Uh, malumbano ya siasa za kikabila imekuwa ni kama njia ya pekee ya kuendeleza siasa katika nchi ya Kenya, na haya malumbano, kwa mfano, kati ya rais na huyu mdogo wake, yamenishangaza mimi binafsi, na nina hakika yameshangaza watu wengi, kwa sababu hakuna sababu kwa nini tunaanza siasa ambazo zinalenga ma, mazungumzo yanayoafiki, eh, kuwepo kwa makabila na kwamba siasa zita Pigwa au kuchapwa katika nchi ya Kenya kwa misingi ya kikabila. Viongozi wote wawili, kwa maana ya kwamba makamu wa raisi, raisi, pamoja na viongozi wakuu wengine wa kisiasa kama kina Raila Odinga, wamekuwa wakizungumzia suala la kuleta umoja Kenya. Matamshi ambayo yanatolewa na kiongozi wa nchi, Raisi Uhuru Kenyatta kwamba Kenya sio tu nchi ambayo inaweza kuongozwa na makabila mawili tu. Wewe inakupa mtazamo gani ukimtazama rais kama ishara ya kuleta umoja katika taifa, kwa hivi sasa ambapo kuna migawanyiko inayoonekana waziwazi kati yake rais na makamu wake? Nafikiri katika nchi ya Kenya, hasa kwa siasa za miaka kumi iliyopita, uh, ni kama imeonekana bayana kwamba makabila mawili yanapoungana pamoja makabila mengine hayastahili kuwa katika ngazi za uongozi. Hiyo ni ukweli ambao hauwezi kuepukika, lakini kwa kuendeleza mazungumzo ambayo yanaafiki hali hiyo, ni kuonyesha kwamba bado tutazidi kutawaliwa na fikira za kikabila. Je, kuna hofu katika kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwa kutazama yaliyotokea nyuma, ambayo msingi wake ilikuwa ni migawanyiko ya kikabila, ni lazima tuna hofu kubwa, na ni lazima wananchi wawe na hofu. Na ili hii hofu iweze kutolewa katika fikira na mitazamo ya wananchi, ni lazima uongozi ujistahili, ujiulize maswali ya ambayo yatakuwa ni masuala: Je, hii nchi ya Kenya itadidimia katika lindi la ukabila mpaka lini? Kwa nini hatuwezi kuwa na uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambao swala la ukabila halitakuwa swala kuu ambalo linachangia kumfanya mtu awe kiongozi? Katika kauli iliyotolewa na rais Uhuru Kenyatta, kwa mtazamo wako, unahisi wapi anakolenga kuegemea? Yeye mwenyewe ameshatuambia kwamba yule atakayemuunga mkono, nafikiri atatushtua kidogo na kutushangaza. Kwa hivyo tunangojea huo mshangao, lakini kwa sasa hivi ni vigumu sana mtu kufikiria kwamba atamuunga mkono makamu wake, kwa sababu inavyoonekana ni kama makamu wa rais na rais sasa hivi ni kama timu mbili zinazokingana kwenye uwanja wa mpira, na tunahitaji watafute wacheza mpira watakaowasaidia kuingiza magoli.