DW Sura ya Ujerumani ni miaka 75 sasa tokea vita vya pili vya dunia vilipomalizika kwa Ujerumani kusaini makubaliano ya kusalimu amri tarehe 8 mwezi Mei mwaka 1945. Siku hiyo hukumbukwa kila mwaka hapa Ujerumani kama mwisho wa vita hivyo barani Ulaya. Kwa Ujerumani, hiyo haikumaanisha tu kushindwa vita, bali pia kukombolewa kwa Wajerumani kutoka kwenye utawala wa Kinazi chini ya uongozi wa dikteta Adolf Hitler. Makala ya sura ya Ujerumani leo hii inakupeleka katika safari ya kihistoria tokea vita vilipomalizika mpaka sasa, na kukujuza kuhusu mjadala unaoendelea hapa nchini Ujerumani wa jinsi ya kukabiliana na historia hiyo katika nyakati za sasa. Kwa niaba ya mwandishi wetu wa DW Ralf Bossen aliyeandaa makala haya, mimi ni msimulizi wako Harrison Mwilima nikiwa Berlin. Karibu. Okay. ilikuwa ni mchana wa tarehe 30 Aprili mwaka 1945 siku ambayo kiongozi wa kinazi wa Ujerumani Adolf Hitler alipoamua kujiua yeye pamoja na mke wake katika andaki lililokuwa kwenye ofisi ya kansela lenye urefu wa karibu mita 12 kuelekea chini wanajeshi wa umoja wa Kisovieti walikuwa wameutoa mji mkuu wa Ujerumani Berlin na Adolf Hitler mwenyewe hakutaka kuingia mikononi mwao hivyo kuamua kutoa uhai wake kama njia ya kukimbia mkono wa sheria kutokana na maovu aliyoyafanya katika utawala wake uliodumu takriban miaka kumi na mbili. Watu wake wa karibu walioshuhudia hayo walichoma maiti yake na kuyazika majivu karibu na mlango wa kuingia kwenye handaki hilo. Siku nane baadaye, tarehe 8 mwezi Mei mwaka 1945 Ujerumani ilisaini makubaliano ya kusalimu amri, hivyo kuashiria mwisho wa vita hivyo barani Ulaya. Ujerumani ilikuwa inawajibika si tu kwa kuanzisha vita, bali pia kwa mauaji ya kibaguzi yaliyofanywa na wanazi katika kambi mbalimbali za mateso barani Ulaya. Egon Bahr alikuwa ni kiongozi wa juu kabisa wa chama cha Social Democratic SPD. Schon oder erst unmittelbar nach dem 8. Mai. kabla na baada ya tarehe 8 mwezi Mei, sikufikiria kabisa kama tulikuwa tumekombolewa au tulikuwa tumeshindwa. Ni dhahiri kwamba tulikuwa tumeshindwa, lakini pia tulikuwa tumekombolewa. Hivyo vyote vilifanyika, lakini kwa upande wangu sikujali kabisa. Cha msingi ni kwamba tulinusurika na tulikuwa wazima. Hicho ndicho kilikuwa cha msingi. No, cha chamsingi walikuwa wazima. Hayo ndio yalikuwa mawazo ya Wajerumani wengi waliosalimika na vita vya pili vya dunia. Mwanzoni wengi wao walikuwa wanafikiria tu kwamba wameshindwa vita, lakini kufikiria kwamba pia walikuwa wamekombolewa kutoka kwenye utawala wa kinazi ni swala walilokuja kulitambua baadaye kabisa. Egon Bahr anaendelea kufafanua hilo: Das Grundgefuhl war mara ya kwanza kabisa fikra kuu ilikuwa ni kwamba vita vilikuwa vimeisha kwa ushindi mkubwa, lakini sio kwa upande wetu, bali ni wao ndio walitushinda sisi vibaya. Hiyo ina maana tulikuwa tumeshindwa kabisa. Ni baadaye ndio watu walipata fikra kwamba pia tulikuwa tumekombolewa kutoka kwenye utawala wa Kinazi. Lakini sikuwahi kukutana na mtu yeyote sana sana katika ule mwezi wa tano mwaka 1945 ambaye hakufikiria kwamba tumeshindwa. Ni dhahiri kwamba tulikuwa tumeshindwa kwa walionusurika kitendawili walichokuwa wakisubiri kitatuliwe kilikuwa ni juu ya hatima yao na ya ujerumani nzima baada ya kushindwa vita swala so hilo lilijadiliwa na mataifa washindi wa vita hivyo marekani ufaransa uingereza na umoja wa kisovieti na waliamua kuigawa ujerumani mara nne chini ya usimamizi wa mataifa hayo washindi vita baridi nayo na ilianza hivyo kusababisha kuundwa kwa ujerumani mbili mwaka 1949 ujerumani ya magharibi iliyojumuisha maeneo yaliyosimamiwa na Marekani, Uingereza na Ufaransa na kufuata sera za kibepari. Kwa upande mwingine, ilikuwa ni Ujerumani ya Mashariki chini ya Umoja wa Kisovieti iliyofuata sera za kikomunisti. Florian Huber ni mwandishi wa habari na mwanahistoria, na hapa anaeleza umuhimu wa kipindi hicho haswa kwa Ujerumani ya Magharibi. When we look at the period between 1945 and 1949, tukiangalia kipindi kati ya mwaka 1945-1949, inabidi tukumbuke kipindi hiki ilikuwa muhimu kutokana na mambo makuu mawili. Kwanza kabisa Ujerumani ilibidi ukubali kushindwa, kitu ambacho ilikuwa kigumu kwa wengi wao cha pili kuwa ni kwa nchi hiyo kuanza kuipanga upya. Papo hapo vita baridi navyo vikaanza, na, na kuashiria kwamba kutakuwa na Ujerumani mbili zenye kufuata mifumo tofauti ya kiuchumi na kisiasa. Mabadiliko yote hayo yalitoa alama kubwa sana kwa jamii ya wa Wajerumani katika mwisho wa karne ile yote iliyobakia. Nadhani vita baridi vilisaidia sana Ujerumani ya Magharibi kukubali kuwa mshirika wa nchi za Magharibi, hivyo kuisaidia kukubali mifumo ya kidemokrasia tuliyonayo mpaka hivi sasa. Ujerumani hizi mbili ile ya mashariki na magharibi ziliungana tena takriban miaka 45 baadaye baada ya vita baridi mwaka 1990. Hapo ndio kidogo Wajerumani wakaanza kujiamini na kujivunia utaifa wao kutokana na muungano huo uliofanyika kwa njia ya amani. Mwamko huo wa kujivunia utaifa kama Wajerumani ulizidi kuongezeka mwaka 2006 kipindi Ujerumani ilipokuwa mwenyeji wa mashindano ya Kombe la Dunia watu wengi hawakuogopa tena kupeperusha bendera ya taifa lao na kuimba nyimbo ya taifa kwa kujiamini. Suala so, la kuanza kujivunia utaifa nchini Ujerumani linaanza kuchukua sura mpya kutokana na maendeleo ya vyama vya siasa kali za mirengo ya kulia vyenye kuhamasisha chuki dhidi ya wageni kuzidi kushika kasi barani Ulaya. Mfano wa chama hicho hapa nchini Ujerumani ni chama mbadala kwa Ujerumani cha AFD kilichoanzishwa mwaka 2013. Viongozi wa chama hicho hutoa kauli zenye kuhamasisha Ujerumani kuacha kujituhumu kutokana na historia hiyo ya wanazi na kufunga ukurasa huo kwa kusonga mbele. Mwandishi wa habari na mwanahistoria Florian Huber anafafanua zaidi kuhusu harakati hizo za siasa kali za mrengo wa kulia nchini Ujerumani. When we look at the alternative for Deutschland, the AFD. Tukiangalia chama mbadala cha, cha Ujerumani cha AFD nadhani inabidi tufahamu kwamba wanawakilisha kiwango fulani cha watu katika jamii ya Ujerumani kwa sasa. Tayari watu wa aina hiyo wapo sasa Ujerumani na wataendelea kuwapo pia. Tutaendelea kushuhudia mivutano mirefu na mikubwa kati wa ya wale wanaotaka mafundisho ya historia tuliyopitia yaendelee kuwepo katika fikra zetu dhidi ya wale wanaotaka ukurasa huu wa historia ya Ujerumani kufungwa kabisa. Mwenyewe kansela wa Ujerumani Angela Merkel anaifahamu changamoto hiyo na ni kati ya wale ambao wanataka historia ya Ujerumani iendelee kukumbukwa ili watu wajifunze kutokana na hilo. Katika hotuba yake moja aliyoitoa alipoitembelea kambi ya mateso ya wanazi wa Ujerumani ya Auschwitz iliyopo Poland, Kansela Merkel aliwakumbusha Wajerumani kutosahau historia yao. Wir dürfen niemals vergessen. Einen Schlussstrich kann es nicht geben und auch keine Relativierung. Hatutakiwi kusahau hata kidogo, hatuwezi kusema kwamba kuna mwisho wa suala hili, pia hatuwezi kulilinganisha tukio hilo na kitu chochote na kulifanya kama lilikuwa ni kitu kidogo. Kwa ujumbe huo makala ya sura Ujerumani nayo ndio inatia nanga leo. Tumeangazia historia ya hapa Ujerumani tokea vita ya pili ya dunia ilipoisha miaka 75 iliyopita. Kumbukumbu hii inafanyika katika miaka ya sasa huku kukiwa na kiwingu cha chama cha siasa kali za mrengo wa kulia kinachohamasisha Ujerumani kuacha kukumbatia sana historia ya maovu waliyoyatenda wakati huo wa vita. Maendeleo kama haya yanatia wasiwasi endapo vyama kama hivi vya mirengo mikali ya kulia vitaweza kupata nguvu kufikia hatua ya kushika dola. Kwa niaba ya mwandaaji wa makala hii, Ralph Bosen wa DW, niliyekusimulia ni mimi Harrison Mwilima wa DW Berlin. Kwa heri <mulimu>