BW wanawake na maendeleo, sijaanza kwa ubali, lakini kuna wamama wazee wale walianza kushona, ambapo sisi nayo tulikuja, tulianza tulianza kushonashona tu, tuli ikiwa mchezo mchezo mchezo mchezo saa, wamama walikuwa naendelea kushona naendelea kushona mpaka sasa. Pia hata sisi nayo wakati tumekuwa wakubwa, ndio tukaanza hiyo kazi. Wanawake ni nguzo kuu ya jamii bila wao ulimwengu ungekosa maana. Ndio maana wasemao husema, ukimwelimisha mwanamke umeelimisha jamii nzima. Mchango wa wanawake kwa masuala ya kijamii hauna mfano. Katika jimbo la Machakos, eneo la Tala, na mama wanahalisisha ukweli huo kwa majukumu anayotekeleza licha ya umri wao mkubwa. Andamu, ndani, nilianza kushona miaka 40 iliyopita, hii biashara ndio nimesomesha watoto nayo Mwacha Mwacha na Bi Angela Mutune na wanawake wengine watakuwa wanatupambia makala ya wanawake na maendeleo, huku kurunzi yetu ikiangazia jinsi kina mama hao wa kongwe wamekiuka umri wao na mchango wao katika jamii kwa mengi zaidi. Ungana nami msimulizi mtayarishi Shisia Wasilwa hadi mwisho. Ni Ijumaa mwendo wa saa sita. Jua lotosini linawaka kana kwamba limeteremshwa na wasili. Katika kituo cha magari ya uchukuzi wa umma cha Tala, eneo bunge la Matungulu, kaunti ya Machakos, nchini Kenya. Hapa shughuli ni nyingi, watu wa matabaka mbalimbali wamefika mbali, wengine kuchuma na wengine wanasafiri katika maeneo tofauti ya kaunti hii ya Machakos. Kilomita tatu kutoka kwenye kituo hiki cha magari nakaribishwa na vumbi jingi katika soko la Tala, soko ambalo limejaa pilika pilika nyingi za kibiashara. Kuna wale wanaofanya biashara za kuuza mboga, wengine wanauza nguo za mitumba na wengine wapo kwenye biashara ya uchomaji vyuma. Ni soko ambalo limetengewa siku maalum, siku ambazo soko hili hufufuka huwa ni Alhamisi na Ijumaa, ambapo wafanyi biashara kutoka maeneo tofauti hujumuika kutafuta posho ugumu wa maisha na ukame ambao mara nyingi hukumba eneo pana la Ukambani umezidisha ujasiri na uwerevu wa wanawake hapa. Katika moja ya maeneo yaliyoko pembeni mwa soko hili, navutiwa na wanawake, idadi yao ni zaidi ya ishirini. Kinachonishangaza hata zaidi ni kuwa wote ni wakongwe, wamebugia chumvi ya kutosha. Wameanika bidhaa zao ambazo ni vikapu vilivyotengenezwa kwa ustadi mkubwa. Na msogelea Angela Mutune mikono yake mikavu inasuka anatia akitoa, sindano iliyounganishwa na makonge. Matokeo yake ni kikapu kizuri chenye rangi tofauti za kupendeza na kuvutia macho. Nilianza kushona miaka arobaini iliyopita, nilizaa watoto wanane. Tuliwacha kushona vikapu vya mkungi pekee kwa sababu hazinunuliwi na hazina ubora. Hii biashara ndio nimesomesha watoto nayo kununua chakula, ni kazi wanaefurahia. Angela alijitosa kwenye biashara hii miaka 40 iliyopita. Ni mmoja kati ya kina mama waliotangulia kuikuza biashara hii ya vikapu katika soko hili. Ameona jinsi biashara yenyewe imekuwa huku idadi ya kina mama wengine wakijitosa ikizidi kuongezeka. Mimi wananunua hizo nyuzi za makonge, na kikapu neshona na juma moja. Tofauti ya kikapu cha uzi hakiendi shamba, ubebe uchafu ya shamba tu. Kikapu cha makonge havipo, si unaona? Hakuna kuliti nzuri, ni ya makaratasi ya plastiki, si unaona? Sisi wote tumeshona vya makaratasi ya plastiki nengendo yangu gonia gotumee kondo. Licha ya miaka yake, Bi Angela ni mkakamavu na mwenye bidii ananambia kusuka kikapu kimoja umchukua juma moja kukamilisha. Hayo ni pamoja na maandalizi ya nyuzi za makonge na zile za plastiki ambazo kidogo zina uhaba. Mumu humu ndimo upata faraja riziki na kujenga mahusiano na jamii pana. Si ngumu kutengeneza nyuzi za makonge, ile inachukua siku nzima. Jamii inafurahia hii kazi, mwenye hajui kushona unitafuta nifundishe. Bi Angela ana watoto wanane, wajukuu na vitukuu kadhaa. Mumewe aliaga dunia. Hatua kadhaa na kutana na ajuza mwingine, Bi Teresia Katubu, amekula kalenda 54. Uzoefu wake wa kutumia mikono yake kwa ususi wa vikapu kwa siku nyingi umempa tajriba ya kutosha kila anapofanya kazi hii inaonekana kuwa rahisi, lakini sivyo ukweli wa mambo. Hii biashara ametusaidia, imetusaidia tangu nikiwa mtoto mpaka sasa hivi, mpaka hata watoto wangu pia, naye amejisaidika naye. Hey, ametusaidia kwa sababu kuiba naye ni mbaya, kuenda naye kuosha vitu ya mtu ni mbaya eri, afadhali hii ukae ufanye vitu vyako. B Teresia, ambaye pia ni mkazi wa kijiji cha Sengani, alifika sokoni wakati wa mafungulia ng'ombe. kila siku ya soko hulazimika kurauka kwa sababu ya kuandalia familia yake kiamsha kinywa, pamoja na maandalizi mengine. Nezausa saizi watoto wanakula kesho asubuhi, ukuje uuze, watoto wanakula nanua, kalamu mevuguzwa, shule, unatoa fedha, unapeana, lakini bure, hakuna wese. Tegemea tunaenda leo kwa kansla asubuhi na jioni na kesho wesienda, hata president hawezi saidia, o mara mbili hii tu, ndio maendeleo yetu ambayo tunavaa tunafanya Mama huyu mwenye wajukuu na vitukuu kadhaa alijaliwa watoto watano. Kwa uchangamfu, ananijuza kwa siku anaweza kuuza vikapu viwili, kila kimoja kikiuzwa kati ya shilingi mia saba na elfu moja, mapato ambayo yanakidhi mahitaji yake na familia yake. Hapo tu ndio tunahusia wale wanapelekanga huko dauni, wale wananua tena nje wanapeleka dauni. Ustadi na umakini ni vigezo vinavyohitajika katika biashara hii ya kufuma vikapu Sanaa yenyewe ikimchochea juza huyu kujituma hata zaidi, kwani mumuhumu ndimo mlimo na tumaini lake la kesho, sio tu kwake, lakini kwa kizazi chake kinachozidi kuongezeka. Mazungumzo yetu yanakatizwa na mteja ambaye amefika kuagiza vikapu. Bi Teresia anamwelezea mteja ambaye anasikiza kwa makini, aina ya vikapu anavyovitaka. Mazungumzo ya mteja yananitia hamasa ya kutaka kujua mengi kuhusu uwanja huu wa vikapu. Na wapa muda, kisha narejea nilikuanzia mahojiano yangu na Bi-Angela ambaye ananijuza kuna aina tofauti za usukaji wa vikapu. Kulingana na Bi-Angela, kikapu kizuri na ambacho kina dumu zaidi ni kile kilichosukwa kwa nyuzi za plastiki na makonge, lakini nyuzi hizo hazipatikani kwa urahisi. Elizabeth Musyoka ni mwanafunzi wa kinamama hao wa Kongwe. Aliacha masomo yake ya shule ya msingi baada ya wazazi wake kukosa karo. Kwa subira na uvumilivu mwingi amejifunza mengi kutokana na wasia wa kinamama hawa. Leo maisha yake yanatengenea, kama anavyonifahamisha. kuna seminary schools zao, wao huwa wananisaidia wakinipatia oda, nawashonea kama shule moja wanaweza niitisha kama mia mbili mia sita mia saba huwa nawashonea. Kuna ajali hutokea nyumbani, labda mzee amepata ajali. Saa zile mzee amepata ajali kwa bahati mbaya, wamama wengine tunaweza kaa, unasema unaona, hiyo hiyo boma imeanza kufifia hapo, unajua kabisa mwenye alikuwa anategemewa ameenda, lakini saa zile unatia bidii, unajikakamua, unarauka mapema, unafanya kazi yako kama hii ninafanya, najisaidia na sitarajii mtu yeyote. Mpango wa serikali nchini Kenya wa kuwasaidia watu wa kongwe kila mwezi wa shilingi elfu mbili ni tija kwa Bi Angela ambaye anasema kuwa huwekeza kwenye biashara hii ili kunufaika. Mmoja na stahili kujiandikisha kwa kituo chochote cha serikali kilichoko karibu, akiwa na kitambulisho chake. Giza linapoanza kumeza mwangaza, nahitaji kukamilisha mahojiano yangu na kina mama hawa. Taratibu na kwa tuo, wanaokusanya mali yao tayari kurejea katika kituo cha magari cha Tala, kurejea kwenye makazi yao. Ninapoagana nao, ni dhahiri kuwa wamekuwa na siku nzuri lakini ndefu. Hapa wanaafiki msemo wa mchumia juani hulia kivulini. Watarejea tena hapa siku ya Alhamisi na Ijumaa. Na kwa kituo hicho, ndipo makala ya wanawake na maendeleo haina la ziada, ambapo tumekuwa tukimulika mchango wa kinamama wa kongwe katika jamii kwa usukaji wao wa vikapu. Hadi wakati mwingine, Mwenyezi Mungu akiridhia. Nimekuwa msimulizi, mtayarishi Shisia Wasilwa. Asante na kwa heri.