Afrika haijaweza kuondoa ubinafsi katika mambo yetu ya siasa. Kenya pale huko, ubinafsi huko mahali pengi Afrika, si si pale Kenya tu, pale ni mfano, pameharibika pa zaidi, lakini ubinafsi huko mahali pengi katika Afrika na hilo ni tatizo. uki- Oke, ukienda Kenya, Mungu aliweka wa Kikuyu, Mungu aliweka Wakamba, Mungu aliweka Wajaluo hakuna wale viongozi hata mmoja hakuumba kabila lolote pale. Kwa hiyo kabila si hoja, hoja ni wale wanaopenda kutumia ukabila kwa ajili ya kuridhisha au kupendeza au kutosheleza mahitaji yao binafsi. Na sasa, kutokana na haya ambayo yamejiri nchini Kenya, unadhani nini kinapaswa kufanyika ili kuepusha migongano hii ambayo imejitokeza kiasi cha kushuhudia uchaguzi unafanyika mara mbili nchini Kenya. Kwenye tofauti zozote, jambo la msingi ni kukubali kuzungumza, na kukubali kuzungumza ni kukubali utu, kwa sababu hakuna mtu aliye kamili. Kwa hiyo Kenya pale mambo yamekwenda kombo, inabidi wakubali kuzungumza ili kuzuia usije ukatokea uharibifu mkubwa zaidi lakini kuna wahala ambao wanasema tayari uchaguzi ushafanyika, ingawa muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, ulisusia uchaguzi huo. Lakini kuna wanaosema tayari, kwa vile NASA walisusia uchaguzi na uchaguzi wa Oktoba 26 umefanyika, basi mambo yasonge mbele na serikali iundwe. Uchaguzi umeishafanyika Kenya. Hayo mengine ni Waingereza wa wanasema ni wishful thinking. Eh, lazima kukubali kwamba uchaguzi ulifanyika ukafutwa, uchaguzi umefanyika tena eh, chama kimoja akikushiriki na kiongozi mmoja akushiriki hakushiriki. Wakenya waliojitokeza kwa hiari yao wamejitokeza, wamekwenda, wamepiga kura, wamempata rais Kenyatta. Kwa hiyo utaendelea ubishi kwamba watu wengi hawakujitokeza kupiga kura, lakini kura ni ya hiari, ila nafasi ya kufanya uchaguzi ilikuwepo. Sasa kuna hili ambalo limekuwa likijitokeza kwamba eh, kunakuwa na mapungufu ambayo yanafunikwa na baada ya miaka tena mitano ya, inapopita uchaguzi mwingine unafanyika, haya mambo yanakuwa yanajirudia, na ni historia ama ni rekodi ambayo imekuwa ikijitokeza katika mataifa mbalimbali ya Afrika Mashariki na Kati. Sasa huoni kwamba huku ni kulea matatizo, mapungufu katika chaguzi zetu zote katika Afrika? Hata kwetu hapa Tanzania ilikuwepo mapungufu kidogo, yapo mapungufu hayo ndiyo sababu ya viongozi wa siasa na hasa viongozi hao wa juu kutambua kwamba katika mfumo wetu wa demokrasia na nchi zetu bado changa, mapungufu yapo na yatatokea na wakati mwingine yanawekwa kwa makusudi wai, lazima wawe tayari kuzungumza hayo mapungufu. Wasipoyazungumza yatakomaa, yatakuwa sugu, na amani itaendelea kuvunjika katika nchi moja moja ya Afrika na katika Afrika kwa jumla. Ni kwa sababu viongozi hawajaruhusu wananchi ya kuchangia, eh, kwa uhuru na uwazi kuhusu mapungufu mapungufu hayo na namna ya kuyaondoa.