DW. Utamaduni na Sanaa. Utamaduni na Sanaa leo inakupeleka kidogo kwenye historia ya majanga na magonjwa ya miripuko na jinsi jamii za kale zilivyoweza kukabiliana na hali hizo, na hasa jamii za Kiafrika kupitia njia za kiasili na maarifa ya wazee wa kale. Karibu, mimi ni Saumu Mwasimba. Ifahamike kwamba majanga na milipuko ya maradhi sio kitu kigeni ulimwenguni. Toka enzi na enzi yamewahi kushuhudiwa matukio ya aina mbalimbali. Kuna baadhi ya majanga yaliyowahi kutokea miaka mingi iliyopita na kusababisha kuangamia jamii nzima na miongoni mwa majanga hayo ni pamoja na milipuko ya magonjwa kama vile Black Death ya mwaka 1347 hadi mwaka 1351 na, saba, tatua, moja, na Spanish Flu, au mafua ya Uhispania iliyotokea mwaka 1918. Lakini je, umewahi kujiuliza watu wa karne hizo walitumia njia gani kupambana na majanga ya magonjwa ya milipuko kama hayo? Inaelezwa kwamba mbinu nyingi zilizotumika ni za kitamaduni na asili kuliko sayansi. Dr Godfrey Mahachi ni mwanahistoria na mkuu wa makumbusho ya kitaifa nchini Zimbabwe. Anatoa mfano wa kilichokuwa kikifanywa na jamii ya Washona huko Zimbabwe. Nafikiri mifano unayoigusia inafungamana na utamaduni wa watu wa Zimbabwe na hasa jamii ya Washona. Pale inapotokea kuna mripuko wa ugonjwa, jamii hizi zimekuwa kitamaduni zikitumia njia ya kuwatenga watu wanaougua ili kuzuia maambukizi, na hili limeshuhudiwa miaka mingi. Na nafahamu kwamba mtu alipokuwa mgonjwa sana, aliondolewa kwenye jamii na kutengwa kando kabisa na kushughulikiwa na watu wachache tu hadi atakapopona au atakapokufa. Uh, wataalamu wa elimu ya kale au wanaakiolojia kwa kipindi kirefu wamefanya tafiti za magonjwa yaliyowahi kuzikumba jamii za miaka mingi iliyopita, na tafiti hizo zimefanyika kwa kuzingatiwa ushahidi wa masuala mengi sana, ikiwemo mpangilio wa makazi yaliyokuwepo, maziko, shughuli za misiba na hata mabaki ya waliokufa kutokana na majanga ya maradhi ya milipuko iliyowahi kutokea, kwa mfano nchini Ghana katika eneo la katika kipindi cha mwanzoni mwa karne ya kumi na nne inaelezwa na wataalamu wa akiolojia au wataalamu wa elimu ya kale kwamba athari za uharibifu zilizowahi kusababishwa na majanga ilisababisha watu kuyatelekeza kabisa makazi yao sigana tu, lakini pia inaelezwa kwamba yalikuwepo makaburi kiasi 76 ya watoto wachanga katika eneo la makazi lililotelekezwa ambalo hivi sasa ni sehemu ya eneo la turathi za dunia la Mapungubwe katika bonde la Limpopo la Afrika Kusini, ambako uliwahi kutokea mlipuko wa ugonjwa uliowakumba watu wa walioishi kwenye eneo hilo baada ya mwaka wa elfu moja. Yohannes Msalesa ni mwenyeji na mwanahistoria wa Mpungubwe anayelifahamu vizuri eneo hilo nchini Afrika Kusini, anatueleza kile anachokifahamu kuhusu eneo hilo na historia hiyo inayotajwa, ikiwemo kugundulika makaburi kadhaa katika eneo hilo. Makaburi mengine ishirini yaliyogundulika walikuwa wamezikwa zaidi ya vijana walizikwa wakiwa wamenyooka chali na miili ilikuwa haikubebeshwa kitu chochote. Kwa hivyo tunaamini huenda walikuwa watoto wa kike, wa kiume na binamu wa mfalme, kwa sababu juu ya eneo hili la mlima ilikuwa ikiishi familia ya kifalme. Maeneo na maelezo pia ya kihistoria pia yanaonesha baadhi ya mikakati iliyochukuliwa na jamii kukabiliana na miripuko iliyowahi kutokea. Miongoni mwa njia zilizochukuliwa ni pamoja na kuteketeza kabisa makazi yote ya eneo husika, hii ikitumika kama kinga, na jamii hizo ziliyahamisha makazi katika maeneo mengine. Dokta Mahachi kutoka Harare, Zimbabwe, anaeleza zaidi kuhusu hili. Pia ulikuwa utamaduni wa Washona kwamba watu waliougua maradhi kama ukoma walikuwa wakiondolewa kwenye jamii kwa sababu ya usambazaji na hatari ya ugonjwa huu. Kwa hivyo kuna njia nyingi zilizotumika, ikiwemo mpaka kuviharibu vijiji, au wakati mwingine kuvichoma vijiji vyote ili kumaliza kabisa ugonjwa. You know, so that uh, a disease is probably burnt down when uh, the village is set on fire. Lakini pia inatajwa kwamba makazi yalijengwa kwa kuzingatiwa mfumo wa, wa kuweko umbali wa mita kadhaa. Katika Afrika Mashariki makabila mbalimbali yalitumia njia zao kuepusha magonjwa hatari ya mripuko, na kama anavyosimulia Profesa Bukenye kutoka Uganda, huyu ni mwanahistoria na mtafiti wa mambo ya kale, anasema kwa watu wa jamii ya Baganda yalifanyika matambiko kuzuia magonjwa kama tauni na mengineyo. Kulikuwa na kama tauni, ndui, na magonjwa mengineyo kama hayo, lakini nachojua ni kwamba walikuwa na itikadi zao ama imani zao kuhusu hayo magonjwa miongoni mwa Wabaganda Waganda yani, mm -hmm, uh, kulikuwa na imani kwamba mojawapo ya miungu wao alikuwa ndiye anayesimamia magonjwa kama hayo. Wakati mwingine anayatuma wa ya yawatesewa ya wananchi, wakati mwingine ana wakimwomba wa, wa, wa, wa, wa na kumtambikia labda atayazuilia Huyu miongoni mwa waganga alikuwa anaitwa Kaumpuli, mungu wa tauni na hayo magonjwa ya, ya, ya milipuko. Utafiti uliofanywa na wataalamu wa elimu ya kale katika eneo linaloitwa Mwenezi, kusini mwa Zimbabwe, pia umeonyesha kwamba ilikuwa ni mwiko na marufuku katika mila za watu wa eneo hilo kugusa kwa namna yoyote maiti au mabaki ya waliokufa, na kwa namna hiyo ilitumika kama njia ya jamii kujiepusha na maambukizi ya magonjwa. Dr Godfrey Mahachi, mtaalamu wa masuala ya kale na mkuu wa makumbusho ya kitaifa nchini Zimbabwe, anaeleza hii from... ni mifano ambayo tunaikuta kwenye maelezo ya kihistoria, kwenye maelezo ya kitamaduni na kwenye tafiti za wataalamu wa elimu ya kale. Lakini bila shaka, kutokana na kuingia kwa mifumo ya kikoloni, baadhi ya hizi njia za kitamaduni zimeachiliwa mbali kabisa ili kwenda sambamba na mbinu na mitindo mipya ya kimaisha pamoja na maingiliano mapya yaliyoletwa na kipindi cha wakoloni. You know, kutokana na maelezo ya wataalamu wa elimu ya kale, inafahamika kwamba mbinu na tamaduni zile zile zilitumiwa kama sehemu muhimu ya kudhibiti magonjwa ya milipuko katika jamii za Kiafrika. Kihistoria nchini Zimbabwe, jamii ya kabila la Shona katika karne za kumi na saba na kumi na nane iliwatenga wale waliokuwa wakiugua maradhi ya kuambukiza kama vile ukoma katika makazi ya muda yaliyojengwa mahususi kwa wagonjwa hao. Kwa maana hiyo, ni wachache waliokuwa wakiruhusiwa kuwaona wagonjwa hao. Utamaduni huu umeendelezwa hata na jamii nyingine za Kiafrika nje ya jamii hiyo ya Washona Afrika. Lakini je, wataalamu wa historia za tamaduni na tiba za jadi wanazungumziaje kuhusu baadhi ya hatua nyingine zilizochukuliwa, kwa mfano, za maiti kuchomwa moto ili kuzuia kusambaa kwa magonjwa? Ni kwa umbali gani zilikubalika katika jamii? Dr. Mahachi anaeleza. Binafsi, baba yangu alifariki mwanzoni mwa miaka ya sitini, na nakumbuka kabisa aliondolewa nyumbani na kupelekwa mbali kabisa katika eneo moja la msituni lililokuwa zaidi ya kilomita kumi kutoka nyumbani, na na alikuwa akiangaliwa na wazee wachache huko msituni mpaka alipofariki. Kwa hivyo ni kitu mimi mwenyewe nimekishuhudia mwanzoni mwa miaka sitini, so Wataalamu wa akiolojia wanaamini jamii hizo zilifanikiwa kudhibiti na kuzoea kuishi pale ilipotokea milipuko. Naam msikilizaji, kwa historia hiyo kuhusu jinsi jamii za kale zilivyoweza kuidhibiti milipuko ya magonjwa, basi utamaduni na sanaa hauna la ziada kutoka hapa Bon. Mimi ni Saumu Mwasimba, hadi mara nyingine, kwa heri kwaali, kwaali, kwaali.