Deutsche Welle. Mtu na mazingira. Ni nadra sana kutembea katika miji mbalimbali mbali duniani hususan barani Afrika na usikutane na mifuko ya plastiki ambayo imekuwa ikitumiwa sana na wakazi wa miji hiyo kama kifaa cha kubebea bidhaa kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Watafiti wa masuala mazingira wanasema kadri siku zinavyozidi kwenda, mifuko hiyo ya plastiki itazidi kuongezeka. Australia inatumia kiasi cha dola milioni mia mbili kwa mwaka kuokota mifuko hiyo ambayo wataalamu wanasema inachukua miaka mia nne hadi elfu moja kupotea katika mazingira. Kutokana na kudumu kwa muda mrefu katika mazingira, wataalamu wanasema mifuko hiyo ina athari kubwa hususani kwa upande wa viumbe vilivyopo baharini. Tafiti iliyofanywa na asasi kima ya kimataifa ya kuhifadhi bahari inaonyesha kuwa mifuko ya plastiki ipo miongoni mwa aina ya takataka kumi na mbili ambazo zinapatikana kwa wingi baharini. Lakini kama hiyo haitoshi, karibu asilimia tisini ya takataka zilizopo baharini ni plastiki, jambo ambalo linahatarisha usalama wa viumbe vilivyopo baharini, lakini pia maisha ya watu ambao wanategemea bahari kupata kipato chao cha kila siku pamoja na chakula. Msikilizaji, katika makala ya mtu na mazingira ya DW hii leo inaangazia kwa kina uharibifu wa mazingira unaosababishwa na mifuko ya plastiki katika bahari na kuhatarisha uhai wa viumbe vilivyopo baharini lakini pia binadamu kwa ujumla. Mwenyeji wako katika makala hii ni mimi, Anwar Mkama. Karibu. Mifuko tukaitupa baharini tukafikiri bahari ni jaa la kutupia taka. Kwa ujumla, bidhaa ya plastiki haina ubaya hapa. Tatizo liko kwenye uelimishaji wa umma. Katika tafiti iliyofanywa na list ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na saba aina ya viumbe 250 vilivyopo baharini vinameza mifuko ya plastiki ambayo inawaathiri na wengine kupoteza kabisa uhai. Ukubwa wa tatizo hilo la kuongezeka kwa mifuko ya plastiki baharini liliibuliwa katika ufunguzi wa mkutano mkuu wa mazingira duniani unaoandaliwa na Umoja wa Mataifa UNEP mjini Nairobi nchini Kenya. Katika mkutano huo ulioshirikisha wataalam kutoka kila pembe ya dunia mkuu wa UNEP Achim Steiner amesema kuwa mifuko ya plastiki imekuwa ikisaidia sana kurahisisha shughuli za kila siku za mwanadamu, lakini athari za mazingira ambazo zinasababishwa na mifuko hiyo haziwezi kuachwa. Kumekuwa kukiripotiwa kwa kitendo cha kumezwa kwa mifuko hii na viumbe vya baharini, wakiwemo ndege, samaki, chaza pamoja na minyoo ya bahari, alisema Steiner. Kwa upande wake Hamza Zuberi, ambaye aliwahi kuwa afisa mafunzo mazingira katika ofisi ya makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, anakiri kuwa mifuko hiyo ni hatari kwa usalama wa viumbe vilivyopo baharini. Plastiki haiozi, kwa hivyo ikiingia, itaelea mpaka ipate pahala pa kuingia. Kwa hivyo pahala pa kuingia ni kiumbe chochote pale, ikiwa samaki ikiwa ikiwa kiumba mwingine yoyote, kwa hivyo wakiingia wanakosa pumzi, wanasafoketu, wanakufa. Kwa hivyo sisi wananchi kuelimishana ni hivyo, tusichukue mifuko tukaitupa baharini, tukafikiri bahari ni jaa la kutupia taka. Licha ya mifuko hiyo ya plastiki kuwa hatari kwa maisha ya viumbe vya baharini, lakini wataalamu wa mazingira wanakwenda mbali zaidi na kubainisha kuwa hata binadamu nao wapo hatarini kuathiriwa na uwepo wa mifuko hiyo katika bahari, hususan kwa nchi zinazoendelea kama anavyobainisha mwanasayansi mkuu wa UNEP Jacqueline athari kwa viumbe vya baharini ni karibu na bilioni 13 kwa mwaka, na kama unavyojua, nchi nyingi, hususan zile zinazoendelea, zinategemea sana bahari kama chanzo cha chakula na proteini kwa watu hao wasio na chanzo kingine zaidi ya kutegemea bahari. Hii ndiyo gharama halisi. Dr Julius Ningu ni mkurugenzi wa wizara ya mazingira nchini Tanzania, iliyo chini ya ofisi ya makamu wa rais wa nchi hiyo. Anakiri uwepo wa mifuko hiyo ya plastiki katika bahari ya Indi, ambayo ndiyo chanzo kikubwa kwa watu wa pwani katika kujipatia riziki yao ya kila siku pamoja na kitoweo. Hakuna mtu anayetupa kwa makusudi mifuko ya plastiki baharini, ila katika matumizi watu hutupa mifuko ya plastiki inaweza ikawa mahali palipo sahihi kwa maana ya mashimo ya taka au mahali ambapo si rasmi, kwa sababu mifuko ya plastic ikiwa tupu inajaa upepo, wakati mwingine inaweza ikapeperushwa ikapelekwa mahali ambapo sipo, ikafika mpaka kwenye kingo za maji au bahari au fukwe. Kutokana na uwepo wa takataka hizo, Daktari Ningu anaeleza mikakati iliyopo na inayopangwa kutekelezwa na serikali ya Tanzania katika kukabiliana na suala hilo, tulikuwa na kanuni e, ya mwaka elfu mbili na sita ambayo ilikuwa hairuhusu hai matumizi ya mifuko ya plastiki chini ya micron thelathini. Tumeenda nayo hiyo ina, ime, tumepata changamoto zake kwenye utekelezaji, na sasa hivi tukafikiria kwamba labda kuna mianya ambayo inasababisha kuongezeka uzalishaji na matumizi ya mifuko ya plastiki. Tukasema hii mifuko mingi huwa hairejelezwi kwa maana ya ku labda tuangalie uwezekano wa kutumia mifuko ambayo inaweza ikawa ikaweza kufanyiwa kure, kurejelezwa au kufanyiwa recycling. Na maana hiyo lazima iwe mifuko yenye unene mkubwa kidogo ambayo mtu anaweza akaitumia mara mbili mara tatu hata mara nne, lakini baadaye ikifikia mwisho wa mzunguko wake inaweza ikarejeshwa katika mzunguko kwa maana ya kuundwa bidhaa nyingine katika hatua nyingine. Daktari Ningo anasema mipango ya pamoja kwa nchi za Afrika Mashariki ya kukabiliana na suala la kuzagaa kwa mifuko hiyo ipo na inatekelezeka. E, mara nyingi maamuzi yanafanyika kama jumuiya, sasa yale kila nchi inachukua na kwenda kujaribu kuyafanyia kazi katika ngazi ya nchi, na ngazi ya nchi inabainisha ina, ina mamlaka husika kama ni sekta basi sekta zinazohusika zinapewa taarifa na jukumu la kutekeleza. I, hiyo hiyo sekta inaangalia inaweza ikalishusha kiasi gani, au decentralize kiasi gani, hilo swala, ili liweze kufanyiwa utekelezaji, hata wakufikia hatua ya kuundiwa sheria ndogo au miongozo ambayo ndiyo inaweza ikawa rahisi kuitekeleza kwa upande wake mtaalamu wa mazingira kutoka zanzibar hamza zuberi anaamini serikali na wananchi kwa ujumla wanaweza kukabiliana na uharibifu wa mazingira wanaofanywa na mifuko hiyo ya plastiki tayari tunaweza ikiwa tutachukua hatua thabiti na tukatoa elimu tukawaadhibu wale watu ambao wanafanya nini uharibifu kama huu Tutafika wakati, lakini ni lazima tuweke malengo na tuwe tumekakamaa, tume tuko serious katika swala hili e, ikiwa hatutokakamaa basi itakuwa ni hadithi. Ndo hiyo hiyo, tunajizamisha sisi wenyewe, kwa sababu sisi sasa hivi kuhusu kupanda kwa kwa, kwa kina cha bahari e, sehemu sisi tunachangia, lakini sehemu kubwa nchi za viwanda ndo wanachangia. Sasa ina maana kwamba kuna mtu wewe anakupiga nyundo alafu na wewe mwenyewe unachukua na msumeno unajimaliza. Kwa hivyo hutoweza kubakia katika maisha. Lakini jitihada za kukabiliana na mifuko hiyo haziwezi kutekelezeka endapo kama kutokuwa na juhudi za pamoja kati ya serikali pamoja na wananchi. Dkt. Ningu anatoa wito kwa wananchi kuhusiana na suala hili: wananchi wetu waelewe kwamba mifuko ya plastiki si bidhaa ya kuichukia, ni bidhaa nzuri ila ni kwetu sisi watumiaji tutambue, ule mfuko unapokuwa umefikia hatua ya mwisho kwamba hatuwezi kuutumia tena, basi tuweke mahali ambapo unastahili, ili usije ukaleta madhara kwenye mazingira yetu, mazingira ya bahari, mazingira tunayoishi ya kawaida, ambapo baadaye, kwa mfano, mvua zinaponyesha, inaingia hata kwenye mifereji ya maji au maji machafu, inaziba matukio yake, kunakuwa na mafuriko ambayo hayana sababu na haya mafuriko wakati mwingine yanaleta majanga kwenye mazingira yetu. Wananchi walifahamu hilo na walichukulia wali uzito kwamba wao ndio wenye jukumu la kuhakikisha kwamba hii mifuko ya plastiki haizagai hovyo katika mazingira yetu, ili mazingira yetu yawe safi ya kuvutia na kila mtu aone raha ya kuishi kwenye mazingira ambayo matumizi ya mifuko ya plastiki yanakuwepo, lakini lakini vilevile udhibiti wa usafi uzagaaji wa mifuko ya plastiki unakuwa mzuri. Naam msikilizaji, kuna msemo wa Kiswahili unaosema uzi na sindano, ukimaanisha ushirikiano ambao unapaswa uwepo kati ya serikali na wadau wa mazingira na wananchi kwa ujumla, ili kukabiliana na changamoto hiyo ya uwepo wa mifuko ya plastiki baharini. Na hadi kufikia hapa, makala ya mtu na mazingira haina la ziada hadi wakati mwingine tena. Mimi ni Anuari Mkama, asante na kwa heri.