Sasa hivi tuko katika hatua za awali za kupeleka barua kuitaarifu Bunge juu ya nia yangu hii na kusubiri majibu ya katibu wa Bunge na katibu wa chama changu, ili waweze kunipa go ahead na kunikubalia kuisubmiti hiyo hoja yenyewe. Na kwa nini nafanya hivyo? Kwa sababu kwanza, katiba ya chama changu inani guide kufanya vitu vya namna hiyo. Raia anayo haki ya kushiriki kwa ukamilifu katika kufikia uamuzi wa mambo ya taifa na yanayomhusu, na kwamba ana uhuru wa kutoa mawazo yake kwenda anakotaka kuamini dini anayotaka. Sasa sisi kama nchi, uhuru wa raia ma, mawazo ya raia yanapelekwa wapi? Yanapelekwa katika serikali. Kupitia platform gani? Kupitia mfumo wa uwakilishi ambao ni Bunge. Unadhani chama chako, Chama cha Mapinduzi, akijawajibika ipasavyo katika kulinda wananchi katika hali hiyo, katika muktadha huo? Hapana. Kwanza, kwanza lazima uelewe jukumu la kulinda raia na mali zao ni jukumu la serikali. Serikali iliyoko madarakani ni ya Chama cha Mapinduzi, lakini chama kinateua agent ambao wanaenda kufanya kazi ambazo wananchi wanatarajia na huyo agent anaitwa executive. Chama ni upande mmoja na serikali upande mwingine. Sasa chama kinapopeleka wawakilishi bungeni, jukumu letu sisi wawakilishi wa chama kilichounda serikali ni kuisimamia hiyo serikali. Kwa hiyo sisi tunasema hivi, mimi kama usemi ninasema hivi kwamba kama kuna malalamiko kama kuna tuhuma, sisi mhimili wenye jukumu la kuisimamia serikali ambayo mimi kama mbunge natokana nayo, ni jukumu langu mimi na wenzangu kuisimamia serikali yetu. Ha, mimi nimeshiriki by-election ya Kinondoni. Kuna kijana amekufa wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo. Nani kamuua? kuna mwenyekiti wa umoja wa vijana wa Kinondoni yuko hospitali. Haya mambo lazima yafike mwisho. Hatuwezi kuwa wote walalamikaji. Sisi tunaotakiwa kuisimamia serikali tunalalamika, wananchi wanalalamika, kila mtu analalamika. Wai tayari umekwisha anza mchakato. Why? Huu bila shaka una fikra chanya ya matokeo ya hiki ambacho unakisimamia. Je, ikitokea tofauti? Kwanza mimi ni muumini wa demokrasia, naamini sana kwenye kujadiliana mambo. Jambo hili litapelekwa ambazo ni ndani ya chama changu kwa maana ya party caucus, lakini vile vile ndani ya bunge. Ninaamini litafika. Lakini pia, Mheshimiwa Bashe, kumekuwa na malalamiko ya umadhubuti wa bunge la safari hii. E, upinzani wakati mwingine unasema a, bunge lina waminya, minya. Ikitokea kama hivyo pengine yale ambayo unataka yakapewa a, kisogo katika bunge la jamhuri, unafikira gani? Mimi nataka niseme hivi kwanza, wanaolalamika kwamba bunge limekosa umadhubuti wanatakiwa watulaumu sisi wa bunge. Wewe umekuwa voted in, umeenda bungeni, unaingia bungeni, kuna kanuni za bunge, halafu unatoka nje bila kupursue njia sahihi za kuweza kulifanya bunge li unakimbilia kukimbia hoja ya kwamba bunge limebutu. Wengine wanasema bunge ni sehemu ya executive. The first thing to ask ni kwamba ni wabunge tumeshindwa kutimiza wajibu wetu.