaini kwamba Uganda Peoples Congress, eh, chama hiki cha ukombozi kitarejea tena madarakani kwa hali ilivyo sasa? Nitakazana juu na chini mpaka Uganda Peoples Congress irudi kuongoza, namna nchi hii itasonga mbele. Kwa kuhitimisha mtazamo wako kwa vyama vya upinzani ambavyo sasa si pamoja nawe ni upi? Kwa wakati huu tunaenda kwa uchaguzi wakati tunamaliza uchaguzi uh, tutaweza kujua nani amepita nani e, hakupita. Waliopata mamlaka kutoka wananchi, tukae pamoja, ndio tuongeze nchi namna tuta, tutasonga mbele. ni mtoto wa rais wa zamani wa Uganda Milton Obote, ambaye kwa hivi sasa ni rais wa UPC, Uganda People's Congress, chama cha ukombozi hicho, e, katika kipindi hiki ambacho taifa hilo linaelekea katika uchaguzi mkuu wa mapema Mwaka 2021. Mimi ni Sudi Mnete na ni kushukuru kwa kushiriki kipindi hiki uh.