DW Mtu na mazingira. Uchafuzi mkubwa unaoshuhudiwa kwenye ziwa Nakuru unaathiri hali na hadhi ya ziwa hili ambalo ni moja kati ya maziwa machache yanayopatikana ndani ya miji. ni ziwa ambalo linatambuliwa na shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na masuala ya elimu, sayansi na tamaduni UNESCO kama turathi ya kimataifa. Lakini sasa usimamizi wa ziwa hili pamoja na wanaharakati wa mazingira wanatamaushwa na uchafu kutoka kwa viwanda, maji taka na kemikali unaotoka mjini na kuelekea hadi kwenye ziwa wanamazingira hawa sasa wameazimia kufanya zoezi la kuwahamasisha wanajamii majumbani mwao ili kuhimiza haja na umuhimu wa kila mmoja kubeba jukumu katika kuwalinda viumbe hai, lishe na makazi ya ziwa Nakuru. Collins Ochieng ni msimamizi wa mbuga ya ziwa Nakuru. Shida ya taka kwanza, ndege wanaweza kukula hiyo taka, wadhuru vilevile, vile wale wanyama wakubwa kubwa kama nyati na wale wengine wakaji wa Nakuru waweze kutupa taka kwa jinsi inayofaa sikiwa wanaitupa tu holela. Makala ya mtu na mazingira hii leo yanajikita katika athari hizi pamoja na juhudi za kijamii zinazotekelezwa kulihifadhi ziwa Nakuru nchini Kenya, na kukaribisha msikilizaji uandamane nami hadi tamati. Ni mimi mtayarishi na msimulizi wako wa Kiombogo. Rangi ya waridi imepamba sehemu ya ziwa Nakuru. Kwa umbali, tunamtizama ndege aina ya tai anavyopaa na kupepea hadi kwenye mti uliochomoza kwenye maji na kusimama kwa muda, na kisha kuyakunjua mabawa yake na kupepea tena angani. Ni taswira ya kuvutia, lakini haifanani na jinsi ilivyokuwa wakati maelfu ya ndege aina ya flamingo walipojaa kwenye ziwa hili. Kabla ya ndege hawa kupungua, ziwa Nakuru liliweka mbuga wa ya wanyama ya ziwa Nakuru kwenye ramani ya kimataifa na kutambulika sana kwa mandhari yake ya kipekee. Uchafuzi wa ziwa Nakuru ni kati ya sababu zinazowafanya ndege hawa kuhamia maziwa mengine. Uchafu huu umechangiwa na ongezeko la idadi ya watu mjini Nakuru pamoja na shughuli za viwanda, ambapo maji na upepo huelekeza uchafu kutoka kwenye viwanda, masoko, mashamba na majumbani hadi kwenye ziwa hili ambalo lipo ndani ya mji. Wataalam wa mazingira wanasema ipo haja ya kuhimiza juhudi za pamoja ili kuhakikisha njia mwafaka zinatumiwa majumbani kushughulikia taka. Elfas Masanga mtaalam kutoka shirika la Slow Food Kenya anasema ni muhimu sana kwa jamii kuelimishwa kwamba wanapokosa kushughulikia taka zao nyumbani kama inavyotakikana wanachangia uchafuzi wa mazingira. Kuna uchafu mwingine ambayo tunasema ni muhimu, umuhimu si takataka, taka yote tatupa kwa mtaro. Kuna ile vitu kama viazi ikishachongwa, cabbage ikishakatwa, ile takataka inabaki ifanywe mambo ya kutengeneza chakula, ambayo itachangia kwa mambo ya food security. Tujue hiyo chakula inatoka wapi, ile chakula imelimwa na nani, si si kukula tu chakula ambayo tunatupa. Wengi waliliona tatizo la mabadiliko ya tabia nchi kama jambo geni na la kitaalam, lakini miaka inavyosonga, athari zake zinazidi kushuhudiwa karibu sana na mwanadamu. Mureidhi Kiogora, waziri wa mazingira katika kaunti ya Nakuru, anasema mabadiliko ya tabia nchi husababishwa na shughuli za kila siku za mwanadamu, ndiposa ni muhimu kwa kila mmoja kutambua kuwa ana jukumu katika usimamizi mzuri wa taka na maji taka. Tuna sera ya kitaifa ya mabadiliko ya tabia ya nchi ya mwaka elfu mbili na kumi na sita ambayo inatoa mwongozo kwa taasisi husika pamoja na jamii kufahamu mbinu za kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi yanayoshuhudiwa. Unajua, mabadiliko haya husababishwa na shughuli zetu za kila siku kwenye jamii, na vilevile vile ni mwananchi wa kawaida ambaye huathirika zaidi kutokana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Wana mazingira kutoka kwenye sekta ya umma na kibinafsi walijumuika kwenye shughuli ya kulisafisha ziwa Nakuru, zoezi ambalo hufanyika na lengo la kuhimiza umma kuhifadhi mazingira. Ongezeko la idadi ya watu katika mji wa Nakuru imekuwa ikiilemea miundo mbinu muhimu kama vile mfumo wa taka na mabomba ya maji taka na hivyo kusababisha kuziba au kupasuka kwa mabomba hayo. Akizungumza kwenye hafla hiyo ya usafishaji ziwa, Elfas Masanga, mtaalam kutoka shirika la Slow Food Kenya, anasema taka hiyo huelekea hadi kwenye ziwa Nakuru. Anapendekeza kubuniwa kwa mpango wa kusimamia taka ambao utaambatanishwa na mpango wa serikali wa usalama wa nyumba kumi, hivi kumaanisha kwamba kila nyumba kumi zitakuwa na kiongozi atakayekuwa akisimamia na kuhakikisha kuwa taka na maji taka yameondolewa na kuelekezwa inavyopaswa. Haja yetu kubwa ni kuhakikisha kwamba tunaichunga na tunachunga mazingira yetu. Sasa tunaenda kuadhirika hapa, kitu ambayo imejaa kwa himtaaro mingi ni diapers. Na diapers imetupa kutoka kwa watu, inatokana na tuhusu umuhimu wa kuelewa na ma, uh, kuhusu mambo ya mazingira. Tunaomba serikali kuu kupitia nyumba kumi uh, kuingilia ndani kupitia kwa nyumba kumi wako na kuhakikisha kwamba kila mara kutupa uchafu hiyo uchafu inatupa hapo. Mwaka uliopita shirika la huduma kwa wanyamapori KWS lilitekeleza zoezi la siku 100 la kulisafisha na kulirekebisha ziwa Nakuru, huku kukiwa na hofu kati ya wataalam kwamba huenda likapoteza hadhi yake kama turadhi ya kimataifa kutokana na uchafuzi wa mazingira, uwindaji haramu na ukulima kando ya ziwa. Ziwa Nakuru lina aina 13 ya ndege wa kiasili. Ndege aina ya flamingo ambao walikuwa wengi hapa wamehamia maziwa ya Elementaita na Bogoria. Uchafuzi wa ziwa hili umelaumiwa kama sababu moja ya ndege hawa kuhama kwa sababu ya kukosa lishe. Usimamizi wa mbuga hiyo pia ulikuwa na changamoto ya kushughulikia kiwango kikubwa cha taka inayoingia mbugani kutoka kwenye mji wa Nakuru. Wakati huo mbuga ya wanyama ya Ziwa Nakuru Ilikuwa imeshuhudia kipindi ambapo waliandikisha kiasi kidogo sana cha watalii. Msimamizi wa mbuga ya wanyama ya Ziwa Nakuru, Collins Ochieng, amehimiza umuhimu wa kuhamasisha jamii ili kuepusha athari zaidi. Ochieng anasema uchafuzi wa ziwa unaangamiza viumbe hai kwenye maji hayo na kuwakosesha lishe wanyama wengine wanaotegemea mimea au chakula kilichoko kwenye maji. The, the challenge we have with the... tuna changamoto kubwa kutokana na utupaji taka kiholela na shughuli za kilimo kando ya ziwa hili. Huu uchafu na mchanga kutoka mjini unapofika hapa unawadhuru viumbe hai na kuharibu makazi ya wanyama. Pia mchanga huu unafanya tope kwenye ziwa na ni sababu nyingine ya ongezeko la viwango vya maji kwenye ziwa hili. Some of the lake levels going up. Zoezi la kulisafisha ziwa Nakuru mwaka huu liliwavutia vijana kama Mary Mbogo kutoka makundi ya mazingira ya Stand Out Shout Out na Menengai Rotaract Club. Mary anasema wako kwenye mstari wa mbele kuhimiza wanajamii kubadilisha tabia kwa minajili ya kuyahifadhi mazingira. Kama vijana tumejitolea kuja kusafisha mtaa wetu, kwa sababu ni mazingira yetu, ni jukumu ya kila mmoja wetu kulitunza. Tunataka kuwa ile tofauti. Unajua, si vijana wengi wana wanaweza kufanya kazi kama hii, kuingia kwenye mitaro kushika hizi takataka. Wito wangu kwa vijana, tuungane sote tuwe tofauti. Na msikilizaji, kufikia hapo ndipo natamatisha makala ya mtu na mazingira hii leo, yaliyokujia kutoka Nakuru, Kenya. Kwenye kipindi cha leo tumeangazia athari za uchafuzi wa Ziwa Nakuru nchini Kenya na juhudi za kijamii zinazotekelezwa kulihifadhi ziwa hilo. Na kushukuru kwa kutegea sikio. Hadi wakati ujao, kwaheri.