Deutsche Welle. Sura ya Ujerumani. Ni mara nyingine ninapokutana nawe msikilizaji katika makala hii ya sura ya Ujerumani ambayo inakuarifu mengi kuhusu masuala ya Ujerumani kisiasa, kiuchumi na pia kijamii. Leo makala hii imesafiri hadi ufukwe wa bahari ya Kaskazini, sehemu yake ijulikanayo kama bahari ya Waden ambako kuna miradi mingi ya utunzaji wa mazingira na wakati huo huo ikiwa na vivutio vya watalii. Wajerumani wanapenda sana utalii ndani ya nchi yao na pia katika mataifa ya kigeni, na sehemu hii ya ufukwe wa bahari ya Wadden hufurika watalii wengi kila mwaka kushuhudia mandhari yake ya kupendeza, huku pia wakitoa mchango katika utunzaji wa mazingira yake. Mtayarishaji na msimulizi wako ni mimi Daniel Gakuba. Bahari ya Wadden ni sehemu ya bahari ya kaskazini mwa Ulaya ambayo imeenea kuanzia kusini mwa Denmark, pwani nzima ya Ujerumani hadi kaskazini mwa Uholanzi ni eneo lenye utajiri mkubwa wa viumbe wa baharini ambalo limeorodheshwa na shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO, katika turathi za dunia. Sura ya Ujerumani imetembelea kituo cha wanyama wachanga wa baharini waitwao silisili au seal kwa lugha ya Kiingereza, ambao ni mayatima walioachwa na mama zao kwenye ufukwe. Inaangazia vilevile utalii wa kutembea kwenye pwani yenye matope ambao unaazimia kuhamasisha watu kuhusu mazingira ya bahari na namna ya kuyatunza. Ni shughuli ambayo kwa miaka 50 imekuwa ikiongozwa na mzee Haiko Campen, maarufu sana katika eneo hilo. Ni sauti ya mzee Haiko Campen akilifahamisha kundi lake la watalii utaratibu wa safari ya kutembea kwenye ufukwe wenye matope ambao mzee huyo anasema ni wa kipekee katika eneo zima la kaskazini mwa Ulaya. Kundi hilo la watalii wapatao hamsini ni mchanganyiko wa wanaume, wanawake na watoto. Wamevalia viatu na soksi maalumu vinavyolinda miguu yao bila kusababisha madhara kwa viumbe wadogo na wadudu waishio katika matope hayo. Safari hiyo hufanyika mchana, wakati maji ya bahari yanapokuwa yamekupwa, na ni sababu mojawapo ya kuwa na viongozi wa msafara wenye uzoefu, kwani wakati mwingine maji hayo yanaweza kujaa haraka na kuhatarisha maisha ya watu. Mzee Kampen anaeleza sifa za utalii huo. Kuna mengi sana ya kuwaelezeni hapa. Ni mahala pa kipekee, hakuna mahali pengine duniani kama hapa. Bahari hii ya Vaden inaendelea hadi Uholanzi na sehemu yake ndogo inafika Denmark. Hapa tulipo ndipo inapoanzia. Kutoka hapa tulipo unaweza kuona visiwa viwili maarufu vya uh, Norderney na Gridsee. Vivutio hivyo viko karibu na mji mdogo wa kaskazini kabisa mwa Ujerumani uitwao Norddeich. Ni mji ulio katika maeneo ya vijijini yenye wakazi wachache. Biashara kubwa inayohusiana na utalii kwa njia moja au nyingine, hoteli za kulala wageni na migahawa na mabaa ndiyo biashara inayoshamiri zaidi wengi wa watu wanaokutana nao ni watalii kutoka kwingineko Ujerumani, na ni kawaida wageni kuwasimamisha wageni wenzao kuulizia njia na kuangiwa kicheko wanapogundua kwamba wote ni wageni. Watalii wanaokuja upande huu wa kaskazini kabisa mwa Ujerumani hutoka maeneo yote ya nchi. Wazazi huambatana na watoto wadogo ili kuwazoeza mapema masuala ya kimazingira ili wakuwe wakijua umuhimu wake. Mzee Kampen anaikivi haja hiyo kwa kuwaelewesha wageni wake na hasa watoto kuhusu viumbe waishio katika matope wanaoyapitia kwa kutazama tu. Anaweza kujua kwamba mahali fulani kuna mnyoo aina fulani chini ya matope, na kwa kutumia koleo maalum anaotembea nalo, anaofukua mnyoo huo. Anawaonyesha watoto mnyoo aliofukua pamoja na viumbe wengine wadogo wadogo wanaowapitia, na kuwaelimisha juu ya umuhimu wao katika mchakato mzima wa bayonoa nilipomuuliza mzee Kampen kuhusu mwitikio wa wageni wake kwa kivutio hicho, kwa msafara kwenye mwambao wa matope, mzee huyu amesema wengi hurudi tena baadaye. Uh, sang... nina wageni ambao tayari walikuwa hapa miaka mine au mitano iliyopita, na ingawa hakuna kipya wanarudi tena kwa sababu ninawapa maelezo ya kuvutia na kwa sababu wanapenda mazingira haya asilia shughuli hii ya misafara katika mwambao wa tope ni mojawapo ya shughuli nyingi zinazoendeshwa na shirika la hifadhi ya taifa ya bahari ya Waden ambayo iko kwenye orodha ya turathi za dunia. Nilimuuliza Dr Peter Linau, mkuu wa kituo cha silisili walioachwa yatima umuhimu wa msafara huo katika mpango mzima wa kutunza mazingira ya bahari hiyo. many, many where... Tunazo shughuli nyingi ambamo tunawaelimisha watalii mienendo mizuri katika eneo la bahari, kwamba hawapaswi kuwabugudhi viumbe wa baharini. Viumbe hao wanahitaji utulivu na kuwa mbali na wanadamu. Viumbe wadogo wa baharini ni chakula muhimu kwa makundi ya ndege yanayokimbia baridi kutoka kaskazini mwa dunia wakiwa njiani kuelekea kusini. Mamilioni ya ndege hao hutegemea viumbe wadogo wa bahari ya Waden wanapokuwa njiani kurejea kaskazini mnamo majira ya kipupwe, na viumbe hao wadogo ni chakula chao muhimu. Bila shaka, msikilizaji, umekwisha sikia kituo cha watoto yatima, au kwa wengine mliokaribu na mbuga za wanyama kama vile mbuga ya wanyama ya taifa ya Nairobi, mmewahi kusikia kituo cha wanyamapori yatima. Lakini nadhani hujasikia kituo cha viumbe wa baharini walioachwa wa wayatima. Kituo hicho kiko katika mji wa Nordaish na na huwatunza watoto wadogo wa aina ya silisili ambao huachwa na mama zao ufukweni, na kama wasingeokolewa wangeliwa na wanyama wengine au kufa kwa kukosa matunzo. Hapa Dr. Linau, mkuu wa kituo hicho, anatueleza wanavyowapata mayatima hao. They are born in June. Watoto wa asili wengi huzaliwa mwezi wa Juni, na ikiwa watabaki na mama zao kwa wiki sita, wanaweza kumudu maisha peke yao. Lakini kwa sababu tofauti kama vimbunga au usumbufu wa binadamu, wakati mwingine watoto wadogo wa asili hujikuta wakiwa wameachwa peke yao ufukweni. Hilo likitokea, watalii au wafanyakazi wa eneo hilo hutuarifu juu ya kuwepo kwa vitoto hivyo sisi huwatuma watu wetu kuvitazama na wakibainisha kwamba kweli vimetelekezwa, huvileta katika kituo hiki. Silisili sili ni jamii ya mamalia na watoto wao huzaliwa wakiwa na wastani wa kilo 10. Mayatima hawa wa silisili walioko kituoni hutunzwa katika mabwawa maalumu na hulishwa kulingana na umri wao hadi wanapofikia uzito wa angalau kilo 25 na hapo huhamishwa kituoni, kurudishwa katika mazingira yao ya asilia baharini. Kuanzia mwaka 1971 kilipoanzishwa kituo hicho, silisili 1500 wamekwisha ukolewa na kutunzwa hadi umri wa kuweza kujitegemea. Kwa mwaka mmoja, kituo hicho kimekuwa kikiwapokea mayatima wa wanyama hao kati ya 400, na mwaka huu ni miongoni mwa ile wanapopatikana wengi, kwani jumla ya watoto 99 wa silisili wamekwisha ukotwa na kutunzwa kituoni hapo. Katika kituo hicho pia wanakuwepo watalii chungu nzima, warika na jinsia zote wengi wanakuwa na shauku ya kujua mengi kuhusu maisha ya wa wanyama hao na hutoa michango ya kuendesha kituo hicho kupitia fedha za kiingilio, kununua kumbukumbu zinazohusiana na kituo hicho, na pia michango ya kujitolea katika kituo hicho. Kuna ukuta mkubwa wa kioo ambao hutenganisha watalii na silisili yatima katika mabwawa yao. Miongoni mwa wengi waliofurika karibu na kioo hicho, nilizungumza na mzee mmoja pamoja na mke wake. Yeah, maelezo kuhusu haya mabwawa wanakolelewa sili ni ya kuvutia. Tumeelezwa kuhusu bwawa la sili waliokwisha kuwa wakubwa na jingine la wale ambao ni wadogo wanaoendelea kulelea tumefurahishwa na vile vitoto vya silisili ambavyo bado ni vidogo namna vinavyoishi na vinavyolishwa. Jana tulikuwa hapa na sasa tumerudi kufurahia wanyama hawa. katika vituo vyote vya utalii vipo viwanja vya michezo ya watoto ambavyo vimesheheni mafunzo kwa watoto hao kuhusu namna ya kufurahia mazingira na kufurahia kuyatunza kwa faida ya vizazi vijavyo, kwa kutilia maanani kwamba huwezi kuyatunza mazingira bila kuyapenda na kuyathamini. Ni mwenendo wenye tija wa kuhamasisha watoto kuyapenda mazingira wakiwa bado wadogo, kama walivyosema wahenga kwamba samaki unamkunja angali mbichi, na bila shaka ni mfano wa kuigwa katika nchi zetu za Kiafrika. Na hadi hapo, msikilizaji, makala ya sura ya Ujerumani imefika tamati. Tumeangalia utalii ambao unaambatana na utunzaji wa mazingira katika bahari ya Kaskazini na jinsi jamii nzima inavyohamasishwa kushiriki katika shughuli hiyo. Ulikuwa nami Daniel Gakuba. Hadi wakati mwingine, kwa heri.