Asilimia 77 ya watu kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika ni vijana chini ya miaka 35. Vijana Mubashara, 77 Asilimia ni jukwaa lao kupitia DW na leo hii katika 77 Asilimia Kijana tunakuuliza, je, ni kwa nini jamii zetu za Kiafrika zinamchukulia mtu anayezungumza Kiingereza kama mtu msomi na mwenye busara ikilinganishwa na anayezungumza Kiswahili? Zungumza nami, naitwa Jacob Safari. Leo hii tunaanza na wewe Mbaga Karimu, na unasema kuongea Kiingereza si kipimo cha mtu kuwa na busara. Busara inaanzia kwenye ukuaji wako, yani malezi ya wazazi au walezi wako. Ukikuta mtu hana busara, basi ameanza nayo toka ukuaji wake. Msingi imara unaanzia kwenye malezi bora kutoka utotoni. Siamini na wala sitoamini kuwa kuongea Kiingereza ni kuwa na busara, hiyo kwangu unasema hapana. Mwingine aliyetoa maoni yake kwa njia ya maandishi ni wewe kaka Silas Mbajo, na yako ni haya: ni kweli jamii zetu za Kiafrika humchukulia mtu anayezungumza Kiingereza kama mtu msomi na mwenye busara. Hii naweza kuiweka katika sababu mbili. Ya kwanza ikiwa ni kutokana na nchi ya Uingereza kuwa na maendeleo makubwa kijamii, kiuchumi, kisiasa na kiteknolojia, hivyo watu wengi kuona maendeleo hayo, ni kwamba wanachukulia wazungu ni watu wenye akili na busara sana, hivyo jamii zetu zikiwa na mtu anazungumza Kiingereza humweka katika kundi hilo. Alafu hoja ya pili ni kwamba jamii zetu zinawathamini sana watu weupe, hivyo hata mtu mweusi akizungumza Kiingereza na jinsi tunavyomthamini mzungu, naye tunamweka kwenye kundi la maoni yake hayo, tusonge mbele na Kaleb Kiula anasema, kwanza inaanza na asili ya lugha yenyewe ilipotoka. Kwa uingereza wenyewe, tunawachukulia ni watu wenye sifa na uwezo tofauti sana na sisi, na kila wanalifanya tunaiga na kuona ndio linafaa zaidi kuliko mambo yetu, ndipo sasa, na katika lugha ya Kiingereza mtazamo ni uleule ule tu, ila akiuhalisia, busara ya mtu haitazamwi kwa lugha yake ama kabila ama hata uwezo wake wa elimu na mambo kama hayo. Busara anaweza kuwa nayo mtu yeyote na sasa tutoe nafasi kwa kijana anayetaka kuwasiliana nasi kwa njia ya simu. Twaib Mswadiko, tueleze una yapi. Jamii imekuwa na dhana mbaya sana kutokana na utandawazi, utamaduni, lakini pia hata tukiangalia walikuwa sana wakiheshimu wale, yani wazungu ambao wa walikuwa wanaongea Kiingereza, ndio maana hata watoto ambao wanakuwa wamesoma au wameendeleza kielimu, wanaporudi kwenye jamii zao wanaonekana kama ni watu wenye visara. Salimu Mwenjumaa naye, eh, hajaachwa nyuma, ametoa maoni yake pia, na anasema nadhani inasababishwa na kudharau vya kwetu na kuthamini vya wenzetu. Hivyo mamlaka zinazohusika na lugha ya Kiswahili kama BAKITA zinapaswa kuelimisha wananchi zaidi umuhimu wa lugha ya Kiswahili mpaka mashuleni, ama sivyo Kiingereza kitabaki kutawala. Kurwa Maduhu, nawe una maoni kuhusiana na mada yetu hii leo na unasema hivi: ndiyo, lakini ni ufahamu mdogo wa jamii yetu tu, na wanafahamu hivyo, lakini kwa upande wangu hapana, bali ni kuendeleza a utumwa wa lugha tu maana, kwa sababu tunaangalia wazungu namna wanavyoishi, tunaishi maisha ya kuiga kila kitu kutoka kwa watu wa nje. Kwangu mimi naamini lugha ya Kiswahili na lugha ya kabila langu ni maridhawa zaidi, ninauelewa kupita na msomi anayefahamu lugha ya Kiingereza. Mjadala ni mkali sihaba, na kwa sababu hiyo tuchukue mapumziko mafupi katika Vijana Mubashara. Baada ya mapumziko hayo mafupi, kijana kipindi ni vijana Mubashara, na leo katika 77 asilimia ya vijana tunakuuliza, je, yeah, ni kwa nini jamii zetu za kiafrika zinamchukulia mtu anayezungumza kiingereza kama msomi na mwenye busara ikilinganishwa na anayezungumza Kiswahili? Hasani Salumu, wewe pia kwenye kuandika maoni yako huko wacha nyuma, na unasema hivi, hakuna kitu kama hicho. Kiingereza ni lugha kama nyingine tu. Ukiona mtu anajinasibu kwa Kiingereza, jua huyo kichwani mwake hakuna kitu. Kwenye simu kuna kijana ambaye anataka kusikika. Hebu tumpe sikio, Lukas Albato. Yeah. Kiingereza ni moja ya lugha kubwa sana inayoongelewa sehemu mbalimbali, na isitosha hata sisi huku kwetu Tanzania na sehemu nyingi sana, hasa naweza nikasemea Tanzania kwa sababu ndo mfano halisi. Huku wengi tuna wanapenda sana kutumia Kiingereza kwa sababu tuna wageni wengi wa sana wanaokuja nchini, na tunaona kabisa jinsi wageni wanavyoingia ndani ya Tanzania, wanavyokuja na wanaacha faida kubwa sana. Kwa hiyo kinachokuwa kinapelekea ni mwingiliano ule wa wageni na wageni, wanapokuja huku asilimia kubwa huwa hawajui Kiswahili, sasa ndo maana Tulazimu sisi kutumia Kiingereza na ndio maana unapo- unapoonekana kwamba unaongea Kiingereza basi unaonekana ni mtu ambaye kwa kiasi fulani ume, ume, ume, umesoma. Sasa ndio sababu inayopelekea pia tunaona Kiingereza kwamba ni lugha moja nzuri, yani tunaona kwamba Kiswahili chetu yani ha- hakina umuhimu sana, kwa sababu kwanza ni lugha ambayo tunayo ndani hapa hapa, kila mtu anaiongea. Asilimia kubwa ya watu wengi sasa nchini kwetu hapa Tanzania hawajui Kiingereza. Sasa kwa, kwa sababu hiyo unapoonekana kwamba wewe unaongea sana Kiingereza yani, unaonekana ni mtu ambaye kweli umesoma na unangia. Najua kuhituenda kusoma ni nini kisha. Regani regani, umetuma maoni na unatueleza kuwa kujishusha kwetu ndiko kuna kutufanya tujione kama si wasomi, kwani Kiingereza ni lugha geni tu kwetu Afrika, ila Kiswahili ndicho chetu. Joseph Mwashuma ana hoja muhimu sana, na anasema wakoloni walipotutawala waliingiza mtazamo chanya juu ya lugha yao na vyote vya kwao. Sisi wa Afrika tumeamini hivyo na hatuwezi kubadilika, tumeshajikinai na, na kila chakwetu. Veronica Adam Kabuje ameguswa sana mada hii na akaamua kutoa maoni yake kwa kusema kwa sababu bado ukoloni unaendelea kuishi vichwani mwetu, kutoka enzi za utawala wa ukoloni mpaka sasa na tumekuwa tukirithishana kisasi kimoja hadi kingine. Mfano, zamani wazungu au wakoloni walitengenezea mazingira ya kuwaona wale wanaoiga utamaduni wao tuone wamestaarabika na waelewa kuliko wengine, hivyo hadi leo ndio maana asilimia 90 ya tamaduni za kizungu zinatawala Afrika na kufanya kufifia kwa utamaduni wetu. Lakini yote hayo ni ulimbukeni wetu tu maoni yake, lakini yeye yeah, anadai kuwa hii ni ishara tosha kuwa Afrika iko huru lakini fikra za Waafrika bado zipo chini ya utumwa wakoloni. Walifanikiwa sana kutuaminisha kuwa kila kitu chetu ni duni au hakifai. Kabla ya kuelekea mwisho wa 77 asilimia, kuna kijana mmoja ambaye amesema tusikimalize kipindi kabla hajisikika kwa njia ya simu, Musa Kahulula uwanjani. Wako tuseme, jamii ya Kiafrika kwa ujumla tuna asili ambayo tumepandikiziwa na na wakoloni, yani ya kujichukia kwa sababu mara nyingi kila unapojaribu kutafakari na kuangalia huwa hatuvipende vitu ambavyo tunavitoka, yani vya asili yetu. Inapokuja lugha ya ki, ya kigeni hasa Kiingereza, watu wengi huhisi kwamba labda mtu anayeongea Kiingereza basi yule ni msomi zaidi. Hii ni mdudu ambaye yuko kutokea kwa viongozi wetu Fahamu kwamba Kiingereza ni lugha kama ambavyo lugha zingine zilivyo, yani kama ilivyo Kiswahili, ni tofauti na taaluma. Kwa mimi kwa mtazamo ambao huwa anajaribu kuangalia kwamba nchi zingine ambazo zinatumia lugha zao kama China, e, Ufaransa na imekuwa ni wenye maendeleo makubwa, kwa upande wetu imekuwa ni tofauti. Ukoloni kama ambavyo watu wengi wanafikiri kwamba umekwisha, ila mtazamo wangu, naamini kabisa ukoloni bado upo, ila umebadilishwa mfumo. Sasa hii imetupelekea mpaka tunaamini kwamba chochote kinachotengenezwa kule au anachokifanya mzungu basi ni bora kuliko kile ambacho tunakifanya katika nchi zingine kama China, Jerumani na zingine hata, hmm, viongozi wao wakienda katika mikutano mikubwa, uh, mikubwa wanazungumza lugha zao, alafu zinakuwa zinatafsiriwa, lakini viongozi wetu wanakuwa wanazungumza Kiingereza, lugha ambayo si yetu. Unafikiri tatizo hili linaweza kuisha? tuweze kuondoa tatizo hili. Cha kwanza kabisa, lazima viongozi hasa wa kisiasa, kwanza wao wajitambue na wajithamini, alafu kisha waonyeshe thamani wa kile tulicho nacho sisi, basi huku hufikia kwa wananchi wa kawaida sisi tuliopo, itakuwa rahisi kwa sababu miongozo inayotuongoza itakuwa inatuelekeza wapi tunakwenda. Na kwa simu hiyo ya Musa Kahulula, kijana mjadala wa vijana mubashara tunaofunga kwa leo. Shukran sana kwa wale wote waliochangia, iwe ni kwa njia ya maandishi au hata kuzungumza nami moja kwa moja, ili mradi tu kipindi hiki kimefana ikiwa yeah. Wiki ijayo tajadili mada nyingine. Mimi ni Jacob Safari.