Deutsche Welle, Learning by Ear, Noah Bongo, Jenga Maisha Yako. Hujambo na karibu kwa sehemu ya sita ya mfululizo wa vipindi vya Noa Bongo, Jenga Maisha Yako, katika mchezo wa redio wa Daraja la Gori, hadithi ya kusisimua inayoelezea jinsi siasa na dini zinavyoweza kusababisha uhasama baina ya jamii na familia mbili za mji wa Gori na kadhalika, vijana wawili Hari na Leila, wanaolazimika kulificha penzi lao katika makala ya leo, Hasan mdogo wa kileila anakataa kutumia dawa zake, naye Hari anajaribu kuisawazisha hali ambayo tayari imevurugika. Baki papo hapo. Habari za tukio la usiku huo mjini Gori zilipashwa kwa kina kwenye gazeti maarufu mjini humo ukurasa wa kwanza wa gazeti hilo uliandikwa, kanisa jengine lateketezwa. Lakini kila mmoja alimfahamu muhusika mkuu. Maafisa wa polisi walikuwa wakimsubiri Hasan apate nafuu kisha wamkamate. Bwana Omar, naitwa Rebeka, muuguzi katika hospitali hii. Mtoto wako amekataa dawa na chakula na ndio sababu nimemweka mpira wa kudondosha chakula kwenye mshipa wake wa damu na a, anatusikia tukizungumza sidhani. Nafikiri hataki tu kushirikiana nasi wakati tunapojaribu kumsaidia. Hasan, tafadhali zungumza. Mikono yako imechomeka vibaya, tunataka kukulisha. Fungua macho, Hasan tafadhali. Allah, tukuzwe. Allah, tukuzwe, lakini sio na makafiri. Nafikiri maneno haya yananilenga mimi. Mimi ni Myahudi. Hebu tumpe nafasi kidogo apumzike. Mpira huu utamsaidia kurejesha maji mwilini. Samahani sana sister. Pole sana kwa hayo, lakini alipata wapi mawazo hayo yote ha? Haya si mafundisho ya Kurani tukufu. Hasan mwanangu, nisikilize. Shhh. Tafadhali Hasan. Bwana Omar, unajisumbua roho na kumkera mgonjwa wangu na hata mimi pia Hebu tumwache apumzike, anahitaji kupumzika, tafadhali. Aa, sawa sister, na samahani Leila. Tafadhali utalazimika kukaa naye kitandani, sawa? Mimi hivi nataka kwenda kazini, lakini elewa tu kwamba anamhitaji mlezi wa kike zaidi wakati huu, sawa? Leila, tafadhali msaidie apate fahamu zake, mama, sawa? Wakati Philip alipomwona Hari chuoni siku iliyotangulia, ilikuwa dhahiri kwamba kisa hicho kilikuwa kimemwathiri sana, wasiwasi ulioonekana bayana kana kwamba huo ndio ulikuwa mwisho wa dunia. Hata hivyo, anatafuta ushauri kutoka kwa rafiki yake Mat. Wasiwasi na mawazo ya Philip yalikuwa kwa Leila, lakini kinyume kabisa, Leila amgeukia Hari kumpa faraja. Halo. Halo. Halo. Halo, Leila. Leila, nini kinachoendelea? Uko salama? Hari, ni wewe. Sijui nikwambie nini. Samahani sana. Na pia umsame mdogo wangu Hassan. Ni Leila. ni... Na wewe mwenyewe uko salama? Tunaweza kutana baadaye. Ningependa kuzungumza na wewe, Leila. <laughs> na Hari, niko peke yangu nyumbani, sitaweza kukuona. Leila, tafadhali nataka kuongea na wewe japo dakika tano tu, chini ya lile daraja la Mtogori. La shari, siwezi. hakuna atakaye tuona, kwa dakika tano tu. Leila, tafadhali. Sawa, basi kwa dakika tano tu, Hari. Hari amtaka Philip na Mat wamfichie, maana hawezi kuhudhuria mazoezi ya kandanda. Akasema kuwa ni jukumu lao, yeye na Leila, kama viranja wa chuo, kuhakikisha kwamba uhasama baina ya familia hizi mbili umekomeshwa. Philip na Mat wanaangalia tu, wasijue la kufanya, lakini wanafahamu kwamba kuna zaidi ya hayo, kwani wana macho ya kuona yote yanayoendelea baina ya wawili hawa. Laila, unadhani utarudi lini shuleni? Hasan hajapata nafuu na anakata kunywa dawa, lazima nikaenae hospitalini. Nina hakika ametia ame itikadi kali, nimesoma barua yake moja aliyoiandika kwamba anataka kuungana na marehemu mamangu, mamaangu peponi. Oh, maskini halaila, nina hakika ametumiwa na wavulana wakubwa wa madarasa. Lazima tuwajue, wajue ni kina nani hao. Walimtumia tu, lazima awajibike Sote tunafanya hilo, hata mimi nakubaliana nawe, lakini usijilaumu. Wacha nipige bongo. Wewe endelea kumtazama Hasan hospitalini, na tutazungumza baadaye, utakapokuwa na muda, utakapo. Lakini itawezekanaje kufanya yote hayo ikiwa haturuhusi kuonana? Tukutane hapa hapa chini ya daraja, hapa pako salama. Utajifanya unaenda mazoezi yako kukimbia, kisha tukutane hapa ukiwa peke yako na kisha urudi nyumbani mbia kabla ya giza kuingia. Sawa, sawa. Sasa basi, wacha kulia. Najua haitakuwa rahisi kwa, kwa babangu mdogo kumsamehe yeyote, lakini baba anaweza. Yeye ni kiongozi wa jamii, ni wajibu wake kuisaidia jamii. Futa machozi tafadhali. Mm -hmm. Ndiyo baba. Uh -huh. Nimekuja kutafuta ushauri wako. Tutamsaidia vipi Hassan Omar? Polisi wanamsubiri apate nafuu na kisha wamkamate, ila najiuliza kumkamata na kumtenganisha na familia yake, mtoto huyo wa miaka kumi na mbili kutamsaidia vipi? Msimamo wake unaweza kuwa mkali zaidi. E, katika tukio kama hili tungemwita mhusika na wazazi wake kwa upande mmoja na kwa upande wa pili watakuwa waliokosewa. Na katika kisa hiki tungewaita wafuasi wa kanisa na babako mdogo Barnabas, kisha mimi kama jaji kwa ushirikiano wa wazee wa jamii tungesikiliza pande zote mbili. Je, ungemwadhibu Hasan? E, wale waliokosewa wangeamua ni adhabu gani wangependa apewe, lakini sisi kama wazee tunaitathimini iwapo inafaa kuna sheria maalum na mila na hadi sasa bado tuna mahakama za aina hii, lakini zinatumika kuzipatanisha jamii zilizozozana. Je, kama baba mdogo hmm, akiyatupilia mbali mashtaka hayo itakuwaje? Isitoshe, kanisa hali kuteketea lote. Ni kweli? Kwa mtazamo wangu, Hasan amepata adhabu ya kutosha baada ya kuchomeka mikono. Niliandika aya ya Korani Niliyomsikia rafiki yangu wa Kiislamu akikariri. Hebu soma hapa. He, wapi baba? E, soma hapa hapa. Inasema mtu anapaswa kuadhibiwa kwa kulipima kosa alilotenda, lakini eh, na hii hapa, hii hapa he. Soma tena, iwapo mtu atamsamehe na alisahau kosa na atake maridhiano, basi Mwenyezi Mungu atamrehemu na Biblia nayo inasema wanaobarikiwa ni wale wanaodumisha amani, kwani ni wao ndio watakaouona ufalme wa Mungu. Tukirudi shuleni, mkurugenzi mkuu Bi Milulu anapendekeza kumteua msichana mwingine atakayekaimu nafasi ya Leila kwa muda wa wiki mbili, na Hari naye akakubaliana na pendekezo hilo. Philip pia alikuwepo. Msichana mteule ni Marian Okru, msichana mrefu mrembo na mwenye umbo la wastani. Philip ana matumaini kwamba mabadiliko haya huenda yatambadilisha mawazo Hari na kuuelekeza uchu wake kwa msichana huyo Marian, ili aache kumfuatafuata na kumpumbaza mpenzi wake Laila. Hatimaye tumekutana tena, Hari. Ndiyo, Marian kundi hili la mjadala na mdahalo halipaswi kusambaratika. Sasa lazima tuanze kujadilia ajenda nyingine, ambayo ni kwa nini baadhi ya wanafunzi hawayapendi masomo ya hesabu na sayansi. Oh, mjadala mzuri sana huo. Mimi nipo miongoni mwao, kwa hiyo nafaa zaidi kuwasilisha mjadala huu. Wewe uko miongoni mwao? Kwa nini? Kwa ufupi, nafikiri somo la sayansi linaenda kinyume na maandiko ya Mwenyezi Mungu. Oh, sawa kwa nini unasema hivyo? Naamini Mungu aliumba mbingu na ardhi katika muda wa siku saba. Mimi ni mfuasi wa madhehebu ya imani moja. Oh, jambo la kufurahisha sana hilo. Naamini mwanadamu aliumbwa ili kutafiti dunia na naamini kwamba hii ndio sababu tuko hapa duniani, tutafiti, tuulize maswali na tuyapate majibu yake, na ikiwa yana mafungamano, tuchukue hatua zifaazo, tuyatathmini na tuyafanyie mabadiliko yanayohitajika. Saa tunaweza kuendelea na mjadala huu pamoja na wanafunzi wengine wakati wa mdahalo. Kwa heri, Hari. Kwa heri, Marian, oh, habari, Philip. Ah, safi. Hari, labda utahitaji kuwa na subira zaidi Shufari, lakini ni mrembo, au si hivyo bwana nani? Marian, nani mwingine msichana uliyekuwa ukizungumza naye muda mfupi tu uliopita? <laughs> O oh, yule hata sikumtia akilini kamwe. Siruhusu maombele ya mtu yauathiri mtazamo wangu. mm, sawa. Siku moja nitakukumbusha maneno hayo unayosema. Amani na ubuntu ndiyo tunayohitaji zaidi kwa wakati huu hapa mjini Gore. yeah, kweli. Gonga tano ubuntu, ubuntu. Hadi kufikia hapo, ndiyo tunafika mwisho wa kipindi cha leo cha Noa Bongo, Jenga Maisha Yako. Ungana nasi kwa makala yajayo, katika mfululizo wa mchezo huu, Daraja la Gori, ili ufahamu yatakayojiri na hatima ya kijana Hasan shuleni. Bado kuna mparaganyiko. Je, mwenyekiti mpya wa klabu ya mjadala wazi atafanikiwa kugeuza nia ya Hari dhidi ya Leila? Ukiwa na maoni, tembelea mtandao wetu wa www.dw-world.de. Mkwaju Lbe, hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.