Sema uvume. Siku moja ukiwa umeketi mgahawani, jaribu kufuatilia meza iliyo na kundi la watu wengi hasa vijana, kisha subiri chakula chao kinapoletwa mezani. Kwa haraka sana simu zao zinaanza kufanya kazi moja ya kupiga picha za vyakula vilivyo mezani. Kutokana na hali hiyo, baadhi ya migahawa duniani imeanza kuwa na ubunifu na uvutia watumiaji wa mitandao kama Instagram. Karibu kwenye Sema Uvumi, jina langu ni Silvia Mahozi. Unaweza kujiuliza kwa nini upigaji picha za kuweka mitandaoni limekuwa jambo kubwa siku hizi. Ili upate picha nzuri za kuweka Instagram, au Snapchat, au kwenye mtandao wowote wa, wa kijamii, kwanza lazima uwe na simu ya smartphone yenye uwezo wa kutoa picha nzuri. Pili ni apps kadhaa zinazosaidia kusafisha picha zako, kuzing'arisha na kuweka urembo na mivuto ya kila aina. Migahawa mingi imeanza kutumia fursa hiyo ili kuendana na kasi ya matumizi ya mitandao ya kijamii. Kunatengenezwa migahawa kwa kuzingatia ubunifu zaidi wa picha za mitandaoni. Baadhi ya ubunifu unaozingatiwa ni kama vile taa za rangi tofauti, mapambo ya kuvutia, mito, viti na meza. Menyu za vyakula nazo ni za kuvutia. Zaidi ni kwamba wamiliki wa migahawa wanapokea wateja wengi ambao ni watumiaji wa mitandao. Kwa nini? Ni kwa sababu ameona picha kutoka kwa mtumiaji mwingine na angependa kupatembelea. Ninamuuliza mpishi maarufu kutoka Tanzania Shef Kile: je, ubunifu wa migahawa unawavutia kwa kiasi gani wateja kwa sasa hivi? Tunaambiwa watu hula kwa macho yao kwanza, kwa hivyo mazingira yanahusisha sana kumfanya huyo mtu aweke kumbukumbu hata ya kurejea tena katika hilo eneo la kula chakula chako. Kwa hivyo hata sisi tunapokuwa jikoni jinsi ambavyo tunakiweka kile chakula katika ile sahani, tunakipangilia tukiamini kwamba mpangilio huu unavutia. Ni kama vile unafanya sanaa, ni kama vile unakipamba utachanganya rangi kufuatana na vile ulikipika, kama nyama ya kuchoma. Kwa hiyo hata kama itatokea atapiga picha, basi itokee vizuri, impe yeye raha kuweza kuisukuma kwa wengine. Msikilizaji, hapa nitakueleza baadhi ya ubunifu huo kwenye migahawa kuendana na dhima ya mitandao ya kijamii. Kwanza ni matumizi ya sahani zenye ubunifu mkubwa. Zamani tulizoea sahani za kawaida, lakini sasa vitu kama sahani za mbao, vikapu vidogo, vimekuwa ni kivutio kikubwa. Msikilize tena Shef kile akitueleza nini kinawavutia wateja wake. Wajua, uko nyumbani unakula katika ile sahani ambayo ni ya kawaida, sasa ukaja sehemu nyingine ambayo tunatoka chakula akula katika sahani ambayo si kama nyumbani, tunaongeza utofauti. Ni sawasawa, tunakupa nafasi ya wewe kufikiria kuja tena. Kimsingi, kwa mfano sisi tunatumia sahani za mbao. Uwe nayo nyumbani, lakini kwa sababu najua mazingira ya kupata sahani ile ambao ni magumu, basi utajikuta unatamani kuja pale, kwa sababu hata ukichukua picha, muonekano ni tofauti na sahani ya kawaida. Baa zilizo na vinywaji mchanganyiko au cocktails. Smoothie huwavutia sana wateja. Ubunifu wa ndani wa mgahawa, mpangilio wa kuketi, taa ni aina nyingine ya ubunifu. Kuwaketisha watu katika bustani ambayo viti na meza zake vimetengenezwa pengine kwa mbao na kuwekewa vitenge au shuka za Kimasai pia ni maarufu sana, bila kusahau usafi na maliwato ya wa kuvutia yenye vioo vikubwa ambavyo huwawezesha watumiaji wa mitandao kila mara kwenda msalani, si kwa ajili ya haja, bali kwa ajili ya kuchukua selfie. Hadija Mzee ni kijana na mtumiaji wa mitandao ambaye ananieleza ni migahawa ya aina gani anayopendelea. Kwa mfano eh, sehemu za kukaa, kuna namna migahawa mingi sasa hivi ambayo mimi nimeenda kupitia mtandao wa kijamii, wametengeneza kama kiasili fulani, sio tu viti vya plastic labda kama tulivyozoea kuona katika labda baa na nini, unakuta ni viti ambavyo vya mbao, lakini staili yake iliyotumika ni staili nzuri kwa hata ukipiga picha, inawezekana hata mtu asisika kama upo. Upo Tanzania, ni kuna mazingira fulani unaweza kaishi kama uko nje, kutokana na ile stili ya, ya mtu alivyotengeneza kwenye mgahawa wake. Maua ya kuning'inizwa katika kila kona na kwenye kuta uwavutia pia wateja. Lingine ambalo utaligundua sasa ni vigae vya sakafuni. Kuta nazo ni sehemu muhimu ya migahawa, na hivi sasa kuna utaalamu wa kutumia makaratasi ya ukutani maarufu kama wallpapers. Na rejea kwake chef kile, je, amelishuhudia hili la upigaji picha vyakula kabla ya kuanza kula? na wengi, cha kwanza wanachokifanya atakipiga chakula picha, alafu atapiga, wanaita selfie, yani picha pamoja na yeye anatokea. Hicho ndio kikubwa ambacho wanafanya, na kisha huwa wanakutagi kupitia hizo picha zao. Mara nyingi sana mtu akipost anakutaga, na unajua katika social media au mitandao ya kijamii kuna kitu kinaitwa hashtag. Sasa kama mgahawa uliweza kuwafahamisha wateja wake kwamba na wenyewe wanayo hashtag ya kwao, kuwa wakiposti wakati wale hashtag, hata kama hawakukutaji, maadamu umetumia hashtag ambayo uliitambulisha kama nye mgahawa wako, basi unakuwa unazipata zile posti ambazo waliziposti zote, na unaweza ukazitumia kuziposti zile zile, kwa sababu mara nyingi inakuaga ni picha nzuri sana. Kwa ujumla, ubunifu huu wa migahawa kwa kuzingatia dhima ya mitandao ya kijamii umezidi kushika kasi sana, kwa sababu pia unasaidia katika swala la masoko. Endapo kila mtumiaji akipiga picha chakula kisha akatagi jina la mgahawa, inamaanisha kuwa amefanya matangazo bila kufahamu. Kwa chef kile, imekuwa na mafanikio yoyote katika kutangaza biashara yake? Kusema kweli kwangu, mimi binafsi nasema, labda niseme ni asilimia tisini, hiyo mitandao ya kijamii imekuwa ndo chanzo cha kuleta wateja katika sehemu yangu na amefanyia kazi ya kuchoma nyama mimi ninapowasiliana na wateja wangu kwa asilimia zote na via social media. Njia nyingine inayotumiwa ni mabango na sanaa ya maandishi, kwa mfano jina la mgahawa. Tulizoea migahawa mengi pia kuwa na menyu ya aina moja, lakini sasa wamiliki wa migahawa huipatia majina vyakula ambayo ni tofauti na mgahawa mwingine. Kwa hiyo watu wanatembelea mgahawa wako kwa sababu wanajua hapo watapata vitu kama chipsi vuruga, chipsi changamoto, kombo, chipsi makange na majina mengine tofauti. Hili linachochiwa na nini hasa? Hapo zamani ilikuwa ukienda sehemu kula chipsi, ai nyingi zilikuwa zina ladha moja, lakini siku hizi ubunifu umeongezeka katika mapishi. Kwa hivyo mtu yeyote katika lile pishi lake anapokuwa ameongeza nakshi nyinginewe ambayo anaamini hakuna mtu mwingine ambaye anaweza kuifahamu ile nakshi aliyoiongeza, anakipa hicho chakula jina la kwake yeye, kwa sababu anaamini kabisa akipa hiyo jina ni kwamba anaweka trademark kwamba hiki takipata hapa tu na si pinginewe hmm. Na ni kweli unakuta, kwa sababu nakuta labda wanaita secret intelligence ambayo ameitumia kwingine huipati, ndio kinachopelekea kuwa na ubunifu majina. Lakini bado ni ni tatizo kubwa kidogo, ni challenge kuwa na majina mapya, kwa sababu hata wakati mwingine mimi hupika chakula kinakuwa kizuri, wananiuliza kinaitwaje, hi niambie bado kwa sababu ni ngumu kupata jina ipi ambalo linakuwa lina, kuwa, lina kuendana na wakati. Kama umegundua migahawa mingi imeanza kutengeneza mifuko ya kubebea chakula au pia glasi za kubebea vinywaji kwa wateja ambao wanataka kubeba chakula nyumbani. Ndiyo, ni ubunifu mkubwa ambao unazidi pia kushika kasi. Mifuko hiyo tena inakuwa na nembo ya mgahawa, kama ilivyo kwa migahawa mikubwa duniani, McDonald's, KFC na mengine. Ni kwa kiwango gani mitandao ya kijamii imechangia ubunifu huo? Hadija ananieleza. Kwa kwa kiasi kikubwa, kwa sababu tayari inaleta ushindani fulani. Akimuona fulani kwenye mtandao wa kijamii jinsi anavyotengeneza biashara yake, inamfanya aone labda aige au afanye zaidi. Kwa hiyo kitendo cha wao tu kufanya ushindani kinatufanya sisi wateja wao kama tunapata um, uh, huduma nzuri kutokana tu na wao katika ushindani wao. Na hiyo natoka kabisa, anaona kwenye mtandao, mwenzangu kafanya hivi, na mimi kesho inabidi nifanye moja mbili. Hey, hey, hey. Hey, hey, hey. Say... Je, wewe kama mtumiaji wa mitandao ya kijamii unapendelea mgahawa uwe na sifa zipi? Asante sana kwa kusikiliza Sema Uvume, na hadi kufikia hapo, basi nimefikia ni tamati. Kumbuka leo tulikuwa tukiangalia eh, namna mitandao ya kijamii ambavyo imeweza kuchochea migahawa kuweza kufanya ubunifu ili kuendana na dhima ya mitandao ya kijamii. Mimi ni Sylvia Mwehozi, uwe na siku njema.