Utata uliotokea kwa sasa si wa kwanza, ulishatokea utata kabla ya hapo wa tume ile ya zamani. Na ni kawaida wajua, panapo watu wanaposhindana, mmoja akishindwa atalalamika kwamba tume haijafanya kazi kihalali ama kihuru, lakini hawajatoa sababu kamili kwamba kitu gani hasa wanakihofia. Kitu ambacho nimesikia kikizungumzwa ni kwamba hawana imani na wafanyikazi wa tume Uh, hususan mwenyekiti. Nafikiri kwamba yeye ana upendeleo upande mmoja, na hii hii kasi imetokea zaidi walipopeleka zile stakabadhi zao upande wa upinzani ya kutaka kuanzisha kura ya maoni, yani referendum, na tume walipojiwajibu kwamba zile stakabadhi haziko sawa, kwa hiyo kura ya maoni haitawezekana. Nafikiri hapo kidogo imechuki imezidi. Opposition ina haki ya kusema kweli, kupinga ama kutoa maoni yao, na makanisa pia na viongozi uh, wengine wengi lakini ukitizama vizuri sana unajua makanisa pia yana yanaangalia upande gani? Saa nyingine wako kwenye makanisa, wako kwenye opposition, kuna watu wamisa. Makanisa wengine wako kwenye kwenye serikali, sauti zinakuwa nyingi kidogo kwa sababu mbali na muungano wa vyama vya upinzani hmm, CORD, waliokuwa wagombea hmm, wa urais katika uchaguzi uliopita, Musalia Mudavadi hmm, Peter hmm, Kenneth, Martha Karua, James Ole Kiyiapi na sauti hmm, nyingine kutoka muungano wa vyama vya wafanyakazi COTU inakuwa vipi? Hizi pande zote zinakuwa na mashaka, sauti lazima ziwe nyingi, kwa sababu pia katika vikundi vyote hivyo vinavyovitaja, kila mtu ana ana interest yake, na ile interest kama haija kuwa imekuwa ina kuwa taken into consideration, inakuwa kila mtu ana, ana wasiwasi. Kwa hivi sasa, wasiwasi mkubwa ulioko ni kwamba tume hii hii haikuweza kujionyesha kwamba imekuwa na imani na watu wote, ama ikuwa na uwazi na viongozi wote na vikundi vyote. Uh, ikitokea na... sauti zinazoipinga tume hiyo zikaendelea na tume hiyo ikaendelea kutetewa na upande wa serikali tu, huoni kwamba hiyo itaipunguzia hmm. ile haiba na pengine kuifanya ionekane kama ni chombo cha serikali ambacho kinalinda masilahi ya wale ambao wako kwenye uongozi, kusema ukweli. Ikiwa serikali sasa hivi lazima isikize sauti za watu wote, kwa sababu hawa pia ni wananchi wa Kenya. Ikiwa kuna kiasi kikubwa cha wananchi wamesema kwamba hatuna imani tena na tume, basi ni wajibu wa serikali kusema kweli, kusikiza na kuchunguza na kufuata maoni ya walio wengi, kuhakikisha kwamba kura itakayokuja isiwe na tashwishi, isiwe tena ya wasiwasi, kwa sababu tayari tushaona alama ya kwamba ikiwa hakutarekebishwa hakuta kwa sasa basi, matatizo yatakayotokea yatakuwa baada ya uchaguzi.