Deutsche Welle, afya yako. Mpenzi msikilizaji, natumai hujambo na karibu katika makala mengine ya afya yako. Hii leo tunajilenga katika ugonjwa wa mfadhaiko. Mfadhaiko ni ugonjwa ambao umekusanya maradhi ya aina mbili, aidha ya uwasiwasi, yaani anxiety kwa Kiingereza, na sonona, yaani depression. Katika makala yetu hii leo tutaangalia zaidi kuhusu ugonjwa wa sonona. Katika makala haya hii leo tutatazama sababu za ugonjwa huu, jinsi gani unagundulikana na je, vyombo vya habari vinalielezea vipi tatizo hili? Ninaye kukaribisha ni mimi Najma Said kutoka Bonn, nasema karibu. Sonona au depression si ugonjwa mpya. Watu zaidi ya milioni mia tatu wanasumbuliwa na ugonjwa huu duniani. Sababu mbalimbali mbali zinaweza zikamsababisha mtu kuwa na sonona, hasa pale mtu anapokuwa na matatizo na kuondokewa na furaha. Kutokana na gazeti la Forbes, nchi kumi na nne za Afrika zikiwemo Tanzania, Rwanda, Uganda, Kenya na nyinginezo ni nchi zenye watu wenye huzuni zaidi kulinganishwa na nchi nyingine duniani. Bila shaka hali ngumu ya maisha na uchumi mbaya vinachangia sana kwa kufanya watu kukosa furaha, na jambo hili huweza kuwa ni sababu moja ya mtu kuanza kuumwa. Daktari bingwa wa ugonjwa wa akili na afya ya akili Said Koganda wa hospitali ya Muhimbili mjini Dar es Salaam anaelezea ugonjwa wa sonona. Hasa ni ni ni uh, sonona ni katika maradhi ya akili, lakini kikubwa hasa kinachokuwa na tatizo ni ile hali ya uchangamfu kwa mtu ambayo inakuwa chini sana, yaani tunasema anakuwa na hali ya huzuni au kusononeka, ndio neno sonona lilipotokea huko kusononeka, lakini inakuwa imepita kiasi chake cha kawaida, kiasi kwamba sasa inaitwa ni maradhi na sio tena kusononeka au kuhuzunika kwa hali ya kawaida sonona. Anaendelea kuelezea daktari Koganda kuwa inaanza kuwa maradhi pale mtu anaposhindwa kufanya majukumu yake ya kawaida kwa mfano, kama mtu ni wa kulea familia yake basi hushindwa kufanya hivyo. Mtu pia hushindwa kufanya kazi au kusoma na kuweza kushiriki kikamilifu katika masuala ya kawaida ya jamii. Maradhi haya yakizidi na kushika nguvu, watu wengi hujiua. Kila mwaka zaidi ya watu laki nane hujiua kutokana na tatizo hili. Lakini je, msikilizaji, umeshawahi kujiuliza kitu gani hasa kinasababisha hali ya sonona? Tatizo hili linaweza kusababishwa na mambo kadhaa mtu anayopitia kimaisha. Huyu hapa daktari wa kisaikolojia Disha Wadosa wa hospitali ya Mafano, Mbezi Beach mjini Dar es Salaam anaelezea sababu zinazoweza kusababisha maradhi ya sonona. Sababu ni moja ya hizi ka financial difficulties, labda tuseme mgonjwa mtu hali ya kipesa ya kiuchumi, alafu kwa afrika mara nyingi kitu kama unemployment, labda mtu katika maisha kuna ajira umona, kwa hiyo unaweza ukawa depressed pia au makazini weki stress, unakuwa na stress kazini, unaweza ukawa depressed pia. Lakini pia inaweza eh, ikawa katika bezi ya medicine, yani medical diagnosis. Kwa mfano mtu umemwambia las, mimi kama daktari namweleza mtu na mdiagnosi mtu ana kansa au na HIV, kwa hiyo lazima tu atakuwa depressed, alafu labda amepoteza mtu anayempenda, umeona. Labda pia kuna kitu kinaitwa social isolation. Bila shaka kuna changamoto kadhaa zinazowakabili wagonjwa wa maradhi haya. Nimezungumza na Bahati Kiboma Juma ambaye aliwahi kupata ugonjwa huu wa sonona na ana haya ya kusema unyanyapaa na watu tofauti wana kunyanyapaa yule naye aliumwa ugonjwa wa akili sio nini? Hivyo wanakuwa ni kama vile wanakutenga fulani hivi, kuna wengine wanakudharau, wanakuona kwamba wewe haufai. Tatizo kubwa la ugonjwa huu ni kutokuwepo kwa habari nyingi na maelezo sahihi. Kihistoria, vyombo vya habari vimekuwa vikilaumiwa kwa ajili ya kuwasilisha ufafanuzi wa ugonjwa huu wa sonona, kwa sababu ufafanuzi huo umekuwa ukileta unyanyapaa katika jamii. Lakini utafiti wa hivi karibuni unaonyesha kuwa mambo yanabadilika, na wataalamu wengi wanakubaliana kuwa vyombo vya habari vihusike katika kuelimisha watu kuhusu ugonjwa huu. Lakini je, barani Afrika, suala hili la vyombo vya habari kuelimisha jamii juu ya ugonjwa huu likoje? Huyu hapa Charles Ndukwi, mwanasaikolojia kutoka taasisi ya Crystal Solution, anafafanua zaidi. Eh, ni kweli vyombo vya habari vimekuwa vikiripoti kwa uh, sababu watu wa habari wa daga yao kubwa ni wana captivate information, wanakuza ili kuweza wao kwa kwenye mlengo wao wa kibiashara iweze kukuza, lakini wanakosea sana, na kitaalamu lazima wajue namna ku present hiyo uh, maada, kwa maana wao haiko ndani ya keria yao, lakini wakijua nini kisemwe na nini kisemwe eh? na kwa sababu kazi inavyozidi kusema Uh, kisonono ni kikubwa au depression ni kubwa? Kuna watu ambao walikuwa na depression ya digri ya, ya, ya chini, unaofanya kuwa kubwa nao, mm-hmm. Katika tafiti moja daktari Michel B Riba wa chuo kikuu cha Michigan, kituo cha ugonjwa wa sonono, anasema kuwa sehemu kubwa ya vyombo vya habari vinalenga katika matatizo ya dawa ya ugonjwa huu, lakini anaona kuwa makampuni ya madawa ya tatizo hili na matangazo yao wanasababisha unyanyapaa hususan kwa wagonjwa wanawake. Katika matangazo hayo ya dawa kupitia televisheni, wanawake mara nyingi huonyeshwa kuwa na mwonekano mbaya, waliomalizika kiafya, wajane na wasiopendeza, lakini wakishapata huduma ya dawa huonekana kupendeza zaidi na kuwa wazuri eaaiudubwebabajit lakini katika awamu hii ya teknolojia, msikilizaji, umeshawahi kufikiri kama utumiaji wa mitandao ya kijamii pia inaweza kuchangia mtu kupata sonona? Katika mwaka 2014 Daktari Brian Brimack mkurugenzi wa kituo cha uchunguzi wa habari teknolojia na afya na wenzake walifanya uchunguzi kuona kama mitandao ya kijamii inaweza pia kusababisha sonona. Uchunguzi huo uliofanyika Marekani uliwahusisha wahusika 1787 baina ya umri wa miaka 19 hadi 32. Wahusika hao walijibu masuala kadhaa kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii Uchunguzi ulidhihirisha kuwa kwa wastani washiriki walitumia mitandao ya kijamii dakika 61 kwa siku na waliingia katika mitandao kadhaa mara 30. kwa wiki na Daktari Primack na wenzake walihitimisha kwa kusema kuwa walioshiriki wengi walikuwa na ishara kubwa ya kuwa na ugonjwa wa sonona. Je, nchini Tanzania ambako pia kuna watumiaji wengi wa mitandao ya kijamii kuna lipi? Huyu hapa tena Charles Ndukwi anaelezea juu ya hilo. Unakuta mtu ana changamoto zake nyingi za maisha, ana changamoto zake za maisha, hana kazi, hana chakufanya akiingia kwenye mitandao ya kijamii anajaribu kuangalia, uh, namna ya yeye kupata solution kwa njia moja au nyingine. Kwa hiyo unajikuta anaingia Instagram au Facebook au Twitter, anakutana na vitu vizuri tu ambavyo yeye kwa, kwenye maisha yake kwenye uwezo wake wa kawaida hawezi kuvipata. Kwa hiyo mwisho wa siku inamwongezea mawazo mengi, inaendelea kumfikirisha zaidi kusipokuwa na majibu alabongo wengeioa na msikilizaji, natumai kupitia kipindi hiki umejifunza mengi kuhusu ugonjwa huu wa sonona. Ushauri wangu ni kuwa ishara zinapojitokeza tu basi, haraka kimbilia kumwona daktari wa kisaikolojia na kupata msaada. Kumbuka kuwa kinga ni bora kuliko tiba. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika makala haya, ni mimi Najma Said kutoka Bonn, nasema asante na kwaheri.