BW. Makala yetu leo. Mradi wa kwanza wa kuwawezesha vijana walioko katika kambi ya wa wakimbizi umezinduliwa katika kambi kubwa ya Kakuma nchini Kenya. Mradi huu ambao ulizinduliwa kwa ushirikiano wa kongamano la uchumi ulimwenguni WEF unalenga kuwapa vijana wenye vipaji mbalimbali nafasi ya kutafuta suluhisho kwa matatizo yanayowakumba. Katika makala yetu leo, tunaangalia jinsi vijana wa kambi hii watafaidi mradi huu kutoka katika kambi ya wa wakimbizi ya Kakuma. Ungana nami mtayarishaji na msimulizi Shisia wa Silwa hadi mwisho wa makala hii. Katikati ya vumbi jingi, joto na jua kali, nyimbo za vijana na furaha zinarindima katika kambi ya wa wakimbizi ya Kakuma iliyoko katika moja ya majimbo maskini zaidi nchini Kenya ya Turukana. Wakimbizi hawa wanaotokea mataifa tofauti wamezika tofauti zao ambazo mara nyingi husababisha vita na ghasia kutokana na migongano ya asili zao, na kuhudhuria hafla hii ya uzinduzi wa mradi utakaowapa kiamba jengo cha kutafuta ufumbuzi kwa masuala yanayoila jamii yao. Sauti za vijana kumi na wawili waliochaguliwa na vijana viongozi ulimwenguni kuendesha mradi huu zitasikika sio tu katika jimbo hili pana la turukana lakini ulimwenguni kote mradi huu ni zao la safari ya kijana mmoja kwa jina hasan hussein aliye na umri wa miaka 28 aliyehudhuria kongamano la kimataifa la uchumi mjini davos uswizi mwaka 2018 hasan alielezea kadhia yake mbele ya viongozi ulimwengu na wafanyabiashara mashuhuri hasan ambaye pia amehudhuria uzinduzi huu anahisi kuwa ametimiza moja ya malengo yake, kuchora kambi ya wa wakimbizi ya Kakuma katika ramani ya ulimwengu. Ni hatua kubwa kwa vijana walioko katika kambi ya wa wakimbizi, inaashiria vipaji vya vijana hapa na kwamba wakimbizi wana uwezo wa kuwa sehemu ya ulimwengu. Kongamano la Uchumi Ulimwenguni likishirikiana na wakfu wa Aliko Dangote na vijana viongozi ulimwenguni limekuwa likitoa mafunzo kwa juma sasa kwa takriban vijana thelathini ambao wamefungua biashara zao katika kambi hii na wengine ambao wanapanga kufungua biashara pamoja na wengine walio na ari ya kuwa viongozi katika nyanja mbalimbali mbali. Vijana hawa wamekuwa wakifunzwa na vijana wenzao kutoka Uswizi jinsi ya kufanikisha malengo yao katika sekta mbalimbali mbali. Nataka kufahamu kutoka kwa mwakilishi wa kongamano la uchumi ulimwenguni kwa nini wameamua kuzindua mradi huu hapa, kwani mara nyingi masuala wa ya wakimbizi hasa ya bara la Afrika huw hayajadiliwi kwenye ngazi za kimataifa swali hili inamuuliza Muhamed Jabari ambaye ana hudumu katika kongamano la kimataifa la viongozi vijana The, uh, World Forum. hatua ya kongamano la uchumi wa ulimwengu katika masuala ya wakimbizi hapa sio ya kushtukiza. Kongamano hili lina mikakati ya kukumbatia wadau wote wakiwemo wakimbizi uh, it's, it's of, uh, face, kwa mmoja ya kuchaguliwa kuwa mwanachama kwenye mradi huu anastahili kuwa na chini ya umri wa miaka 30. Anastahili kuwa na sifa za uongozi pamoja na ufanisi katika nyanja mbalimbali mbali, ama ana mawazo ya kubadilisha jamii yake. Aidha anastahili kutumikia jamii yake kwa kujitolea. Miel Deng mwenye umri wa miaka 20, ni mmoja kati ya vijana kumi na wawili waliochaguliwa kuongoza mradi huu. Deng anayetokea Gambela nchini Ethiopia anaelezea matumaini yake. Sisi wakimbizi tunaweza amuka pamoja na tusaidia komuniti wale ambaye wako chini wale ambaye wajapiga wajapika penye tuko tunaweza vuruta tutuwalete penye tuko. Teresa Adit mwenye umri wa miaka 26 ni yatima ambaye aliwapoteza wazazi wake wote kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan Kusini akiwa mdogo alifika katika kambi hii akiwa na umri wa, wa miaka mitano bila ya jamaa zake. Kazi yake ni ususi. Nimejifunza kupatia wengine matumaini, alafu tena nimejifunza kufanya kazi na watu. Sikuwa na bank account, anafikiria kufungua yangu niweke pesa yangu vizuri. Kambi hii yenye idadi ya wa wakimbizi laki moja na themanini na zaidi ya biashara elfu mbili zilizogawanywa kulingana na makabila katika maduka haya utapata vifaa vya elektroniki, mboga, matunda, mavazi na hata bodaboda. Kwa mujibu wa ripoti ya Benki ya Dunia mwaka 2018, uchumi wa kambi hii unafikia dola milioni 16.5. Makabaha ni mmoja wa walimu ambao wamekuwa wakiwahamasisha vijana hawa. Kuna wengine ambao wanapata nafasi ya kuweza kufikiria ni biashara zipo wanaweza fanya ambazo ni zaidi ya biashara za saa hizi wanazofanya zinazoenda zaidi ya Kakuma, kwa mfano Kenya nzima au dunia nzima, ili wapate kutengeneza fedha. Kambi ya wa wakimbizi ya Kakuma inapatikana katika jimbo la Turukana, kaskazini magharibi mwa Kenya. Kilomita 120 kutoka makao makuu ya jimbo hili pana la Lodwa na kilomita 95 kutoka kwenye mpaka wa Kenya na Sudan Kusini. Mariam Ba, mzaliwa wa Senegal, anahudumu na kongamano la uchumi ulimwenguni. Akiwa na umri wa miaka mitano, alitekwa nyara na kujipata katika mitaa ya Paris, Ufaransa, bila mtu wa jamii yake, akidhalilishwa kingono na watu wasiowajua. Hata hivyo, serikali ya Ufaransa ilimsaidia kujizoa mavumbini. Alianza kujifunza hisabati na sayansi kwenye maktaba za umma. Ndiye mwanamke wa kwanza barani Afrika kuanzisha vituo vinavyowasaidia wasichana kufahamu taaluma hiyo, akifungua vituo hivyo kwa mataifa kumi kwa miaka kumi ijayo. Anatarajia kuelimisha wanawake na wasichana milioni moja barani Afrika kufahamu maswala ya data. Where is, where this passion coming from? It's coming from there. Nikiulizwa hiyo ari inatoka wapi, wanawajibu kuwa naelewa, nilikuwa hapo nikiwa mtoto mdogo, na ndiyo maana niko hapa na ujasiri kama kiongozi mchanga kutoka kwa Kongamano la Uchumi Ulimwenguni na kuweka mikakati hii hapa Kakuma. Kongamano la uchumi ulimwenguni linatoa tu mafunzo kwa vijana hawa bila ya kuwapa fedha za kufungua biashara au kupanua biashara zao. Vijana hawa wana vipaji tofauti, kuanzia kwa wanaoazimia kuwa wafanyi biashara, wana michezo, wasanii, viongozi, madaktari na hata wanahabari. Uzuri ni kuwa kongamano hilo linashirikiana na mashirika mengine. Nimetaka kufahamu hatima ya vijana kama hawa, swala hilo. Nimemuuliza Mwalimu Maka Baa wa Kanisa la Denmark lililoko na afisi zake katika kambi hii ya Kakuma. Uh, lengo letu kuu ni kwamba tutakapomaliza masomo haya ambayo ni masomo ya darasa kutokuwa na wiki kumi na mbili ambazo kila kijana ambaye anapitia katika mradi huu atapata nafasi ya kushirikiana na magwiji katika mambo ya biashara, kuzungumza na kumsaidia kupata mipangilio ya biashara yake. Wachache labda, wengi wao watapata kupata nafasi ya kupewa fedha au mtaji wa kuendeleza biashara zao na kufuatiliwa hapo muda zaidi ya mwaka mmoja kuhakikisha kwamba biashara zao zinanawiri. Joel Kangi ni mkimbizi raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ana umri wa miaka 25. Kambi hii imekuwa makazi yake kwa miaka saba sasa, ameolewa na kujaaliwa watoto wawili. Kwa sasa ni mwanafunzi wa biashara katika chuo kimoja kikuu cha Marekani, anajifunza kupitia njia ya mtandao wa intaneti. Ni mmoja kati ya vijana waliochaguliwa kutafuta ufumbuzi wa maswala yanayowatatiza wakimbizi hapa miaka mitano ijayo, ananifahamisha kuwa huenda hatokuwa katika kambi hii. Anapania kuleta utangamano miongoni mwa wakimbizi mbalimbali katika kambi hii. Mapema mwaka huu, tofauti kati ya wa wakimbizi wa mataifa mbalimbali zilisababisha maafa ya wakimbizi wawili. Mahali kama hii huwa unapata watu kutoka mahali tofauti tofauti, na pia mnakuja kila watu wako na hali yao ya kuwa kwa jamii zao. Tukifika pamoja, huwa inakuwa changamoto mara kwa mara, lakini kazi yetu ni sisi kujua tutakaaje na hao watu. Tuzungumzie hilo swali <muchas> mwandishi haemba ungeti wa Kenya aliyesema kuwa vijana wana uwezo wa kubadilisha uso na sura ya taifa lao iwapo e watakuwa na nia na uwezo kwani wamejaliwa nguvu kutokana na umri wao vijana katika kambi ya wa wakimbizi ya Kakuma wana ari kubwa ya kubadilisha mkondo wa mambo Wanasema kuwa wana vipaji ambavyo vinastahili kupewa nafasi, wala hawastahili kuonewa huruma. Nyuso zao za matumaini zinaashiria kuwa maisha yao yatakuwa mazuri zaidi ya wazazi wao, na kwa kituo hicho ndipo makala yetu inatia kikomo. Tumekuwa tukiangalia matarajio ya vijana wa kambi ya Kakuma baada ya uzinduzi wa mradi utakaowapa kiamba jengo cha kutatua matatizo yao, huku vipaji vyao vikitambuliwa na kunadiwa nje ya mipaka ya taifa la Kenya. Toka hapa Kakuma, nimekuwa mtayarishaji msimulizi Shisia Wasilwa nikikuaga. Asante na kwa heri.