Deutsche Welle. Mtu na mazingira. Ujenzi wa majengo mapya unaendelea kukidhi mahitaji ya idadi ya watu wanaozidi kuongezeka kila kukicha. Wakulima nao, wakiwa kondeni, wakifyeka magugu na kukata miti ili kupata nafasi ya kuendeleza kilimo. Yanayofuata ni vilio vya huzuni kutokana na ghadhabu za mazingira yaliyoharibiwa. Hivyo mafuriko na maporomoko yanapotokea, hasara na uharibifu huwa tele, ikiwemo vifo vya watu na wanyama. Kwenye makala ya Mtu na Mazingira tunaangazia namna uharibifu wa hali asilia ya mazingira, mfano kuondoa au kubadilisha miti asilia na miamba asilia, kusababisha athari na maafa. Mtayarishaji na msimulizi ni mimi John Juma. Wakati miti ile imeondolewa ile, the whole ecosystem ya hiyo area huwa inaharibika. Athari za kuivuruga hali asilia ya mazingira kwa sababu yoyote ile, iwe ni kuwezesha kilimo, ujenzi au shughuli yoyote ile, ni mbaya sana. Cha kushangaza ni kwamba mambo hayo yamekuwa kama kawaida miongoni mwa baadhi ya watu ambao hawatilii maanani haja ya kuudhibiti uhalisia wa mazingira ili usalie vilevile vile. Miti asilia hukatwa kisha mahali pake pakabakia bila miti au miti tofauti kabisa ndiyo ikapandwa labda kwa sababu ya kibiashara. Wataalamu wanasema hali hiyo husababisha athari katika mazingira kwa sababu kila mazingira huwa na aina fulani ya miti yake. Miti hiyo inapaswa kusalia pale pale ili mazingira hayo yadumu jinsi yalivyo. Mimea inayopatikana karibu na mito ni tofauti na ipatikanayo milimani na kadhalika. Hii ni kwa sababu kila mti unao umuhimu maalum katika mazingira yake. Hivyo unapouondoa na kuupanda mti tofauti unayanyima mazingira yale faida zitokanazo na mti asilia. Hata wanyama, ndege na wadudu ambao walikuwa na manufaa kwa mazingira hayo huku wakitegemea mti uliondolewa pia huathirika. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la huria linalotetea uhifadhi wa mazingira katika pwani ya Kenya, Yusuf Lule anaeleza zaidi changamoto hii. Miti mara nyingi ikiwekwa katika kwa mfano, ikipandwa mahali fulani huwa ina uwezo ya ku shika nutrients na kushika madini fulani ambayo yako katika ardhi katika eneo lile, na kuna sababu kwa nini miti ile huwa imeweza kumea katika maeneo yale na si maeneo mengine. Kwa hivyo, pindi inapokatwa kwa sababu za kibiashara ama kwa manufaa kibi ya kibinafsi ya mwanadamu, alafu mingine iweze kuletwa pale, ile ambayo italetwa mara nyingi huwa haiwezi kuandamana na ile environment, ama ile hali al, halisi ya ile mchanga ambayo iko pale. Kwa hivyo napata kuona kwamba kunaweza kuwa na soil erosion, na ile yale madini na thamani ya ule mchanga ambayo yalikuwepo awali wakati ile miti original ilikuwa pale inaweza pia kuondoka kwa ajili ya ile transfer ya miti ile iliyokuwa awali na kuwekwa mengine huyo. Miti katika ecosystem ya environment ina changizo kubwa sana hali ya weather So wakati miti ile imeondolewa, ile the whole ecosystem ya hiyo area huwa inaharibika. Ikiharibika, inaweza kuchangia katika kuleta madhara mingi sana. Agosti 14 mwaka 2017 mamia ya wakazi wa eneo la Mount Sugarloaf mkabala na mji wa Freetown nchini Sierra Leone waripotiwa kuuawa mamia kadhaa hawajulikani waliko. Ni baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha maporomoko mabaya kuwahi kulikumba taifa hilo kwa miaka mingi. Shughuli za uokozi zimeshika kasi, wanaobahatika kuokolewa wakiwa hai wanakimbizwa hospitalini, huku miili wanaopatikana wakishafariki ikipelekwa katika vyumba vya kuhifadhi maiti. Mwisho wa yote, zaidi ya watu 400 wathibitishwa kufariki, 600 hawajulikani waliko, huku hofu ikitanda kuwa huenda wamesombwa hadi baharini, kukaibuka swali: Je, kando na mvua kubwa, ni mambo yapi ambayo huenda yamechangia athari na maafa haya kuwa makubwa hivyo? Swali hilo likauweka mji wa Freetown na miji mingine kwenye darubini kuhusiana na mipangilio ya miji. Wataalamu walilaumu uharibifu wa hali asilia ya mazingira kuwa mojawapo ya sababu zilizoongezea uharibifu kuwa mkubwa. Miamba na mawe makubwa yaliyokuwa ardhini yaliondolewa katika maeneo yao asilia. Joseph Rahal, ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la utunzaji mazingira liitwalo Green Scenery nchini Sierra Leon, anafafanua zaidi. Ukiangalia Freetown uko katika kilima, na kwa muda mrefu, kwa sababu watu wamekuwa wakijenga nyumba katika eneo hilo, wakivunja na kuondoa miamba ardhini, maporomoko ya ardhi yalitokea kwenye kilima na matope yakapata njia hadi katika makazi ya watu mvua iliponyesha. Athari si kwa binadamu pekee, bali katika mazingira kwa ujumla. Wanyama wa porini huathiriwa wadudu kadhalika, kwa sababu mazingira yao yamevurugwa. Na hapa hata madhara ya kiafya hutokea, jinsi ambavyo Joseph Rahal anavyoelezea. Uh, animal... kuna maradhi, miaka hivi karibuni tulikumbwa na Ebola kuna uwezekano wa kutokea milipuko ya maradhi kama hayo, kwa sababu wanyama wa msituni wanafika karibu na wanadamu baada ya misitu wanakokaa kuharibiwa. Kutokana na hilo, magonjwa ambayo huambukizwa kati ya wanyama na wanadamu yanatokea, kwamba uvurugaji wa hali asilia ya mazingira ni tatizo, si jambo la kuuliza kama swali, bali swali ni vipi kuusuluhisha. Maeneo ya kinamasi yamegeuzwa kuwa makazi ya wanadamu, kwani watu wamejenga, kumaanisha viumbe vilivyotegemea mazingira yale vimeangamizwa au vimelazimika kuondoka. Matokeo ni kuwa faida ambazo zilipaswa kupatikana kutokana na mazingira yale ya asilia hazipatikani tena. Yusuf Lule anasema katika shughuli za wanaharakati wa kutetea mazingira Shirika lake limekumbana na hali ya watu kukata mikoko katika fukwe za bahari. Matokeo yake ni kuwa hata samaki waliotegemea mazingira ya mikoko kutaga mayai sasa wamepungua. Lule anaeleza zaidi, huku akifafanua hatua zinazohitajika na zile ambazo tayari wamechukua ili kurekebisha hali. Sisi kama shirika jambo ambalo moja tunafanya katika kuweza kulinda haki hizi za mazingira ni kuhamasisha jamii kuhakikisha kwamba jamii wanaelewa umuhimu ya miti ile ambayo ipo ambayo imeweza kupandwa na kuelewa pia kwamba kuna athari gani wakati miti hii imeweza kung'olewa ama kukuwa relocated ama kukuwa transferred katika maeneo yale, kwa mfano kama vile mangroves katika maeneo tofauti tofauti kuanzia Lamu mpaka um, kule Lungalunga lunga. Unapata mangrove zinamea mahali kwingi, lakini kuna tabia watu kwenda kukata ile miti uh, kukata ile mangrove ili kwa ajili ya kutengeza fence na mambo mengine kama hayo. Ina athari kubwa kwa ecosystem ile ya samaki na bahari, katika ile maeneo ya bahari ambapo samaki ambao ndio wanatumia nafasi ile kuweza kutaga mayai na kuweza kujiendeleza ama kuendelea kuzaana. Jambo hili limeenea sana katika bara katika miji yetu ya bara na miji ile ya kule na town centers, kwa sababu wanakata miti bila ku replace ile miti ile ambayo inafaa kwa kutilia maanani kauli ya wenye busara kuwa usipoziba ufa basi utajenga ukuta. Mikakati kadhaa imewekwa ili kurekebisha mambo ambayo yameenda kombo. Hata hivyo, wito ungali unatolewa kwa mikakati yenyewe kutathminiwa upya. Mfano, katika wito wa kupanda miti Wataalamu wanapendekeza kuwa itakuwa bora zaidi kwa watu kukuza miti asilia inayomea kivyao katika mazingira hayo, badala ya kupanda tu miti ya kigeni. Na katika kurekebisha mazingira yaliyovurugwa, juhudi zifanywe ili kufikia au kukaribia angalau kiwango sawa na hali ya awali ya mazingira hayo. Mfano, kama ni miamba au mawe makubwa yameondolewa, basi vidhibiti ardhi vyenye uwezo sawa na mawe ya awali viwekwe. La muhimu zaidi ni kuweka mipango sawa sawa, mipango ya miji, ya kilimo, ya mazingira na kadhalika. La sivyo, uvurugaji wa mazingira utazidi kusababisha ghadhabu za kimazingira. Na hapo ndipo tunapotia nanga katika makala mtu na mazingira. Tulikuwa tukiangazia athari zitokanazo na uharibifu wa hali asilia ya mazingira. Hadi mara nyingine.