Deutsche Welle, Learning by Ear, Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Hujambo na karibu kwa sehemu ya tano kwenye mfululizo huu wa vipindi vya Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Tukiwa bado katika mchezo wa kuigiza Daraja la Gori. Hadithi ya kusikitisha kuhusu jinsi dini na siasa zinavyozua uhasama na migongano baina ya jamii mbili, na kadhalika, familia mbili mjini Gori. Katika makala ya leo, siku iliyosubiriwa kwa hamu ya uzinduzi wa klabu ya mjadala wazi katika shule ya Ubuntu imefika. Kila mmoja ameshikwa na msisimko humo shuleni. Lakini pia habari za kusikitisha ni utata unaozuka hasa baina ya vijana wawili Hari na Leila. Penzi lao sasa ni kama kitumbua kilichoingia mchanga. Nikitumai utakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Habari za asubuhi nyote, ni wakati mwingine tena tumekusanyika hapa kwa mkutano wetu wa asubuhi. Naam, kama mjuavyo, ubuntu maana yake hasa ni huruma, kumjali mwenzio, na pia kusaidiana kwa hali zote, kuwakumbusha tu filosofia yetu ya kuvumiliana na kuheshimiana. Sasa tuombe dua, sitawaeleza iwapo dua hiyo ina misingi ya kitamaduni Kikristo au Kiislamu. Ikiwa itaigusa nafsi yako, basi hilo ndilo la msingi. Ewe Roho Mtakatifu, unayetoa uhai kwa viumbe wote ulimwenguni, sikiza ombi langu, nahitaji nguvu na busara yako. Naziomba nguvu ili nipambane na adui mkubwa zaidi, nafsi yangu, wala sio kumdhalilisha mwenzangu. Niwezeshe kuja kwako na mikono safi na bila woga ili mauti ya kinijia nije kwako bila aibu. <coughs> Je, dua hiyo imeigusa nafsi yako? Dua hiyo iliandikwa na Mmarekani asilia chifu Yellow Lark mwaka wa elfu moja 1887. Haya sasa la msingi ni kusameheana. Lazima kwanza tuheshimiane na kuishi pamoja kwani tu wanadamu kwanza kisha wawakilishi wa madhehebu fulani. Kwa hivyo, sheria ya kupiga marufuku mavazi au nembo zozote zinazoashiria dini fulani bado inadumishwa hapa shuleni. Hata hivyo, wanafunzi wa Kiislamu wameomba waruhusiwe kuvaa mavazi ya mikono mirefu na suruali ndefu pamoja na hijabu wanaposhiriki michezoni nje ya shule ambako kuna watu wengine wanaoitazama michezo. Wanafunzi hao wamesema kuwa wanataka kushiriki kwenye michezo hiyo, kwa hiyo lazima tulitafutie suala hilo suluhu. Nitaliwasilisha swala hilo la mavazi mbadala ya michezo katika mkutano ujao wa magavana wa shule, kadhalika mm. <coughs> Kundi la mjadala na mdahalo linazinduliwa rasmi leo mwendo wa saa tisa alasiri. Mtawaomba mhudhurie ufunguzi huo, ndipo muijue mada ya kwanza itakayojadiliwa. Sina mengi ila kuwatakia siku njema. Ama kwa hakika siku haingekamilika au kuwa nzuri, maana alihisi Leila hakumwona, kwa hivyo Alienda moja kwa moja hadi ukumbini akiwa na lengo moja tu, kuwa karibu naye. Lakini machoni mwa Leila, Philip alikuwa kama mwanafunzi mwingine katika mkusanyiko huo wa mjadala wazi. Mwenyekiti wao ni Leila na walimpa fursa azungumze machache. Habari za mchana nyote. Oh, nzuri, nzuri, nzuri. Nafurahi sana kuona mmefika kwa wingi katika hafla hii ya uzinduzi wa kundi letu la mjadala na mdahalo. Mwenyekiti wetu ni Laila na tunampa fursa hii azungumze. Hey, asante machache. Aa, asante sana. Ah, mkurugenzi wa chuo ameturuhusu tutumie ukumbi huu kwa muda wa dakika 45 nawaomba mtoe mapendekezo yenyu kisha ntaya na kili kwanza, kutochelewa mm -hmm, na pili, kuheshimu maoni ya wengine. Lakini kwanza, simu zote zizimwe wakati wa mjadala <laughs> <laughs> sawa, yeah. sawa, yeah. sawa, yeah. Sawa, kabisa sawa. Kila anayetaka kuzungumza anyoshe mkono tafadhali. Usimkate mwenzako kauli, sawa? Mada kuu inayopewa uzito zaidi ni ile ya ndoa ya mitala, yaani kuwa wake wengi, tukianza labda niulize tu ni kipi tunakifahamu kuhusu ndoa hii ya mitala? Nam Roshi, ni tamaduni iliyotumika tangu enzi za mababu zetu, na inawapa wanaume umuhimu zaidi unaowawezesha kuoa zaidi ya mke mmoja, ila tu mwanamke haruhusiwi kuolewa na zaidi ya mume mmoja. Kulingana na mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu, sote wake kwa waume tuna hmm, eti haki sawa. Haki haki za nini hizo? kuiga wanaume huo ni upuzi mtupu. ni kweli mat. Sasa kwa nini wanaume wanaruhusiwa kufanya hivyo? Ningependa kuuliza, usawa wa kijinsia una uhusiano gani na utamaduni wa kuoa wake wengi? Hakuna uhusiano wowote wacha wewe. sawa, sawa, tuelewane tafadhali. Hilo ni mosi. Je, kuna jingine? E, liko waislamu huwa wake wengi. Babangu hana wake wengi. Hata mimi pia babangu hana. <laughs> sawa sawa. Hebu sikilizeni basi, tuseme baadhi ya wanaume wa Kiislamu huwa wake wengi, hata wanaume wa Kikristo pia. Hili linafanyika kila mahali, liko Marekani, Ulaya, na sio tu hapa barani Afrika pekee. Kwa huko wanalipa jina tofauti, anasema ana mpenzi wa kando au uhusiano wa pembeni. mm. mm. mm. mm. mm. Nyamazeni, nyamazeni, tusikilizaneni tafadhali. Kama mmoja wa wasimamizi wa mjadala huu, ningependa kueleza tofauti baina ya ndoa za wake wengi na kuwa na uhusiano wa nje ya ndoa. Haya ni mambo mawili tofauti. Mwanamume anayetaka kuwa mke wa pili au zaidi Sharti apate ridhaa kwa mke wake wa kwanza. Ukizifuata tamaduni za Kiafrika, ni wajibu wake kumtimizia mahitaji yake na mjengee nyumba. Pia ni tofauti kabisa na uhusiano wa mapenzi ya kando. Mwanamke au mwanamume anakuwa na uhusiano wa pembeni wa siri, mbali na ule wa ndoa rasmi. Ndoa ya mitala ni tofauti, japo ina kanuni zake. Ukweli ni kwamba mwanamume hataki kukubali kuwa anapoa mke mwingine, hilo linamuumiza mke wake. Amini usiamini hilo humuumiza moyo mwanamke kwa kweli. Mambo aliyozungumza Roshi kwa kweli alimgusa Philip, oh, mm, na ni mambo ambayo tunayashuhudia katika ulimwengu wa sasa. Ndio sababu Philip akaamua kumsubiri Leila aweze kuzungumza, lakini Leila na Hari nao walikuwa na mazungumzo marefu, na ndipo akaamua kwenda kumsubiri nyumbani kwao. Akiwa nyumbani kwa kina Leila, Philip alimsubiri akiwa na wingi wa matumaini kwamba angefika mapema, lakini wapi aliyekutana naye ni kaka Keleila akiwa ameshikilia chupa mkononi. Hivyo alikata tamaa na kuamua kuregea nyumbani baada ya kukutana na rafiki zake katika mkahawa wa Reunion. Pindi alipofika nyumbani kwao wa kwanza kumwona alikuwa babake, aliyekuwa amechangamka kupita kiasi. Ndio, ndio, badilisha kichwa cha habari hizi, badilisha na uweke kanisa jengine la teketezwa moto, tumia kichwa hicho habari. Philip, mambo siku hizi yanafurahisha. Kwa nini? Kumetokea nini baba? Ah, unazungumza na mimi babako Layton Brown. Ni habari motomoto -moto, na gazeti la Gori ndilo litakalokuwa la kwanza kuzichapisha habari hizi pamoja na majina ya wahalifu. Eh, moto umetokea wapi? Kwenye kanisa la Mtakatifu Thomas. Hebu tazama, mwandishi wetu wa habari wameipiga picha hii ya mvulana huyu kabla ya kubebwa na gari la wagonjwa eti picha. Hebu nione, umemtambua sivyo? Hata mimi namjua, lazima nimfahamishe Kasisi Barnabas ni nani aliyehusika na kitendo hiki cha kuliteketeza kanisa lake. Babake Philip alichukua simu na kumpigia baba mdogo wa Hari, Kasisi Barnabas, huku Philip akiwa amesimama wima kusikiliza mazungumzo baina yao. Picha hiyo ilionyesha wazi kabisa muhusika wa kitendo hicho, nywele na hata fulana aliyokuwa ameivaa. Ala, kumbe! Asante sana kwa kunifahamisha. Kuna nini, baba mdogo Hari? Sasa nimekupiga marufuku kuonana na Laila Omar baada ya shule. Unataka kujua ni kwa nini? Ungetaka kujua nieleze. Kuna mtu aliyejaribu kuteketeza kanisa letu lililoko barabara kuu, na unataka kumjua muhusika ni nani? Ni Hassan Omar, mdogo wake Laila. Wakati huo ulikuwa unajishughulisha na dada yake. Eti Hassan? Hassan ni mtoto wa miaka kumi na mbili, huyu mdogo wa juzi huyo? <laughs> Liton Brown wa Gori Tribune ameipata picha ya mvulana huyo Hassan. Hmm. Hii familia ya Omar kamwe hatuwezi kukubali iendelee kufanya vituko hivi. Na kuanzia leo, wewe wewe ni lazima utii amri yangu. Hakuna tena kutangamana na yule msichana wa Kiislamu ukitoka shule. Umesikia hari? Sitaki kukuona tena Hadi hapo tunafika mwisho wa kipindi cha Noa Bongo Jenga Maisha Yako kwa leo. Uhasama na mazingira ya kutoaminiana baina ya wa Wakristo na Waislamu unazidi kuongezeka katika mji huo wa Gori kufuatia kisa cha kuteketezwa kwa kanisa la kasisi Barnabas. Ukiwa na maoni au ukipenda kusikiliza tena makala hii na vipindi vingine vya Noa Bongo jenga maisha yako, tembelea mtandao wetu wa www.dw-world.de. Mkwaju lbe. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.