Deutsche Welle, vijana mchaka mchaka. Napenda kutizama filamu mradi iwe filamu nzuri. Wakati mwingine ninaenda kwenye kumbi za sinema labda kuangalia filamu katika mfumo wa 3D au hata kuenda kwenye duka la kukodisha DVD za filamu. Katika makala hii tunaangalia namna ambavyo teknolojia ya dijitali imebadilisha kabisa maisha yetu ya utazamaji filamu. Karibu katika ulimwengu wa filamu na biashara ya filamu. Mimi ni Bruce Amani. Sote tunapenda kutulia na kutizama filamu nzuri ambayo inasisimua, lakini sasa katika enzi hii yenye mbinu mpya kabisa za teknolojia kwa mfano USB stick au flash disk, tovuti za kutizama filamu bila malipo kwenye internet au hata kudownload, na pia biashara ya kutengeneza kopi haramu za filamu. Inaonekana wengi wetu hatuko tayari kutoa hela kwa ajili ya kununua filamu au kwenda kwenye ukumbi wa kutizama filamu. Kuna wale wanaopenda filamu za Marekani, yani Hollywood, za Kihindi, yani Bollywood, au hata za Kiafrika, ikiwa ni pamoja na Nigerwood na Bongo wood shangazwa sana kwamba hata kabla ya filamu kwa mfano za Hollywood kuzinduliwa kwenye mazulia mekundu au kwenye matamasha ya kimataifa ya filamu, utamsikia tayari kijana akichambua na kuizungumzia maana, kwamba tayari ameshatazama kionjo cha filamu hiyo, au movie trailer katika Kiingereza na punde tu inapozinduliwa katika soko la kimataifa, na kisha makampuni yaliyoitengeneza yaanze kuingiza hela, mara moja inawekwa kwenye mitandao, na hapo unaweza kuipata kwa urahisi. Ukipita pale kijiweni, unawasikia vijana wakizungumzia filamu mpya, kwa mfano Spectra ya James Bond au Terminator Genesis ya Arnold Schwarzenegger na kadhalika. Kwenye mabarabara, utawakuta wachuuzi wana madvd mikononi, wanauza filamu za kisasa kabisa na kisha zinauzwa bei nafuu kabisa. Nakala za filamu hizi zinapatikana kwenye mitandao ya internet na kuuzwa kwa bei ndogo tu, ila sasa kuna nyingine ambazo ubora wake huenda unasikitisha, lakini kuna wale ambao hawajalishwi na hilo. Prince Frank hata hivyo, anasema ndio maana huwa haoni haja ya kununua filamu za aina hiyo kabisa maana hakuna haja uanze kutizama filamu kisha inakwama kwama. Hizi za kubani hapana, sipendi. Zipo zimesambaa kila mahali, lakini sipendi. mara nyingi mi huwa nanunua original. E, kwa sababu zina skrachi sana mara nyingi. Hapana, original, sio kwamba zinauzwa bei ghali sana. hasa hapa kwetu Tanzania, kama shilingi elfu tatu elfu tano ni hela ya kawaida tu na hela ndogo tu. anasema siku hizi kwake yeye haoni maana ya kununua filamu kwa sababu tayari anaweza kuangalia movie kwenye televisheni bila malipo. Yaani mtu badala kununua original movie kabisa hivi unakuta mtu anabani badala kununua ile original kwenda kuangalia anabani. Sasa, hiyo tunajua tena anamkosesha faida yule yule yule mzalishaji. Fadhali ni nikae chini angalie kwa TV mara nyingi. Na kwenye TV na kwenye TV huwa haiskachi, sio pale wanaonyesha original. Alois ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Mtakatifu Agustin mjini Mwanza, Tanzania na anasema vijana wengi sana siku hizi wanavutiwa na filamu za kisasa na hasa tamthilia zinazoonyeshwa kwenye televisheni maarufu kama TV series kama vile Empire, Game of Thrones na kadhalika, ziko nyingi sana. Hata hapa tu ukiukiwa tu maeneo ya chuo hapa wanaleta kabisa, ukitoka tu darasani unazikuta hapa nje tu kidogo, sidini nyingi sana zinazouzwa mtaani, una, unakuta unanunua kwa, kwa kwa pesa ndogo sana, unakuta hawa hawauza sidi wenyewe, na yeye ananunua ile original moja, na yeye anazalisha nyingi za kutosha, kwa anachokifanya ana, anachukua tu ile ile ile ile ile ile ile profile ama ile cover, ile movie anaizalisha kwa katika katika katika karatasi katika nyingi kwa hata movie unakuta amenunua CD moja original na yeye anazalisha zingine. Alois anasema inafurahisha sana kwamba internet imerahisisha namna wanavyopata fursa ya kupata filamu za kisasa, isipokuwa sio kila mmoja aliye na uwezo wa kudownload. Uh, kwa kiasi kikubwa tunazimana tu, kwa sababu unaweza ukakuta wewe labda mambo ya kudownload inakuwa ni shida au labda mtandao na nini nishida kwa hiyo inabidi uende kwa mtu yako, movie, una, una, una ye, ye, Tuna, na frashi yako na kuwekea movie baadaye, unaweka kwenye kompyuta yako. Yeye mara nyingi ni za kudownload, unakuta wakati mwingine tunapeana shift kwamba utadownload season one, utadownload season two, season three. Kwa hiyo tunategemea sana internet. Pita katika maduka kule mijini, utakuta mistari mirefu ya vijana wanaotaka kununua filamu mpya kwa bei nafuu. Kuna wakati nimepita katika mitaa ya Nairobi na si kuamini kiasi cha fedha ambazo vijana hawa wanaouza filamu hutengeneza kwa siku. Hata hivyo baada ya kuzungumza na baadhi yao niligundua kwamba katika ulimwengu huu wa dijitali ni rahisi na tena ni vigumu kuanzisha biashara ya kuuza na kukodisha filamu. Kama ungetaka kuanzisha biashara hii, kwanza kabisa lazima utathmini ni wapi unataka kuweka duka lako. Kwa mfano, maeneo ambayo yana watu wengi, hasa vijana, maeneo kama vile karibu na vyuo, shule na taasisi nyingine za aina hiyo, ambapo vijana wanapenda kununua filamu za kisasa wanazoweza kutizama katika muda wao wa kupumzika ni wazo ambalo alikuwa nalo Boss B ambaye sasa anamiliki biashara ya kuuza filamu na pia ana ukumbi wa michezo ya video au video games, ambayo huwavutia sana vijana mjini Bungoma, nchini Kenya. Hiyo yeah, idea nilianzea kutoka uh, college. Kulikuwa eh, uh, wakati hiyo ulikuwa ni watu kidogo sana wanajua ku access movies pale. Sahizi tunaweza download nini kuconvert. Saa kuching toka college, niliona mtu akifanya hiyo biashara nikaanza kununua movie town, nikienda kwa estate, wata wakaanza kunidisha sa like, nikwanatoiza kopi nikanunulia mpaka ikafika mahali ikagonga, nikakuwaa yangu nilikuwa na mbona. After college, nikaonambona nisiendelee, wakati nilivomaeza college, nikaamua kuendelea, kafungua shop, nikafanya pole pole pole pole. Saa hii iko poa, at least umepik, biashara iko mzuri. Boss B anasema siku hizi, kutokana na mabadiliko ya mfumo wa kuhifadhi video, inakuwa vigumu kufanya biashara ya kukodisha filamu kama ilivyokuwa ikifanyika hapo zamani ameuza peke yake rental kwa sahii. Marketi sahii rental ni ngumu, kwa sababu si kama kitam, kitambo. Kitambo ilikuwa ni kaset yeah. Uh, yu kaset kileta ni rahisi kuona damage edha, kama mtu ameangusha sa kama uzi uh, tape ilikuwa imevuta na machine deck t, uh, video deck ilikuwa inaonyesha, but sasa cd ni ngumu sana kujua kama imepata scratch. Ni mtu anaweza kuletea hivi, ameshika na mkono, hizo stamp zimebaki, sasa kupatia customer mwingine unakuta scratch. Katika maeneo ya vijijini ndani kabisa, mabanda ya video yamesambaa kote, lakini sasa inategemea aina ya filamu zinazoonyeshwa. Mara nyingi filamu hizo huwa zimetafsiriwa katika lugha inayoeleweka na wenyeji. Upande wa video ziko, lakini si kama hapo zamani vile. Zilikuwa zamani zilikuwa nyingi juu, sahii kila mtu akona video kwa nyumba yake wengi wana- wana vitu uh, kama internet lakini, kuna wale ambaye hawana hiyo time aku download sa so, wanaprefere akitoka uh, job anapitia moja ama mbili, aende kuonea kwa nyumba apumzike, ju kwa nyumba hii download internet slow, ndiyo malize aanze kuona itakuwa tarae ashachoka na ametoka kazi, mchana mzima amechoka, nataka tukita kuona haraka apumzike, kesho aende kazini tena. Nilimuuliza Frank kama yeye mara nyingine hujumuika na wenzake katika mabanda ya video ili kutizama filamu. Vijana wengi sana wanapenda hiyo, sijui ni kwa nini, hata sielewi. Ah, hapana mi wasipendaji, maana hiyo mi naifanisha na video na mi sipendi kukaa sana sana video eni. Wakati Boss B akijitahidi sana kutafuta filamu zenye ubora wa hali ya juu ili kuwauzia wateja wake, nilimuuliza Alois kuhusu swala la ubora wa filamu wanazo download kutoka kwenye internet. A quality sasa inatofautiana pale, kwa sababu ukitaka kudownload pale takuuliza unataka quality ipi? Unapochukua quality kubwa maanake unahitajika uwe uwe na bando kubwa. Ukitaka kwaliti ambayo ni ndio ni, ni, nzuri ina maana uwe na bando ambalo ambalo ni dogo pia. Kwa hiyo inategemea na hela ambayo umeweka kwenye simu yako. Kama hela ni kubwa kidogo, utachukua kwaliti ambayo ni nzuri, iwe ni kuidownload kwenye mtandao wa internet kwa kuilipia au bila malipo, au hata kusubiri mwenzako ainunue kisha akuazime kopi. Ukweli ni kwamba kuimarika kwa, kui kwa enzi ya dijitali kumebadilisha kabisa maisha yetu ya utazamaji filamu. Mwisho wa vijana mchaka mchaka. Wasiliana nasi kupitia Twitter at DW underscore kiswahili, au nitumia ujumbe moja kwa moja kupitia Twitter at Amani Bruce na hata Facebook. Mimi ni Bruce Amani, kwa heri kwa sasa.