DW, idhaa ya Kiswahili, inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa Bonn ni saa 10 alfajiri. Hujambo popote ulipo na karibu DW, habari za ulimwengu. Msomaji ni Bruce Amani, kwanza na muhtasari wake. Maelfu ya watu wafanya maandamano makubwa ya kuipinga serikali ya jamhuri ya Czech. Umoja wa Mataifa waonya kuwa machafuko nchini Bolivia huenda yakafikia kiwango cha kutodhibitiwa. na waandamanaji Iran wakabiliana na polisi kupinga hatua ya serikali kuongeza bei za mafuta. Habari kamili. Prague, mamia kwa maelfu ya watu walimiminika jana katika mitaa ya mji mkuu wa Czech Prague, kama sehemu ya maandamano makubwa ya kuipinga serikali. Maandamano hayo yamekuja siku moja kabla ya maadhimisho ya miaka thelathini ya kuanza kwa vuguvugu vugu la mapinduzi ya maha, mahamali au Velvet, mfululizo wa maandamano yasiyo ya fujo ambayo yalipelekea kuangushwa kwa utawala wa kikomunisti wa iliyojulikana wakati huo kama che, che, che, che, Chekoslovakia. Mapinduzi hayo yasiyo ya, ya umwagaji damu yalikuwa msingi wa kuanzishwa kwa jamhuri ya Chek kama taifa la kidemokrasia. Polisi walikadiria kuwa watu laki mbili walikuwa mitaani katika maandamano ya jana, huku waandalizi wakiweka idadi hiyo kufikia watu laki tatu. Maandamano ya jana yaliandaliwa na kundi la wanaharakati la Million Moments for Democracy ambalo limeongoza maandamano mengi dhidi ya serikali ya waziri mkuu Andrei Babis likimtaka ajiuzulu. Tehran Waandamanaji nchini Iran wamekabiliana na polisi jana katika mji miji kadhaa ukiwemo mji mkuu Tehran, wakipinga hatua ya serikali kuongeza bei ya mafuta kwa asilimia hamsini. Foleni za magari zilifunga barabara katika miji mikuu baada ya maandamano ambayo risasi zilifyatuliwa na karibu mtu mmoja kauawa. Rais wa Iran Hassan Ruhani aliwaambia washauri kuwa hatua hiyo ilinuia kuweka hela mifukoni mwa raia wake na kwamba serikali imepanga fedha zote zitumike kwenye ruzuku kwa ajili ya familia maskini. Maandamano hayo yaliwekea upya shinikizo serikali ya Iran wakati ikipambana kuhimili vikwazo vya Marekani vinavyoathiri nchi hiyo baada ya rais Donald Trump kuiondoa Marekani kutoka mkataba wa nyuklia kati ya Iran na madola yenye nguvu duniani. Ijapokuwa ilikuwa ya amani kwa sehemu kubwa Maandamano hayo yaligeuka kuwa ghasia katika matukio kadhaa, huku video za mitandaoni zikionyesha polisi wakiwafyatulia waandamanaji mabomu ya kutoa machozi na makundi ya watu yakiwasha moto Lapaz. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa machafuko nchini Bolivia huenda akafikia kiwango cha kutodhibitiwa kufuatia ghasia za karibuni kati ya vikosi vya usalama na wakulima wa mmea wa koka wanaomuunga mkono rais aliyeondolewa madarakani Evo Morales, ambazo zimewaua watu tisa. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michel Bachelet ameonya kuwa machafuko yanayoendelea kuongezeka yanaweza kuvuruga mchakato wa demokrasia nchini humo. Machafuko nchini Bolivia yanaongeza kwa msukosuko unaoendelea katika kanda hiyo ikiwemo nchi jirani Chile, ambako maandamano kuhusu kukosekana kwa usawa yamegeuka kuwa ghasia zilizowaua watu ishirini. Ecuador, Venezuela na Argentina pia zimeshuhudia migomo, maandamano makubwa na vurugu katika miezi ya karibuni. Hong Kong: wanajeshi wa China wametoka jana katika kambi zao mjini Hong Kong na kwenda mitaani kusaidia kuisafisha na kuondoa vifusi na vizuizi vilivyowachwa na waandamanaji. Ilikuwa tukio lisilo la kawaida kwa jeshi la China kuingia katika mitaa ya jimbo hilo la lenye mamlaka ya ndani ambalo kushindwa kwa serikali yake kumaliza maandamano yaliyodumu kwa zaidi ya miezi mitano kumezusha uvumi kuwa China huenda ikawatumia wanajeshi wake kisiwani humo. Serikali ya Hong Kong imesema haikuomba msaada wa jeshi katika shughuli ya usafishaji ikielezea kuwa shughuli ya kujitolea ya kijamii. Wengi wa waandamanaji wanaoipinga serikali waliondoka kwenye vyuo, vyuo vikuu vya Hong Kong baada ya kuvidhibiti kwa karibu wiki moja. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bonn. Colombo. aliyekuwa waziri wa ulinzi wa Sri Lanka wakati wa vita, Gotabaya Rajapaksa anaongoza katika kinyang'anyiro kikali cha uchaguzi wa rais uliofanywa chini ya ulinzi mkali miezi saba baada ya mashambulizi mabaya kabisa ya itikadi kali. Raja paksa kiongozi mkuu wa upinzani mwenye umri wa miaka sabini anaongoza kwa asilimia 52.87 huku waziri wa makazi Sajith Premadasa mwenye umri wa miaka 52 akiwa na asilimia 39.67 kati ya kura nusu milioni zilizohesabiwa mpaka sasa. Hayo ni kwa mujibu wa tume ya uchaguzi nchini humo. Kulikuwa na wagombea wengine 33 walioshiriki kinyanganyiro hicho cha urais. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Mahinda Deshapria amesema karibu asilimia 80 ya watu milioni 15.99 waliosajiliwa kupiga kura walishiriki katika uchaguzi huo wa jana, ambao walikumbwa na matukio ya hapa na pale ya ghasia ambayo ilisababisha watu kadhaa kujeruhiwa na katika michezo, Ujerumani imetinga katika michuano ya kombe la Ulaya Euro 2020 baada ya kupata ushindi mnono wa mabao manne 4 kwa sifuri dhidi ya Belarus jana usiku. Toni Kroos alifunga mabao mawili na kuisaidia timu yake kuongoza kundi G mbele ya Ireland Kaskazini. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW mjini Bonn. Mimi ni Bruce Amani Bakinasi si. Sasa zinafuata makala tulizo kuandalia. Kumbuka, tunapatikana pia moja kwa moja kupitia tovuti ya DW.com kwa lugha ya Kiswahili.