Hatua hiyo imefikiwa baada ya mawaziri wanaoshughulikia sekta ya afya katika jumuiya hiyo kuketi kwa dharura hapo jana na kujadili hali halisi ya COVID-19 duniani na katika nchi wanachama na maandalizi ndani ya jumuiya katika kukabiliana na virusi hivyo, pamoja na hatua ya kuchukuliwa kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo ambao tayari umekwisha shambulia takribani mataifa 101 ulimwenguni kati ya mataifa 194. Sehemu ya makubaliano ya mawaziri wa afya ni kuzuia mikutano ambayo inaweza kuzuilika, hivyo kuafiki mkutano wa baraza la mawaziri wa fedha, mipango, viwanda, biashara na mambo ya nje kufanyika kwa njia ya video, ambapo kila mshiriki atakuwa nchini mwake wakati mkutano ukiendelea. Akitoa taarifa ya kubadilishwa kwa mfumo huo wa mkutano, katibu mkuu wizara ya mambo ya nje nchini Tanzania, balozi kanali Wilbert Ibuge amesema utaratibu huo wa kuendesha mkutano kwa njia ya video umeridhiwa na sekretarieti ya SADC pamoja na nchi mwenyekiti kwa kuwa unalenga kuondoa hatari ya kuenea kwa ugonjwa endapo mmoja kati ya washiriki atakuwa amepata maambukizi. Sasa, kufuatia ushauri uliotolewa katika maazimio ya kikao cha mawaziri wa afya wa SADC jana, kikao cha baraza la mawaziri wa SADC kilichokuwa kimepangwa kimefupishwa na sasa kitafanyika kwa njia ya video tarehe kumi na nane. Ikumbukwe kuwa utaratibu huu wa kufanya mkutano kwa njia ya video kwa jumuiya hiyo utakuwa ni wa kwanza kufanyika, ambapo Tanzania kama mwenyekiti imezitaka serikali za sadek kuchukua hatua stahiki zinazopendekezwa na wataalamu wa afya ili kujikinga na ugonjwa huo hatari, ambapo tayari nchi mwanachama wa sadek Afrika Kusini imethibitisha kuwepo kwa wagonjwa takribani saba. Naibu katibu mkuu anayeshughulikia utengamano wa sadek, Dr. Tembikosi Mpongo amewaambia wanahabari kuwa kama jumuiya inafanya kila linalowezekana kuhakikisha wanalinda afya ya wakazi, ikiwemo kuepuka mikusanyiko inayohatarisha kuenea kwa ugonjwa huo The main kipaumbele cha kwanza kwa serikali kuwakinga watu wake, na hivyo tunafanya kwa kuzuia makutano ya ana kwa ana yasiyo ya lazima ambapo maambukizi yanaweza kutokea. Hii si kwetu tu, ni ulimwengu mzima umechukua hatua kama hii, ili inapotokea hatua za haraka zinachukuliwa kukabiliana, lakini kwanza ni kudhibiti kadri inavyowezekana. Tangu kuzuka kwa virusi vya COVID 19 ama korona mwishoni mwa mwaka uliopita tayari vimeshaua zaidi ya watu elfu tatu mia moja nchini China 463 Italia, na barani Afrika, Misri ameripoti kifo cha kwanza kutokana na ugonjwa huo, na nchi kadhaa zimethibitisha kupatikana kwa wagonjwa walioambukizwa virusi hivyo, ikiwemo Afrika Kusini, Nigeria, Algeria pamoja na Senegal. Hawa Bihoga, DW, Dar es Salaam.