Kamati ya bunge la kitaifa inayohusika na masala ya utawala na usalama wa kitaifa imeanza mchakato wa kuchukua maoni kutoka kwa umma kuhusu mswada wa wakimbizi wa, wa mwaka 2019 unaolenga kufanyia marekebisho baadhi ya sheria zinazowahusu wakimbizi. Akizungumza katika kikao hicho mjini Nakuru mbunge wa Sirisia John Waluke amesema serikali inanuia kufunga baadhi ya kambi kwani zimekuwa ngome ya magaidi. Kama taifa tuna wasiwasi. Tumeshuhudia mashambulizi ya magaidi kama Al-Shabab wakiwaua Wakenya wasio na hatia, baadhi yao wanatoka kwenye kambi za wakimbizi. Ndio maana serikali imeamua kufunga baadhi ya kambi hizi. Wakimbizi wengine wamerejea makwao kwa hiari yao. Zaidi ya wakimbizi laki tatu wamerejea Somalia kutoka kambi ya Daadab na wanaendelea kuondoka. Waluke ambaye pia ni naibu mwenyekiti wa kamati hiyo amesema baadhi ya sheria kuhusu wakimbizi ni za zamani na haziambatani na katiba ya sasa, ndiposa wanatembelea maeneo yote nchini kukusanya maoni ya watu kuhusiana na marekebisho. A... naamini kuwa wakimbizi hawa wako katika kila mji kama nilivyowaona hapa Nakuru. Mswada huu unazingatia masuala mengi. Wakimbizi pia ni wanadamu, kwa hivyo tunahitaji maoni kutoka kwa umma kuhusu baadhi ya marekebisho. Wakati huo huo, wakimbizi wamelalamikia kutohusishwa katika masuala muhimu ya maendeleo, wakiitaka serikali iwape sikio. Vilevile wanaitaka serikali izingatie kurekebisha kipengee cha sheria kinachohusu kufurushwa kwa wakimbizi kutoka nchini na utozaji wa faini za juu za kotini wanazosema zinawaumiza mno. Kumi Sale ni mwakilishi wa wakimbizi kutoka Sudan Kusini walioko Nakuru. Pia kama wakimbizi tufanye kazi hapa pia kama tupatiwe pia, tunaweza kulipa ushuru kama watu wengine. Sisi ni binadamu tu kama kawaida t tunaweza fanya Kenya, tunaweza fanya wakimbizi sana sana. Najua hali ya uchumi inakuwa mbaya sasa, najua ape yangi na pesa na UN. Baadhi ya wakimbizi wamekuwa nchini Kenya kwa zaidi ya miongo mitatu. Stepisa Nyaluak ni mkimbizi anayeishi mjini Nakuru. Najua anakaa hapa Kenya, alafu siku nyingine kama Sudan atakuwa mzuri, naenda siwa so Sudan. Mswada huo wa wakimbizi wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa uliowasilishwa bungeni na mbunge wa Garissa Aden Duale unalenga kuwapa wakimbizi uwezo wa kufanya kazi, kumiliki mali kama vile ardhi kwa ajili ya biashara au kilimo. Awali, Rais Uhuru Kenyatta alikataa kuutia saini, akisema umma haukushirikishwa katika kutoa mapendekezo. Wakio Mbogo, DW, Nakuru.